Mọt sách, mọt phim, mọt ... 1 nửa

713
0
16

Virgo2007

Member
Ðề: Trả lời: Mọt sách, mọt phim, mọt ... 1 nửa

@Ong: đọc xong cho luôn ra khỏi đầu thế là hết mệt. Nói thật là đọc xong mấy loại truyện này, chỉ dc vài ngày là em quên sạch, chỉ nhớ được là hay hay dở thôi , không hiểu sao lại thế chứ, nhân vật truyện nọ xọ chuyện kia :))

713
0
16

Virgo2007

Member

Em cũng mua "Anh có thích nước Mỹ không" đọc mãi mới hiểu tại sao nó lại đặt tiêu đề truyện như vậy, haizz, mua cả "Người tình để giành" nữa nhưng đọc xong rồi thì thấy phí tiền vì sẽ chả bao giờ mở ra đọc lại, thậm chí là quên rất nhanh nữa chứ, nên đọc trên ipad cho nhanh, hehe

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Chắc phải sắp xếp thời gian để quay lại đam mê của mình thôi (giá như 1 ngày có thêm mấy tiếng)
Vẫn sắp xếp đc đấy, tớ đây tranh thủ mọi lúc mọi nơi kể cả WC :p , nên truyện hay phim vẫn nghiến đc đấy, phải thế mới cân bằng cs được cậu ah :x .

Hai cuốn đó có sách ngoài Đinh Lễ ko Virgo ơi? chị thích đọc sách giấy chứ ngại trong trong Ipad lắm. Truyện ngôn tình TQ chị mới đọc có quyển " Anh có thích nước Mỹ ko" , thấy cũng được nhưng chắc chỉ đọc 1 lần thôi, ko có nhu cầu đọc lại. Giờ hiểu sao ra đường thấy các cháu học sinh, sinh viên toàn ôm mấy quyển loại này.

Chị mới mua và đọc quyển " Không hơn một xu không kém một xu" và " Một mình ở Châu Âu" .

Nhà chị OX cũng ko thích xem phim rạp ( Vậy mà hồi cưa mình toàn rủ đi xem phim :-/ ) , chị cũng ko thích lắm ( Hóa ra cả hai lừa nhau nhỉ :D) nên ít khi cho trẻ con đi xem lắm. Giờ có vụ off Đại lải rồi chắc kế hoạch xem phim lại bị hoãn vô thời hạn.
Chị ơi hầu như có zai nào thik đi rạp với vợ con đâu, nhà cstt chắc có zai nhà Thảo Gấu với Loan KM thôi, phục lăn í. Nhà em cũng chỉ có 3 mẹ con thôi, mà chả thấy vấn đề j, càng thik. Đại Lải CN mà chị, chị còn 2 ngày T6 và T7, tha hồ xem.

Chị Huungo đọc xong cho em mượn, em cũng ko thích đọc ipad.
Mà cứ đọc mấy cái ngôn tình kia mệt đầu lắm hehe.
Nghe ngôn tình tưởng mệt chứ cũng thư giãn phết em ah, lựa chọn tác giả mà đọc, nhiều truyện cốt truyện sâu, tính cách nhân vật logic lắm, văn phong cũng hay nữa.

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member
Ðề: Mọt sách, mọt phim, mọt ... 1 nửa

Em thích Trước là tiểu nhân sau là quân tử của Tào Đình.
" Trong cuộc sống không phải tình yêu nào cũng là trọn vẹn, không phải tình yêu nào cũng được đáp lại bằng tình yêu, có những tình yêu âm thầm xuất hiện và" việc thầm yêu trộm nhớ một người, cũng giống như loài rêu mọc ở nơi tối tăm ẩm ướt, đã không được ai biết đến nhưng lại xanh tốt um tùm...""

