Hôm nay nhà mình nấu món gì? (Phần 2)

21
0
0

HuongFr

Trả lời: Hôm nay nhà mình nấu món gì? (Phần 2)

Cả nhà cho em hỏi vỏ bánh pía (vỏ bánh samoussa, nem tầu) đông lạnh thì mua ở đâu được ở Hà Nội với. Hình như hồi trước nhà mình có Khai Tâm và SongViet bán gây quỹ mà giờ lại hết rồi.

1,250
0
0

baoduy_susu

Ðề: Hôm nay nhà mình nấu món gì? (Phần 2)

Mỳ Chũ trộn tôm - được làm từ Mỳ Chũ gây quỹ của nhà mình đây ạ:

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Lôi cái tóp mỡ này lên, mỗi tội em chả có hình, list ra gọi là trao đổi ý tưởng nấu nướng, em toàn đau đầu với "tối nay ăn j", nhất là đầu hè nóng nực.

- Trưa CN:
+/ Cá khoai nấu cà chua thì là lá lốt, mát, ngọt lịm, chồng chan vợ húp sì soạt. Mà sao cá khoai ở chợ nhà e đắt thế nhỉ, 9K/lạng, em mua gần 3 lạng 25K đc 2 con be bé; đắt hơn nh` loại cá khác nhỉ; em nhớ hồi em còn bé, mẹ em bảo cá khoai là rẻ nhất trong các loại cá :) .
+/ Ngao nâu 0.5kg hấp sả gừng, chỉ đủ cho Mèo và Sâu măm, ba mẹ húp nước.
+/ Cá nục kho; Món này chồng và Sâu đam mê nhất ah.

- Tối CN:
+/ Canh cua rau muống với cà.
+/ Đậu rán om hành, 1 đĩa to ụ chỉ đủ cho Mèo với Sâu, sao trẻ con đứa nào cũng thik đậu với trứng nhỉ.
+/ Cá đuối sốt cà chua.

Trưa nay em mang canh măng sườn và cá nục kho (hàng tồn) đi măm; Nhà còn ít măng gq của mẹ Đạt, tối qua ninh nốt với mấy cục sườn, mẹ mang đi 1 nửa còn 1 nửa để trưa Mèo ở nhà ăn.

Nhà mình ăn j thì cho em cái list em bắt chước :x .

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Tối nay nhà em có
- cá Vền rán giòn
- canh chân giò nấu khoai tây cà rốt ( trẻ con thích ăn nên mùa hè cũng vẫn ngon)
- susu hấp chấm vừng

ngoài ra trong tủ lạnh luôn có thịt chưng mắm tép và tôm đồng rang nữa.

816
0
16

Linh mèo

Member

Lôi cái tóp mỡ này lên, mỗi tội em chả có hình, list ra gọi là trao đổi ý tưởng nấu nướng, em toàn đau đầu với "tối nay ăn j", nhất là đầu hè nóng nực.

- Trưa CN:
+/ Cá khoai nấu cà chua thì là lá lốt, mát, ngọt lịm, chồng chan vợ húp sì soạt. Mà sao cá khoai ở chợ nhà e đắt thế nhỉ, 9K/lạng, em mua gần 3 lạng 25K đc 2 con be bé; đắt hơn nh` loại cá khác nhỉ; em nhớ hồi em còn bé, mẹ em bảo cá khoai là rẻ nhất trong các loại cá :) .
+/ Ngao nâu 0.5kg hấp sả gừng, chỉ đủ cho Mèo và Sâu măm, ba mẹ húp nước.
+/ Cá nục kho; Món này chồng và Sâu đam mê nhất ah.

- Tối CN:
+/ Canh cua rau muống với cà.
+/ Đậu rán om hành, 1 đĩa to ụ chỉ đủ cho Mèo với Sâu, sao trẻ con đứa nào cũng thik đậu với trứng nhỉ.
+/ Cá đuối sốt cà chua.

Trưa nay em mang canh măng sườn và cá nục kho (hàng tồn) đi măm; Nhà còn ít măng gq của mẹ Đạt, tối qua ninh nốt với mấy cục sườn, mẹ mang đi 1 nửa còn 1 nửa để trưa Mèo ở nhà ăn.

Nhà mình ăn j thì cho em cái list em bắt chước :x .
Đậu phụ không nên ăn cùng hành chị già ạ
http://baodatviet.vn/Home/doisong/Dau-phu-khong-duoc-an-voi-hanh/20123/198377.datviet

Nhà em tối nay ăn canh cá nấu chua (đầu cá + 1 khúc cá), thịt lợn rim + đậu phụ + cà chua, rau cải ngồng luộc :D

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Á à c cũng đọc đâu đó rồi nhưng thấy nhiều điều cứ vô lí sao sao í, đậu rim hay canh đậu mà ko cho hành giảm đáng kể ngon nhỉ, chưa nói đến thẩm mĩ hihi. Nhà Linh Mèo ngồng cải luộc ko chấm trứng à?

