Hôm nay nhà mình nấu món gì? (Phần 2)

10,154
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: Trả lời: Hôm nay nhà mình nấu món gì? (Phần 2)

thịt kho nhà chị ko chạy bằng thịt xay rim đâu, nhưng biết làm sao phải đổi món chứ.
OG ăn lắm thế, 2 món mặn thì hết vốn rồi.

10,154
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: Hôm nay nhà mình nấu món gì? (Phần 2)

à nhà chị khi nấu nồi bún riêu + rổ rau sống với đủ các loại rau thì thêm chuyên đề cuốn, đơn giản thôi chi ra mua thit quay thái lát mỏng và to, dùng bánh phở cuốn với các thể loại rau + dứa + chuối+ mắm tôm chua Huế với dứa xay. Món này chỉ phục gi ng lớn chứ 2 đứa trẻ thì cuốn bánh phở + thịt và trứng.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

à nhà chị khi nấu nồi bún riêu + rổ rau sống với đủ các loại rau thì thêm chuyên đề cuốn, đơn giản thôi chi ra mua thit quay thái lát mỏng và to, dùng bánh phở cuốn với các thể loại rau + dứa + chuối+ mắm tôm chua Huế với dứa xay. Món này chỉ phục gi ng lớn chứ 2 đứa trẻ thì cuốn bánh phở + thịt và trứng.
Chả cá gq loại miếng to thái mỏng cuốn rau các thể loại cũng ngon, hehe tự nhiên khới ra thèm quá :D

10,154
29
48

ALnML

Super Moderator

Chả cá gq loại miếng to thái mỏng cuốn rau các thể loại cũng ngon, hehe tự nhiên khới ra thèm quá :D
ô thế hả, ý kiến tuyệt với , có thực đơn cho bữa sáng chủ nhật rồi. Dưng mà chi hết tôm chua rồi huhu thôi dùng tạm nước chấm pha cũng đc.
Rổ rau của chi có ít xa lách vì chi ko thích rau xa lách chả có mùi gi, + thơm 2 loại thơm, thơm ta và thơm bạc hà, mùi tầu, mùi ta, kinh giới , tía tô, húng chó, dăm...đủ vị nên thơm lắm. Hic bà bảo nhà này chắc phải uống tẩy giun nhiều nữa vì ăn kiểu này he he

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

À thi thoảng em xào gạo thật kỹ với 1 thìa dầu và hành tỏi rồi cho nước dùng gà vào nấu, cơm dẻo thơm ngon lắm :)
Cái vụ này lần đầu nghe, lại còn hành tỏi nữa, thế cơm ăn mỡ mỡ như xôi hả em? Nhà chị gạo lại còn trộn 20% nếp nữa, chắc thành xôi thật nhỉ.

Không phải đâu dạo này chi nghĩ ra thăn gà tây rẻ 60k , rẻ hơn cả xuong lợn mà ko mỡ, nên chi xui mấy bà dùng thăn gà nình như ra nước ngọt đề dùng tỷ việc thay xuong lợn. Nếu dùng xuong gà con rẻ nữa có 30k. Nhưng xuong gà thì phải nấu hôm trc để tủ lạnh hôm sau vớt mỡ ra. Công nhận thăn gà ngọt thật, chi dùng nấu phở bò, bún riêu nước ngọt lừ.
Thịt kho nhà chị ko chạy bằng thịt xay rim đâu, nhưng biết làm sao phải đổi món chứ.
OG ăn lắm thế, 2 món mặn thì hết vốn rồi.
Hqua em nấu canh rau ngót với nước ninh gà, cực ngọt, vắt thêm tẹo chanh vào nữa, 1 bát to ự hết vèo. Nhà e bọn nhóc cũng thik thịt xay rim, thỉng thoảng em đổi bằng thịt bò xay rim.

Nhà chị thỉnh thoảng đổi món nấu canh chả cá cũng ngon.

Hôm nay ba đi vắng, mấy mẹ con hẹn nhau ra KFC đập phá, chả hiểu sao bọn chúng thik KFC thế chứ :) .

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Cái vụ này lần đầu nghe, lại còn hành tỏi nữa, thế cơm ăn mỡ mỡ như xôi hả em? Nhà chị gạo lại còn trộn 20% nếp nữa, chắc thành xôi thật nhỉ.

Nhà chị thỉnh thoảng đổi món nấu canh chả cá cũng ngon.