Sau đó đọc đến Chuyện cũ của Lịch Xuyên cũng rất rất hay.
Hai chuyện này đều do chị Loankemmut gợi ý đọc, hihi
Khà khà, chị đọc hai cái quyển em bảo đi rồi chị sẽ thấy mấy cái quyển chị đã đọc đều là thường thoai
"Trước là tiểu nhân sau là quân tử" ko phải gu của chị Tú ơi :(( , tối qua cố đọc đến tầm 300 trang chị đành give up, thấy truyện ko có cốt sâu, mãi vẫn cứ loanh quanh 4 anh chị yêu nhau, lời thoại thì nhàn nhạt, đọc xong trơn tuột đi ấy, tính cách nhân vật thì do tác giả nói ra thành lời, chứ ko phải do lời thoại và hành động khắc họa lên. Chị thik các truyện có tuyến nhân vật phức tạp hơn, văn phong triết lí hơn 1 tí, ngoài mục đích giải trí còn giúp mình ngộ ra nhiều thứ.

Đến tầm trang 300 chị mở list top 100 tiểu thuyết ngôn tình TQ ra tra, ko thấy tên bạn ấy trong list thế là close luôn; "Truyện cũ của Lịch Xuyên" thì có trong list, để có hứng lại chị sẽ đọc truyện này.

713
0
16

Virgo2007

Member

Em vừa đọc xong " người tình Bắc Hải" rùi, cũng hay chị ạ.

713
0
16

Virgo2007

Member

Chuẩn bị lấy hứng để đọc tiếp Huyền của Ôn Noãn, hehe

713
0
16

Virgo2007

Member

Người tình Bắc Hải
(người viết Hoto chan)

Một bức ảnh, một vùng biển sâu thẳm đó là cả thế giới của Triệu Thành Tuấn.
Tình yêu khiến người ta dũng cảm, tình yêu khiến người ta mềm yếu.
Quãng thời gian anh yêu cô, anh cố ý nuôi dưỡng một thói quen đứng ở một nơi cao ngắm sao trên trời, rõ ràng biết trong ký ức của cô vùng biển dưới khung trời anh không tồn tại.

Trong những năm tháng anh yêu cô.
Vô số lần trong đêm dài cô đơn, anh ấn dãy số quen thuộc đó, nhưng khi điện thoại thông liền bị đứt đoạn giống như một ngọn lửa chưa kịp cháy.

Anh thường dùng ngón tay nhè nhẹ chạm vào thành phố nơi cô ở trên bản đồ, kỳ vọng có một ngày có thể tình cờ gặp nhau ở thành phố đó, vì một người, anh đã yêu thành phố đó.

Mỗi năm vào ngày sinh nhật cô anh đều gửi một tin nhắn chúc mừng, nhưng câu trả lời chỉ có một: “Anh là ai?”. Bảy năm bảy câu “Anh là ai?”, anh chưa bao giờ nỡ xoá đi.

Bảy năm qua cô không biết anh là ai, anh lại biết tất cả về cô. Anh biết cô chuyển nhà mấy lần, biết quán cà phê cô hay tới, biết cô đi dưới mưa luôn không mở ô, biết hoa nhài ở ban công nhà cô khi nào nở, biết cô khi tâm trạng không vui thì mua mấy con cá vàng về nhà nuôi…

Bảy năm qua anh luôn nghĩ anh có thể cho cô cái gì, cuối cùng anh hiểu, anh chỉ có thể để cô sống tốt, cho dù trong cuộc sống của cô anh tiêu tan không dấu vết, giống như cô chưa chưa bao giờ biết anh là ai.

Vậy đấy, ngay từ khi đọc lời dẫn truyện, tôi đã bị cuốn hút bởi sự trầm buồn của một mối tình đơn phương không dễ nói ra, tôi tự nhủ, đời này có mấy ai đủ dũng khí chờ đợi, dõi theo một người chừng ấy thời gian?? phải tìm, phải đọc ngay để biết kết thúc như thế nào, chàng trai ấy sẽ ra sao, và thế là tôi đến với “Người tình Bắc Hải”.