@ thuyvuong: cá Vền hình thù tn nhỉ, lần đầu tiên c nghe tên đấy. Nhà c mấy ba con nó ko thik khoai tây ninh, rán thì được, nên các món ninh cứ su hào củ cải mà dã thôi.

Nhà chị hôm nay có thịt lợn băm viên, thịt dẻ sườn bò rim gừng (ôi món sở thik của c đấy chẹp chẹp), đậu đỗ luộc, canh cà chua trứng.

816
0
16

Linh mèo

Member

Á à c cũng đọc đâu đó rồi nhưng thấy nhiều điều cứ vô lí sao sao í, đậu rim hay canh đậu mà ko cho hành giảm đáng kể ngon nhỉ, chưa nói đến thẩm mĩ hihi. Nhà Linh Mèo ngồng cải luộc ko chấm trứng à?

@ thuyvuong: cá Vền hình thù tn nhỉ, lần đầu tiên c nghe tên đấy. Nhà c mấy ba con nó ko thik khoai tây ninh, rán thì được, nên các món ninh cứ su hào củ cải mà dã thôi.

Nhà chị hôm nay có thịt lợn băm viên, thịt dẻ sườn bò rim gừng (ôi món sở thik của c đấy chẹp chẹp), đậu đỗ luộc, canh cà chua trứng.
Cải làn chị ạ, ko chấm trứng (đầu em thì định type là cải làn xong thế nào lúc type lại ra cải ngồng hi hi)
Tối nay nhà em có mỗi món rau muống luộc và trứng tráng vì lúc sáng giai đi đá bóng ko hứa hẹn về ăn cơm, còn bọn nhóc thì đẩy sang ăn với ông bà nội :D

10,156
29
48

ALnML

Super Moderator

Mụ OG ăn lắm thế, mụ Linh mèo một mình mà cũng cơm à, chị cứ trốn đc ăn cơm thì trốn luôn.
Nhà chị hôm nay rau cải non nấu đầu cà, thịt rán, trứng rán. Chấm hết , trời nóng mệt.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Hôm nay nhà nào cũng ăn trứng thế nhỉ. Trời nóng nên nhà em cũng trứng rán và đỗ luộc theo order của Tin Tôm.
1 đứa thích trứng ốp la, 1 đứa thích trứng rán, hồi trước em toàn phải làm cả 2 món nhưng bây giờ bắt phải tự thương lượng với nhau hôm nay ăn trứng này thì hôm khác ăn trứng kia không thì mẹ mệt lắm không nấu được. Còn canh trứng cà chua cho rau mùi thì lúc nào cũng "ngon nhất trần đời" :)

Em có hình cá Vền ( làm thịt rồi) mà không up được, chị hỏi anh Google cho nhanh nhé. Cá này là cá sông, vảy nhỏ màu bạc, thịt lúc sống có màu vàng nghệ đẹp lắm, hơi lắm xương răm nhưng thịt ngọt thơm, kho nhừ với riềng em thấy ngon nhất. Vội nên rán giòn thì phải ngồi nhặt xương cho trẻ con toét cả mắt nhưng rưới tẹo mắm chanh nữa thì không phải giục chúng nó ăn nhanh :D

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member
Ðề: Trả lời: Hôm nay nhà mình nấu món gì? (Phần 2)

Toàn các mụ lười ( giống mình ) chỉ cho chữ, ko cho hình nên chả hấp dẫn gì cả .
Mấy hôm nay toàn về muộn, hôm 7g về đến nhà thì thịt luộc, canh bí, xong. Hôm qua 6g về đến nhà thì nem lụi ĐN, canh thịt nấu chua, rau bí xào. Hôm nay sẽ về sớm hơn thì thịt kho tàu, rau muống luộc chấm tương, canh móng giò nấu kiểu bún bung để ăn 1 ít buổi tối, còn lại mai ăn sáng.

Nóng quá, nấu ăn mệt mà ăn cũng mệt . Hôm nay chị nấu nồi chè đỗ đen từ sáng, nếu về sớm thì làm mẻ thạch đen. Og ăn ko vác bát sang đây. À mà này hình như mấy lần trước ăn cả bát nhà chị đấy nhé :D

284
0
16

mecunbebong

Member

Công nhận là toàn chữ ko có hình thì kèm hấp dẫn thật. Vừa đọc vừa tưởng tượng vậy.
Thực đơn tối qua nhà em: Canh rong biển nấu ngao, thịt bò xào đậu que, salad dưa chuột cà chua, ra diếp (toàn rau).
Tối nay: Rau muống luộc, thịt gà rang, trứng tráng, cà muối.
Nhà em 5 người 4 lớn 1 nhỏ cơ mà chế biến nhiều món như bác OG thì kiểu gì cũng ế, trừ khi nhiều món rau.

