Hôm nay nhà mình nấu món gì? (Phần 2)

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Hôm nay nhà mình nấu món gì? (Phần 2)

Bữa tối qua ạ: rau muống xào thịt bò, trứng rán, nước rau luộc dầm sấu.

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Tin tồ nhà em ăn tôm này cũng đòi bóc vỏ mới chịu thế nên hôm nào có món tôm đồng thì em phải thêm 1 món bạn ý thích như là nem rán.
Nhà chị hôm nào mua đc mớ tôm đồng bé nhảy tanh tách thì làm rang muối tiêu, giòn tan í, Sâu cũng ăn cả vỏ được; gọi là rang muối cho oai chứ cho dầu nhiều vào chảo rang hơi ngập mỡ cho giòn rồi chắt hết mỡ ra, trộn gia vị + tiêu rắc vào đảo đều khô là được í mà, nhanh gọn.

Bữa tối qua ạ: rau muống xào thịt bò, trứng rán, nước rau luộc dầm sấu.
Nhìn đĩa rau xanh ngắt công nhận mẹ T khéo tay, chị chả xào đc xanh thế đâu, thịt bò nhà chị hay mua riềm thăn hoặc dẻ sườn, lẫn tí mỡ ăn thấy mềm ngon lắm. Tối qua nhà chị cũng có đĩa trứng, mà chả cuộn đẹp đẽ được như nhà em đâu, cứ từ khuôn chảo đổ ra đĩa măm thôi, lười mà.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

nhà em ngược đời lắm ý, Duy thì phải tôm bé tý mới ăn, tôm đồng bé tẹo càng thích còn Tin thì chỉ ăn tôm to bóc vỏ, ông ngoại toàn bảo thằng em bé mà khôn :)
Rau muống thì nhà em thích ăn mềm nên cho nhiều nước luộc chín rồi mới xào, hôm nào có thời gian thì cầu kỳ hơn: rau luộc chín vớt ra thả luôn vào nước lạnh, làm thế rau không bao giờ bị thâm đâu.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

à thịt bò ướp thìa bột năng thì xào sẽ mềm thịt, em mua bò sạch TH cho yên tâm nhưng không hiểu sao màu bị đen hơn thịt bò mua ngoài chợ.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

à thịt bò ướp thìa bột năng thì xào sẽ mềm thịt, em mua bò sạch TH cho yên tâm nhưng không hiểu sao màu bị đen hơn thịt bò mua ngoài chợ.
Trứng nhà chị trông hấp dẫn he.
Hôm trước ăn ké nhà Mesubim em học tập được tí kinh nghiệm chiên trứng. Về làm Trứng chiên ngon hẳn.
Hồi đầu, chiên trứng em hay nêm bằng muối và thêm tí nước, sản phẩm bông và ngon.
Sau học được bikíp, khi chiên trứng không cho nước mà cho thêm tí sốt Mayonnaise thì thơm ngon hơn hẳn. Nếu bác nào chưa biết thì áp dụng thử ạh hi.hi

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Trứng nhà chị trông hấp dẫn he.
Hôm trước ăn ké nhà Mesubim em học tập được tí kinh nghiệm chiên trứng. Về làm Trứng chiên ngon hẳn.
Hồi đầu, chiên trứng em hay nêm bằng muối và thêm tí nước, sản phẩm bông và ngon.
Sau học được bikíp, khi chiên trứng không cho nước mà cho thêm tí sốt Mayonnaise thì thơm ngon hơn hẳn. Nếu bác nào chưa biết thì áp dụng thử ạh hi.hi
Ối giời cám ơn su nhé, nhà c ăn trứng thường xuyên và hiện còn tồn đọng 1 em sốt trong tủ lạnh :) .