Mối tình của Triệu Thành Tuấn bắt đầu khi hai anh em Triệu Thành Tuấn và Chương Kiến Phi vô tình nhìn thấy tấm hình chụp Mao Lệ năm 16 tuổi, cô gái với nét thanh tú đầy sức sống đã làm cả hai gặp tiếng sét ái tình. Nhưng đáng buồn thay, người anh có can đảm nên đã theo đuổi hạnh phúc của mình, chỉ còn Triệu Thành Tuấn cô đơn gặm nhấm nỗi buồn của mối tình đơn phương chưa hề gặp mặt một lần đã yêu. Để rồi 3 năm sau cuộc hôn nhân đổ vỡ của Mao Lệ, anh mới có dũng khí để tiếp cận người mình yêu, từng chút, từng chút một giành lấy tình cảm của cô.

Có thể nói cả cuộc đời Triệu Thành Tuấn giống như cánh chim hải âu chấp chới trong gió bão mênh mang số phận, lạc lõng và cô độc đến nhức nhối.

Trong tình thân, từ năm lên 4 tuổi, anh đã biết cái gì là ngặt nghèo khổ sở, bố mất, sức khỏe của mẹ không tốt, vài năm sau mẹ tái giá , anh sống cuộc sống bị kì thị của những người trong gia tộc họ Chương, trong chốn thế gia hào môn quý giá, cao sang ấy, người ta soi xét, chì chiết từng bước đi, từng cử chỉ nhỏ nhặt nhất của mẹ con anh. Đến lúc học đại học ở thành phố sương mù xa xôi , anh cũng phải vật lộn với cuộc đời trong bệnh tật , oán hờn, hơi thở của anh phảng phất trong cái giá lạnh heo hút , mồ hôi nóng hổi lăn trên trán anh chìm trong cống rãnh lề đường, anh làm mọi việc nặng nhọc để trả học phí ngất ngưởng và nuôi cả đứa em gái non nớt cần được chở che kia. Chính chốn thế gia hiển hách ấy đã đẩy anh vào đường cùng, nhưng cũng chính vì thế, chiến thắng và vượt qua tất cả, mà có 1 Triệu Thành Tuấn cơ trí, lãnh đạm và chồng chất hận thù sau này.

Trong tình yêu, sự cô độc của anh được nhấn mạnh qua mối tình đơn phương 7, 8 năm gần như là tuyệt vọng (nếu không có sự khích lệ của bác sĩ Henson).
Cô độc vì yêu 1 người con gái qua ảnh chứ chưa hề gặp mặt lần nào, cô độc vì người theo đuổi cô gái ấy lại là anh trai mình, trong cơn bạo bệnh chết đi sống lại nhận được tin người mình yêu thương lại sắp trở thành chị dâu, cái khoảnh khắc ấy, chắc hẳn phải rất đau thương, phải rất nan kham, anh đã chịu đựng như thế nào khi mà cả thể chất và cả tinh thần đều phải chịu nỗi đau khôn cùng như vậy?

Những cuộc điện thoại giữa đêm khuya chưa kịp kết nối đã ngắt máy, những tin nhắn dang dở không dám gửi đi, những cánh thư chất chứa nồng đậm yêu thương nhớ nhung mong mỏi cũng chẳng thể bay đến phía bên kia đại dương đến tay người con gái mà anh yêu , chẳng người đàn ông nào có đủ dũng khí để thiết kế 1 ngôi nhà tân hôn hoàn mỹ cho người mình yêu mà chú rể chẳng phải là bản thân mình, Triệu Thành Tuấn đã phải yêu thương nhường nào mới có thể tạo nên 1 ngôi nhà mà mỗi chi tiết trong đó đều ẩn chứa tình yêu anh dành cho cô” khi em ở ban công nhìn ra, có lẽ anh cũng đang ở chân trời phía đó( Penang) nhìn em, mặc dù chúng ta không thấy nhau nhưng cùng dưới 1 bầu trời, nhất định ánh mắt chúng ta có lúc gặp nhau”, cũng chỉ có thể âm thầm chịu đựng nỗi nhớ nhung quay quắt bằng cách ngắm khuôn ảnh đã ố vàng, mờ nhạt theo dấu chân năm tháng đi qua.