Hôm nay ba đi vắng, mấy mẹ con hẹn nhau ra KFC đập phá, chả hiểu sao bọn chúng thik KFC thế chứ :) .
Cơm chỉ hơi bóng thôi vì cho có 1 thìa dầu nhưng đúng là sẽ dẻo hơn nên nấu kiểu này em nghĩ không cần trộn nếp nữa, hạt cơm cũng không bị nở bung trông đẹp hơn. Ở 123 hình như họ nấu thế mà bọn trẻ nhà em thích ăn ở đấy nên em về phải loay hoay chế cho ra. Tin thì bảo giống rồi nhưng Tôm vẫn chê chưa thơm bằng cơm của cô, rồi mẹ phải hỏi cô chứ. Mẹ nó cú nên lẩm bẩm khó tính thế thì càng ế vợ mất :p

KFC chúng nó thích không khí là chính, ăn được 1 cái đùi gà đã no rồi, kem toàn đá buốt cả răng, chê không ngon bằng kem ở nhà nhưng hễ vào đấy là phải ăn kem :)

10,154
29
48

ALnML

Super Moderator

Cơm chỉ hơi bóng thôi vì cho có 1 thìa dầu nhưng đúng là sẽ dẻo hơn nên nấu kiểu này em nghĩ không cần trộn nếp nữa, hạt cơm cũng không bị nở bung trông đẹp hơn. Ở 123 hình như họ nấu thế mà bọn trẻ nhà em thích ăn ở đấy nên em về phải loay hoay chế cho ra. Tin thì bảo giống rồi nhưng Tôm vẫn chê chưa thơm bằng cơm của cô, rồi mẹ phải hỏi cô chứ. Mẹ nó cú nên lẩm bẩm khó tính thế thì càng ế vợ mất :p

KFC chúng nó thích không khí là chính, ăn được 1 cái đùi gà đã no rồi, kem toàn đá buốt cả răng, chê không ngon bằng kem ở nhà nhưng hễ vào đấy là phải ăn kem :)
OK chị sẽ thử. KFC chi thích cái bánh gì ý nhỉ, quên tên rồi mà mua 3 tặng 1 ý. Thèm thế, OG tối nay đi ăn nhớ gửi emmail cho chi một ít nhé
Hôm nay nhà chi ăn đùi gà lọc xương tẩm bột Q xanh rán và canh cà chua đậu phụ hoặc rau gì giống rau dền nhưng mua theo túi nấu cua , chưa quyết xong vì chả có hứng

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

OK chị sẽ thử. KFC chi thích cái bánh gì ý nhỉ, quên tên rồi mà mua 3 tặng 1 ý.
Bánh tứng, hheheee,...KFC mới có món BigBang bọc giấy bạc nướng cũng ngon...mấy hôm nay nắng quá, trưa mấy chị em toàn KFC giã. Béo quá...huhuuu

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Nhà em tối nay ăn canh cá nấu măng chua GQ của mẹ Đạt + rau sống ( em gửi Ag cho Lg 1 túi đã nhận chưa ) và cá cam rán giòn, rau dền luộc nữa. Hôm nay chủ đề cá vì sáng phải phục vụ "người yêu" của anh giai không kịp đi chợ, toàn móc đồ trên ngăn đã xuống thôi.

Hôm trước tìm mãi ở chợ mới thấy Q xanh mà Lg giới thiệu để về tẩm mực ống chiên. Chắc chợ nhà em nhà quê nên ko kịp update.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

à rau đấy gọi là rau tập tàng, lẫn vài loại rau như dền cơm, mùng tơi, sam...
Bánh tart béo lắm nhé hihi nhưng mùa đông ăn ngon nhỉ ;)
Hôm nay em có cá rô phi rán, quả susu luộc. Mùa hè nghĩ đến rán đã ngại nhưng em toàn nấu theo order nên cũng may không phải nghĩ ngợi hôm nay ăn gì.

303
0
0

mama2vit

Hi hi em thì toàn vào ăn trộm thực đơn nhà mình mà chẳng trả bài gì cả, tối nay zai nhà em cũng đi nhậu thế là ba mẹ con làm nửa con gà nấu cháo ăn với cà pháo. Định bắt trước nhà OMM đi ăn KFC nhưng trời nóng quá ăn xong đi bộ về thì lại mệt, thế là ngồi nhà đỡ tốn xiền:Dtối qua nhà em có món rau muống luộc, cà xanh bung( em lại khoái ăn cà xanh hơn cà tím) tôm rang thịt, lạc rang dầu( hứa mãi mà chưa làm được cho OMM hì hì chị cam đoan là tuần sau nhà e sẽ có một hộp) và sa lát dưa chuột. Hết ạ hì toàn là rau thui đạm ít quá đúng ko ạ.