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Mấy hôm rồi bận cong cả mông, giờ mới đọc thì chắc nồi chè nhà HG sạch sẽ rồi, bát thì e chả nhớ cái nào hihi thôi hôm nào bác sang em dẫn vào tủ :) . Mecunbebong bảo nhà c nh món làm c bùn cười quá, mỗi thứ có 1 tẹo thôi, toàn làm sẵn í mà.

Báo cáo với cả nhà là e toàn đi chợ gộp, tuần 2-3 lần là cùng thôi, về rửa ướp chia hộp chia túi nhét ngăn đá hết, sáng đi làm bỏ xuống ngăn mát tối về vc chỉ việc cho vào nồi thôi. Chứ e sớm nhất 7h mới về nhà, lúc ấy mệt đến tỏi còn chả muốn bóc cơ. LG gọi bếp nhà em là bếp công nghiệp mà. LG mua hộ cân bò bít tết làm sẵn, thế là xong 2-3 bữa, 3kg lõi rùa 1 nửa em luộc mắm để Mèo ăn mì tôm mì Chũ trước khi đi học thêm, 1 nửa em thái mỏng ướp sẵn chia túi, xong 3-4 bữa với món rim, trần hành tây, xào với j đó, hoặc nấu canh thuôn hành răm khế. Hành tỏi em bóc sẵn để lọ tủ lạnh, cần chỉ việc đập. Đến hành hoa em còn làm sẵn nhét ngăn đá chỉ việc lấy ra thả vào nồi, vẫn thơm ngon như thường haha. Sáng hôm trước em khuân đc 4kg bơ ngon rẻ, bóc sẵn chia túi nhét cánh ngăn đá, chiều 2 đứa đi học về ba nó có thể lấy 1 túi ra cho 1 vỉ sữa đặc 1 cốc sữa tươi rồi dí hand blender vào, chứ chờ mẹ về làm sinh tố cho có mà đến Tết :)) .

Thuyvuong ơi c học chiêu của LG, mua lườn gà CN về ninh nồi áp suất 2 lần lấy nước chia túi bỏ ngăn đá, nấu canh đậu canh trứng ngon ngọt cực mà ko béo như nước xương, c dùng để nấu xôi nữa cũng rất ngon.

10,156
29
48

ALnML

Super Moderator

Ôi nóng quá mệt quá. Nhà chị ăn thịt kho , rau muống luộc. Chán ăn kinh khủng.
Mấy ngày lễ mỗi ngày 1 nồi, bún riêu chả cá, phở bò, lẩu gà khô ...ăn cả ngày. Càng ngày nghỉ càng ngại nấu hic

284
0
16

mecunbebong

Member

Hôm nay em học tập bác LG, cũng thịt kho trứng với rau muống luộc. Thịt thì em kho từ sáng rồi, chiều về xã nhà em luộc mớ rau muống với làm mấy quả cà là xong.
@bác OG: Em bái phục bác, bác bận rộn thế mà việc nào bác cũng vẹn toàn. Em là em cũng thích bữa ăn đa dạng nhiều món lắm, ít thôi cũng được. Ngày trước ở nhà với bố mẹ đẻ em cũng hay bày vẽ. Nhưng từ ngày lấy chồng, nhà chồng toàn người ăn ít, ko hay bày vẽ nên cũng quen rồi, mới lại péo lên nên cũng chả bày vẽ gì nữa.

1,014
0
0

Em bé ngoan

Ôi nóng quá mệt quá. Nhà chị ăn thịt kho , rau muống luộc. Chán ăn kinh khủng.
Mấy ngày lễ mỗi ngày 1 nồi, bún riêu chả cá, phở bò, lẩu gà khô ...ăn cả ngày. Càng ngày nghỉ càng ngại nấu hic
Lẩu gà khô là món như thế nào thế chị ơi? :)

10,156
29
48

ALnML

Super Moderator

Lẩu gà khô là món như thế nào thế chị ơi? :)
cô nàng này cứ thấy lẩu gà là sáng mắt ra, chắc đang nhớ đến lẩu gà kho bà NGoan rồi hihi.
Xấu hổ lắm, chưa ăn ở đâu nhưng thấy ng ta nói trên mạng thì cũng adua. Gà chặt miếng ướp xì dầu chin su hoặc tam thái tử, (ướp khá nhiều đấy) một đêm, hoặc mấy tiếng cũng đc. Cho vào nồi lẩu đổ thêm một lon bia rồi đun ăn thôi. Nước gà ra cùng với bia sền sệt dùng chấm bún, thả rau muống, hành tây vào bình thường. Mùa này nóng nên ko ăn đc nồi lẩu gà nước nên chọn cách này thôi. chị ướp đến gần nửa chai xì dầu tam thái tử đấy.