Để đến khi thành lập công ty đầy danh vọng, anh lại nhất quyết đặt trụ sở chi nhánh tại Nam Ninh, nơi mà người anh yêu đang ở đấy, và rồi, lại âm thầm dõi bước theo cô trong niềm hạnh phúc nhỏ bé, mong manh mà cực độ đau thương, biết rõ thói quen sinh hoạt, giờ giấc đi làm, nơi giải trí, nơi ăn cơm trưa cùng đồng nghiệp, thuê cùng chung cư….anh làm tất cả những việc ấy, âm thầm và lặng lẽ, như chính con người anh vậy, không mong chờ kết quả, không chờ được báo đáp tương đương,“chỉ muốn em biết trên đời này có một người yêu em như mạng sống của mình”.

Tình cảm của Triệu Thành Tuấn như những con sóng bên bờ Hải Thiên Uyển, những con sóng bạc đầu vĩnh viễn ngàn năm dâng tràn không mệt mỏi ôm ấp dải cát trắng, tình cảm ấy gói gọn trong mấy chữ tưởng chừng đơn thuần mà cất giấu bao khắc khoải mong nhớ “trong kí ức của em không có tôi nhưng trong cuộc đời của tôi chỉ có em. Tôi yêu em. Em biết không? “

Anh chỉ có một tình yêu duy nhất, một trái tim nóng bỏng yêu đương và khát khao đam mê, yêu và được yêu, chính vì vậy mà khi Mao Lệ đón nhận tình cảm của anh,ngọn lửa tình yêu sau chuỗi ngày dài đằng đẵng chờ đợi trong âm ỉ bùng phát mãnh liệt, những tưởng từ đây anh có thể hạnh phúc, nhưng bệnh tật quấn thân, quyền lực, hận thù, tình thân như những mắt lưới vô hình giăng lấy kéo cánh chim hải âu xuống dưới, giãy dụa mong thoát khỏi nhưng càng lúc lại càng bị tổn thương nghiêm trọng, mối quan hệ thực chất giữa anh và Chương Thế Đức và căn bệnh khắc nghiệt là cú đánh nặng nề khiến anh không gượng dậy nổi, anh buông bỏ tất cả vì biết mình chẳng còn nhiều thời gian nữa.

Đọc “ Người tình Bắc Hải”, tôi đã khóc, khóc rất nhiều lần, khóc khi đọc bức thư tương lai Triệu Thành Tuấn viết cho Mao Lệ, khóc khi anh chụp bức ảnh như trong bộ phim “hiệu ảnh tháng tám”, yêu cầu được để đối diện nơi làm việc của Mao Lệ để ngày ngày được thấy hình bóng cô, khóc khi đến cái ôm cuối cùng trước khi rời bỏ tất cả mà Chương Kiến Phi cũng không đáp ứng anh, …

Tình yêu của anh, buồn quá, nhưng cao thượng, hy sinh nhiều quá. Ai cũng quen với hình tượng lạnh lùng mưu lược của anh, nhưng có ai biết, dưới lớp áo doanh nhân hào hoa ấy, trái tim anh cũng mỏng manh, cũng yếu đuối như bao người? Anh cũng cần yêu thương và chở che, cũng cần được ngủ an bình khi bên người anh yêu, nhưng đổi lại anh được gì, những hiểu nhầm cứ mãi quấn lấy anh, người anh trai gần gũi nhất đối đầu với anh, một mình chiến đấu với căn bệnh tử thần, ngay cả đến lúc gục ngã cũng muốn ở một hòn đảo không ai biết đến, sự kiêu ngạo của anh không cho phép anh giải thích và thời gian đã minh chứng cho tấm lòng anh.