303
0
0

mama2vit

à rau đấy gọi là rau tập tàng, lẫn vài loại rau như dền cơm, mùng tơi, sam...
Bánh tart béo lắm nhé hihi nhưng mùa đông ăn ngon nhỉ ;)
Hôm nay em có cá rô phi rán, quả susu luộc. Mùa hè nghĩ đến rán đã ngại nhưng em toàn nấu theo order nên cũng may không phải nghĩ ngợi hôm nay ăn gì.
Trẻ con nhà mình cũng thíc ăn đồ rán nhưng mình thấy ăn nhiều thì cũng hơi lo với lại mùa này mà rán nhiều thì mình đứng bếp sợ lắm, con gái thèm ăn nem mẹ làm và ăn bánh cuốn mẹ tráng mà mình cứ hẹn hò hẹn hò vẫn chưa làm đươc huhu lười quá cơ.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

bạn Tôm nhà em bảo: mẹ ơi nhà em Minh Anh sướng cực. Mẹ hỏi sướng như nào, con bẩu nhà em ý ngày nào cũng được ăn cơm với trứng rán. ( khổ nhà em họ có đầm nuôi vịt, mỗi khi về chơi được dẫn đi chăn vịt với cả ăn cơm trứng vịt xịn nên lúc nào cũng thèm thế )
Để các bạn ý lên thực đơn thì ngày nào cũng trứng rán, gà quay, xúc xích, khoai tây chiên nên em vẫn hỏi nhưng bảo ăn đồ rán nhiều không tốt đâu hôm qua vừa ăn rồi hay đổi món khác đi, thế là chuyển thịt luộc hay cá hấp gì đó. Hihi vẫn là món tự order nên không dám ngúng nguẩy.
Nem rán em toàn cuốn vài chục chiếc 1 lần, rán sơ rồi cất ngăn đá, khi nào ăn bỏ ra rán lại vừa giòn vừa nhanh.

1,014
0
0

Em bé ngoan

Nhà e giản dị: canh bầu tom nõn, thịt chân giò luộc chấm mắm nêm, cá cơm sấy giòn.
Mấy hôm nay em ninh đậu đen uống thay nước.

1,904
0
36

291179

Active Member

Em thêm ảnh cho nhà mình nhé, bữa tối nhà em đây ạ,

Tôm đã bị chén vài con và cá đã bị xén 1 ít rồi, em chụp bằng điện thoại nên ko long lanh được :D

cận cảnh bát canh măng khô ninh với móng giò, sườn đây ạ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Tối qua có 3 mẹ con, nhà em có bánh chưng rán, canh trứng cà chua, tôm he bấy tẩm bột rán, đậu rim (ko hành Linh Mèo ah ;) ) . Hôm qua e kho đc nồi cá thu ngon cực, trời mưa thế này ăn thì tuyệt, sáng nấu thêm bát canh đậu, mang khúc cá thu kho đi, thế là trưa nay có bữa cơm ở vp, hihi, lại có 1 lọ lạc rang của mama2vit đây nữa rồi. Hôm trước em copy của nhà LG, mua cân bún, ít rau sống, 4 lạng thịt xay, 1 ít làm canh thịt nấu chua, còn lại rim săn lên ăn với cơm - nhà e chỉ có mỗi em và Sâu thik ăn bún thôi, ba con Mèo cứ phải cơm cơ.

@ thuyvuong: nhà chị cũng đang có 1 túi nem gói sẵn rán qua trong tủ đá , của cái người hay tiếp tế cho chị í :p.

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Em thì 2 ngày cuối tuần chỉ phải nấu mỗi ngày T7 vì CN toàn đi ăn chực. :D

Trưa T7 oi nóng nên em chỉ có độc 2 món cá trắm cắt khúc rán giòn và canh thịt băm nấu chua (định thêm món rau cải ngọt luộc nhưng lười. :D )

Tối T7 thay vì ra ngoài "ăn chơi", em làm mì xào bò và pizza. Lôi nước táo lê ra "keng keng" cùng. :)

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Bữa tối qua của nhà em: nem rán, rau mùng tơi luộc, tôm rang.

Rau sạch từ ban công nhà Tin Tôm đấy ạ :)

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Ôi nhìn đĩa tôm nhà Tin Tôm ngon quá, mai kia tranh thủ Mèo ko có nhà phải mua ăn mí được, Mèo ko thik tôm rang thành ra nhà chị cũng ít ăn.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Tin tồ nhà em ăn tôm này cũng đòi bóc vỏ mới chịu thế nên hôm nào có món tôm đồng thì em phải thêm 1 món bạn ý thích như là nem rán.