Hôm nay nóng nhà chị ăn thịt heo rang cháy cạnh + canh cà chua thịt nạc, dứa , giá đỗ + bún

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Mẹ cún đừng có khen bác làm bác xấu hổ, ở đây toàn các cao thủ bếp núc thôi, bác chui vào đây post là đã ngượng lắm rồi í, post cho xôm topic thôi.

@ LG: nói thịt kho mới nhớ, hôm trc làm thịt kho tàu với trứng chim cút, CG bảo hôm nào đổi trứng bằng đậu đi, cũng ngon đấy, thế mà từ hôm đó quên tiệt, đấy có ai khổ như chồng tôi ko, chả mơ món cao sang j đâu chỉ thịt kho đậu thôi mà vợ còn quên :D .

Tối qua nhà em có thịt bò bít tết (LG mua hộ), chả cá sốt cà chua (hàng gq cstt) - mỗi món 1 đĩa nhỏ tẹo thôi, rau muống luộc nước canh vắt chanh, tráng miệng dưa hấu, cứ hôm nào có nước canh chua là thằng Mèo ăn còn khí thế. Mấy cân sấu để ngăn đá từ hè năm ngoái nhà em vừa hết rồi, dạo này phải ăn chanh, mà đắt thế, 2K/quả bé tẹo. Em lại có thói quen hàng ngày uống nước chanh nữa, mỗi lần mua dăm mười quả hết vèo.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Hôm nay nhà em có tôm rang thịt và rau bí luộc rồi xào tỏi.
LG ơi người lớn chán ăn nhưng may quá bọn trẻ con tối qua vẫn order gà quay, chúng nó mà chán không thích ăn gì như mình thì chít :p Mà bố con nó không thích bún phở, chỉ cơm canh là nhất, khổ thân em có lần nấu riêu cua thì mua 2000 bún về ăn 1 mình, lại còn hể hả bún có gì ngon mà mẹ thích.
Nhà em cũng hay ninh sẵn nước xương các kiểu để nấu canh cho nhanh OG ạ, cơ mà em ếch thật chưa nấu canh trứng bằng nước gà bao giờ. Hihi em cứ nấu kiểu: có trứng rồi thì nước lã còn nước dùng gà/lợn thì nấu rau ngót, cải... gì đó. À thi thoảng em xào gạo thật kỹ với 1 thìa dầu và hành tỏi rồi cho nước dùng gà vào nấu, cơm dẻo thơm ngon lắm :)

10,156
29
48

ALnML

Super Moderator

Hôm nay nhà em có tôm rang thịt và rau bí luộc rồi xào tỏi.
LG ơi người lớn chán ăn nhưng may quá bọn trẻ con tối qua vẫn order gà quay, chúng nó mà chán không thích ăn gì như mình thì chít :p Mà bố con nó không thích bún phở, chỉ cơm canh là nhất, khổ thân em có lần nấu riêu cua thì mua 2000 bún về ăn 1 mình, lại còn hể hả bún có gì ngon mà mẹ thích.
Nhà em cũng hay ninh sẵn nước xương các kiểu để nấu canh cho nhanh OG ạ, cơ mà em ếch thật chưa nấu canh trứng bằng nước gà bao giờ. Hihi em cứ nấu kiểu: có trứng rồi thì nước lã còn nước dùng gà/lợn thì nấu rau ngót, cải... gì đó. À thi thoảng em xào gạo thật kỹ với 1 thìa dầu và hành tỏi rồi cho nước dùng gà vào nấu, cơm dẻo thơm ngon lắm :)
Không phải đâu dạo này chi nghĩ ra thăn gà tây rẻ 60k , rẻ hơn cả xuong lợn mà ko mỡ, nên chi xui mấy bà dùng thăn gà nình như ra nước ngọt đề dùng tỷ việc thay xuong lợn. Nếu dùng xuong gà con rẻ nữa có 30k. Nhưng xuong gà thì phải nấu hôm trc để tủ lạnh hôm sau vớt mỡ ra. Công nhận thăn gà ngọt thật, chi dùng nấu phở bò, bún riêu nước ngọt lừ