Có người nói rằng kết truyện là open ending, nhưng bản thân tôi lại cho rằng ngược lại, Mao lệ tỉnh dậy sau vụ tai nạn, liệu pháp trị liệu mới được nghiên cứu ra, ánh mắt nghiền ngẫm của vị bác sĩ khi nhớ tới quanh cảnh của một hòn đảo, tất cả là sự khởi đầu cho một tương lai mới đầy hứa hẹn, sau bao nhiêu khó nhọc của cuộc đời, nhất định Triệu Thành Tuấn sẽ hạnh phúc. Bài hát duy nhất xuyên suốt toàn thiên truyện, phải chăng là cái kết tốt đẹp dành cho Triệu Thành Tuấn và Mao Lệ? tất cả như cuốn đi trong điệu nhạc nhè nhẹ, giọng nữ trầm buồn và tiếng mưa rơi tí tách, tí tách, dịu dàng mà da diết sâu lắng:

“Please take me home my long to leave
Forever at your feet….”
(chúng ta hãy về nhà, hãy đi ngay
em sẽ mãi bên anh….)

1,007
0
0

Mường Tè

Các mẹ chịu khó đọc và xem nhỉ, dù bận rộn gấp mấy mình. E thì lâu chả đọc đc cuốn nào, chỉ có báo mạng là đọc nát hàng ngày. Hôm qua có phóng sự về hội chợ sách ở Văn Miếu. Trong phóng sự có nêu thống kê: Mỗi ng VN trung bình đọc 0,8 cuốn sách 1 năm. Ngẫm lại bản thân, nếu k tính tài liệu công việc chuyên môn thì 3 năm nay k đọc hết một cuốn truyện hay sách nào cả. Như thế là các mẹ hay đọc ngoài gánh cho bà con vùng sâu, vùng xa, ng làm ăn buôn bán bận rộn thì còn phải gánh cả cho những ng lười đọc như em nữa...

1,517
0
0

Mehuungo

Ui chị già thật rồi, đọc ngôn tình ko vào nổi. Cứ cảm giác đọc rồi trôi đi luôn ko đọng lại gì cả.

Mới mua quyển " Bắt trẻ đồng xanh" về, sang tuần bắt đầu đọc.

@Mường Tè : Chị ngày xưa đọc như điên, quên cả học, nhà lại lắm sách vì bố chị là giáo viên văn. Đến lúc ra trường đi làm bị cơm áo gạo tiền nó cuốn nên chỉ còn thú xem mua đĩa về xem phim phụ đề cuối tuần với lại đọc báo. Đến khi có con thì các thú vui xếp lại hết. Giờ đang khởi động lại để cho .... trẻ ra :D

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

@ Virgo: đêm qua chị đọc xong Chuyện cũ của Lịch Xuyên rồi, rất được, nhưng cảm giác bất an về sad endding làm mạch đọc ko trôi, đến 3h sáng thì gấp lại đi ngủ, dành hơn trăm trang còn lại để trưa nay đọc nốt, may mà happy ending; truyện mà viết như kịch bản ấy nhỉ, lọt vào mắt đạo diễn Hàn xẻng nào có khi thành "Trái tim mùa thu" thứ hai í chứ :) .

@ Mẹ Ngộ: em cũng giừ mà chị ;) , chị thử lại với truyện khác xem, nhiều truyện ngôn tình em cũng ko nuốt nổi đâu.

@ Bác Tè: bác ngày nào chả đọc hàng núi công văn chỉ thị nghị định nghị quyết, có khi nó trở thành thói quen thư giãn của bác từ lúc nào bác chả biết í chứ. Bác thử rời chúng 1 tuần xem, đảm bảo nằm mơ cũng CHXHCN VN ... ngày ...tháng ...năm cho mà xem. Mỗi ng có 1 sở thik, 1 gu thư giãn khác nhau, cái này khỏi cần bắt chước, câu nệ. Em cũng thik cả báo mạng như bác, ngày em cũng dành tầm nửa giờ đọc lướt mỗi thứ 1 tí, gọi là ... chống tụt hậu. Vd tuần trước thằng sếp vùng của em về lôi cổ em vào mạn đàm với nó nửa tiếng về Bắc Triều, Tung Của, Nhật Bổn :D. Tuần trước nữa thì 1 bác thứ trưởng MOT của nước bạn láng giềng, trong lúc tea break hỏi em bằng tiếng Việt (rất sõi vì kinh qua mấy khóa trg Đảng NAQ trc đây rồi): "Này em ơi diva Myta bên em cát sê 1 bài giá bao nhiêu nhỉ, idol của anh đấy, anh định có dịp sẽ mời sang đây 1 buổi". Đấy vd thế để bác hiểu em mà ko lướt sóng báo mạng với mấy forum chém gió phần phật thì lúc đó sao mà "tiếp đãi" các bác í đc :p .