@ thuyvuong: bò nghe nhạc thì tổng thể toàn thân nó phải khác bò thường chứ lị :) . Chị luộc rau xong cũng cho vào nước lạnh ngay mà vẫn ko xanh ngắt đc như ngoài hàng, hỏi thì họ bảo muốn xanh đc mức í phải xào bằng chảo gang và bếp to lửa, hmmm.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
6,216
0
36

susu1811

Active Member

Ối giời cám ơn su nhé, nhà c ăn trứng thường xuyên và hiện còn tồn đọng 1 em sốt trong tủ lạnh :) .

@ thuyvuong: bò nghe nhạc thì tổng thể toàn thân nó phải khác bò thường chứ lị :) . Chị luộc rau xong cũng cho vào nước lạnh ngay mà vẫn ko xanh ngắt đc như ngoài hàng, hỏi thì họ bảo muốn xanh đc mức í phải xào bằng chảo gang và bếp to lửa, hmmm.
Vụ trứng phải nhắc nhở tiếp
cho thêm sốt M (đã bảo quản tủ lạnh thì sốt khó tan) vào Trứng và quậy ít thôi ạh, đừng để bông quá nhiều bọt thì không ngon.
khi nào có thời gian, mẹ Mèo cho thêm cà chua thái hạt lựu vào trứng thì ngon hơn nữa ạh. hi.hi

Vụ Rau xanh , lúc luộc em hay cho thêm tí muối và dầu ăn rau bóng xanh đẹp hi.hi

510
0
0

MeLuti

Nhìn món ăn của mọi người thích quá, cám ơn Su với công thức rán trứng mới nhé vì nhà mình cũng hay ăn trứng rán lắm.

Luti nhà mình thì giống hệt con nhà Thúy, hồi nhỏ con hay bảo sướng nhất là ngày nào cũng được ăn cơm trứng rán.

Nhà mình thỉnh thoảng bí món ăn hoặc là mời trẻ con đến ăn thì hay làm món tarte rau, ko biết mọi người có hay làm ko ? món này ko béo, nóng như Piza vì có nhiều rau mà tụi trẻ con đứa nào cũng thích.

mình ko có ảnh mượn tạm một cái lên đây

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Hôm nay mới biết có top này nhá. May quá, thỉnh thoảng, à không, thường xuyên không biết "tối nay ăn món gì", có chỗ này chắc rất bổ ích đây.

Thủ tục đăng ký tham gia chắc phải có đơn từ lý lịch đoàng hoàng nhỉ. May quá tối qua vừa làm món bánh đa cua bể theo yêu cầu của con gái nên tớ đưa lên luôn :D

Con gái chuyển món từ bánh đa cua đồng sang bánh đa cua bể nên mẹ đành nghiến răng ra chợ làm 1 con gãy càng ;;) Sau 1 hồi gỡ, xay, lọc... thì cũng ra được nồi nước dùng và 1 bánh thịt:

Con gái yêu cầu thêm nhân chả thịt và nhân tôm nên phải làm thêm (chả thịt thì đã thả vào nước dùng)

Bánh đa và rau thơm đi kèm (còn 1 đĩa bánh đa trắng và 1 đĩa miến nữa nhưng chụp 1 cái ví dụ thôi. Báo cáo thêm là cả 3 thứ đều nhẵn thín)

Sau khi mọi người vào vị trí sẵn sàng, mẹ cháu thành người bán hàng. Trần bánh, trần rau rút cho vào bát, thêm nhân, thêm hành lên trên và chan nước dùng. Không chụp được thành phẩm vì xong 1 cái là chuyển thẳng đến vị trí khách hàng. Dứt khoát không ai chịu chờ đợi thêm 1 giây nào để mẹ chụp :))

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Trời hè nhà mình có ai măm giống nhà em không.
Canh hến nấu chua.

chụp bằng điện thoại nên thiếu hấp dẫn

Chè thái (cái này mua hi.hi)

0
0
0
A

amthuc1

Guest
Trả lời: Hôm nay nhà mình nấu món gì? (Phần 2)

toàn món ngon nhưng chỉ tội minh k biết nấu.ẩm thực việt phong phú quá!