Em có ông bạn, học hàm học vị rõ cao, gu xả sì trét của ông ấy cũng vô đối, cứ lôi mấy mẩu truyện cười trên mạng ra đọc rồi cười khùng khục, rồi vào mấy blog chửi bậy kiểu voongngaupin để chửi, chả thằng nào biết, chả ai đánh giá ai, cứ đạt đc mục tiêu xả để lấy lại thăng bằng là đc rồi :)) .

713
0
16

Virgo2007

Member

Em đã tiêu diệt xong Huyền của Ôn Noãn, keke.

713
0
16

Virgo2007

Member

Hihi, em tuyền đọc trên ipad nên chả tốn xiền mua sách

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Cuốn này công nhận hay, phải dùng từ hay chứ ko chỉ "được". Cuốn truyện như một tấm lưới khổng lồ mà các sợi dọc là các mối tình đan xen, các sợi ngang là biết bao chuyện làm ăn, mưu mô, đâm chọc lẫn nhau. Khi ở sợi dọc độc giả nghĩ tác giả chắc hẳn đã phải là một người tình tuyệt vời mới có thể phân tích tâm lý, tâm tình, tâm trạng của những ng đang yêu logic đến thế; ở sợi dọc tác giả lại nổi lên một nhà kinh doanh lão luyện, thương trường tả xung vô đối; đọc những trang về đấu thầu dự án thấy gần gũi, tâm đắc thế @};- . Và cho dù là "tấm lưới" nhưng đi hết cuốn sách mà ko đau đầu, mệt mỏi, bù lại chỉ là cảm giác hứng khởi, yêu nhân vật, phục tác giả @};- . Thích!

713
0
16

Virgo2007

Member

Dưng còn hơn là bị bọn nhà XB giết cái túi tiền của em :))

713
0
16

Virgo2007

Member

nếu quay lại thời gian 10 năm trước đây mà đọc mấy cái truyện này thì em thề là em sẽ ế vì chọn hoài, chọn mãi sẽ chả được người nào yêu như mấy cái nhân vật nam trong truyện...May quá là giờ mình mới đọc :))

713
0
16

Virgo2007

Member

Chị đọc tiếp Người tình bắc hải đê, hehe, thấy bảo cuốn này đã được mua kịch bản để dựng phim đấy chị

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,517
0
0

Mehuungo

Hôm nọ chị nhòm thấy quyển này ở Đinh Lễ rồi, dưng nhớ tới em nên lại thấy tiếc tiền ko mua, về nghĩ tới đọc trên Ipad lại thấy ngại hehe...

Chị đang đọc cuốn " Chuyện ở nông trại" , thấy vẫn bán nhiều ở ĐL lắm. Giờ tuyền vào đây hóng hớt để đi mua về đọc.

1,517
0
0

Mehuungo

À hôm 30 cả nhà chị đi Vincom xem phim " Người sắt 3", dụ tụi trẻ con xem phim Zambezia hoặc Crood mà tụi nó ko chịu , cứ "Iron man" mà đòi ( chẳng hiểu sao tụi nó lại biết:-/, trong khi bố mẹ chẳng biết gì). Nhà chị xem bản thường chứ ko dám xem 3D, mà vé trẻ em , người lớn như nhau à? Nhà chị hết 510k cho 4 cái vé với 1 gói bỏng hehe... , thế là xong 5 ngày lễ.

Ra rạp xem cũng vui nhỉ.