TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

455
0
0

Meyeuconhat

Ðề: Trả lời: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

Chị ơi cho em xin phương pháp giảm cân nhé. Em đang cần giảm gấp mấy kg. Huhu béo quá rồi, v2 toàn mỡ và mỡ thui.
E thấy nhiều người cần giảm cân, e cũng thế, hay c.HG mở thêm top về giảm béo để e theo với, e chưa áp dụng nên cứ tăng dần đều :) vì e vừa huyết áp vừa tiền đình, cứ hơi đói 1 chút, ăn thiếu đạm 1 chút là e quay quay luôn :(

6
0
0

Me Aiha

Trả lời: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

Chị Nhím ơi, hôm nay e gửi VND kỳ hạn 1 tháng rồi. E cám ơn chị nhé. GDV ở đấy nhiệt tình dễ sợ luôn, chả bù cho mấy cái bank nhà nước.1 lần nữa e cám ơn chị, :)
Cùng ý kiến với bạn. Đúng là customer service của NH chị T rất tốt, rất nhiệt tình, chu đáo.

912
0
0

HƯƠNGGIANG

Ðề: Trả lời: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

E thấy nhiều người cần giảm cân, e cũng thế, hay c.HG mở thêm top về giảm béo để e theo với, e chưa áp dụng nên cứ tăng dần đều :) vì e vừa huyết áp vừa tiền đình, cứ hơi đói 1 chút, ăn thiếu đạm 1 chút là e quay quay luôn :(
Mở ở đâu nhỉ? Làm một topic khác trong câu lạc bộ vùng miền được không ? Vấn đề nan giải của những mẹ tròn!;)

10,159
29
48

ALnML

Super Moderator

Mở ở đâu nhỉ? Làm một topic khác trong câu lạc bộ vùng miền được không ? Vấn đề nan giải của những mẹ tròn!;)
Mở trong Câu lạc bộ y như nhà Vàng bạc đá quý này là ok ạ.
http://www.chiasetinhthuong.org/diendan/forumdisplay.php/191-CÂU-LẠC-BỘ
Chi mở đi, em theo vì em quá péo huhu

4
0
0

ntqt79

Ðề: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

To Hươnggiang: - Em cũng giảm được 1,5 kg rồi chị ạ. Giảm cân mà không mệt mỏi hay chóng mặt nên ...yêu đời lắm ạ. Cám ơn chị rất nhiều!
- Tuần tới ( 5/5) em có 1 khoản, theo chị em nên mua U hay gửi vô NH. Nếu gửi, ls thỏa thuận cao nhất hiện nay là bao nhiêu ạ?

912
0
0

HƯƠNGGIANG

Ðề: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

To Hươnggiang: - Em cũng giảm được 1,5 kg rồi chị ạ. Giảm cân mà không mệt mỏi hay chóng mặt nên ...yêu đời lắm ạ. Cám ơn chị rất nhiều!
- Tuần tới ( 5/5) em có 1 khoản, theo chị em nên mua U hay gửi vô NH. Nếu gửi, ls thỏa thuận cao nhất hiện nay là bao nhiêu ạ?
Lúc nào tới ngày đáo hạn thì tính em nhé! Lãi suất và tỷ giá thay đổi rất nhanh ! Chẳng hạn U hôm nay lên 100 đ/USD so với hôm qua!

235
0
0

metholau

Vào quét dọn nhà cửa sau kỳ nghỉ dài nào! @};-

Chúc cả nhà thành công với các dự án đầu tư và quá trình tích cóp tiết kiệm dành cho thế hệ tương lai nhé! ;)

10,159
29
48

ALnML

Super Moderator

Có bạn quét dọn rồi. Vậy em đi pha cafe chị nhé.
Mời mọi ng ngồi lướt nét xem tin tức nhâm nhi ly cafe sáng nào.

275
0
0

Me Hai An

Chào cả nhà, hnay em mới chính thức đi làm lại ah. hì hì nghỉ lâu quá mà hnay vẫn muốn nghỉ nữa.
Nói về dv bên NH của chị T thì em cũng vote cho khoản familiar, từ trưởng phòng đến nhân viên, giờ em trở thành khách quen rồi chị T ah, mấy lần ấy ấy vừa rồi là em ko phải gọi cho chị nữa đấy ! kekeke Ah, mà chỉ có điều là phải ký tá hơi bị nhìu so với Tech.
:)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
912
0
0

HƯƠNGGIANG

Chào cả nhà, hnay em mới chính thức đi làm lại ah. hì hì nghỉ lâu quá mà hnay vẫn muốn nghỉ nữa.
Nói về dv bên NH của chị T thì em cũng vote cho khoản familiar, từ trưởng phòng đến nhân viên, giờ em trở thành khách quen rồi chị T ah, mấy lần ấy ấy vừa rồi là em ko phải gọi cho chị nữa đấy ! kekeke Ah, mà chỉ có điều là phải ký tá hơi bị nhìu so với Tech.
:)
Hihi! Cái này góp ý nhiều rồi, nhưng chưa cải tiến được bao nhiêu!

912
0
0

HƯƠNGGIANG

Ngập ngừng mua USD: Tránh già néo đứt dây

Việc NHNN ép giá thị trường ở mức thấp quá lâu có thể dẫn đến hệ quả tiêu cực, như làm cho thanh khoản hệ thống yếu thêm và kích hoạt nhập siêu trở lại. Mặc dù ngày 29/4, Ngân hàng Nhà nước tăng giá mua một USD thêm 214 VND so với hôm 28/4, nhưng theo nhiều ý kiến từ giới phân tích, việc Ngân hàng Nhà nước ép giá thị trường ở mức thấp quá lâu có thể dẫn đến hệ quả tiêu cực, như làm cho thanh khoản hệ thống yếu thêm và kích hoạt nhập siêu trở lại. Theo dõi hai kênh tỷ giá của thị trường (Vietcombank) và tỷ giá Sở Giao dịch Ngân hàng Nhà nước, từ đầu tháng 4/2011 đến nay, khoảng cách giữa kẻ bán và người mua USD đã chênh lệch quá xa. Cụ thể, ngày 1/4, Vietcombank bán 20.915 VND/USD thì giá mua của Ngân hàng Nhà nước là 20.501 VND/USD, thấp hơn tới 414 VND/USD.
Trong 16 ngày liền có cập nhật tỷ giá mua bán (từ 1/4 - 22/4), nếu Vietcombank để giá bán từ 20.915 VND lên tới 20.940 VND/USD thì giá mua vào của Ngân hàng Nhà nước thấp nhất là 20.496 VND và cao nhất là 20.526 VND/USD.
Chỉ đến khi, có vẻ như quá ế ẩm, trong suốt ngày 25 - 27 - 28 - 29/4, Vietcombank để giá bán quá thấp, lần lượt là 20.770 - 20.760 - 20.590 - 20.595 VND/USD thì giá mua của Ngân hàng Nhà nước vẫn liên tục “lẹt đẹt” 20.501 - 20.491 - 20.486 VND/USD và “bừng tỉnh” mua vào với giá 20.700 VND/USD vào ngày 29/4.
Tiếp đó, ngày 2/5, giá bán Vietcombank nhích lên 20.720 VND/USD nhưng giá mua của Ngân hàng Nhà nước vẫn... chưa cập nhật!
Công bằng mà nói, Ngân hàng Nhà nước đã đi hơn nửa chặng đường thành công của điều hành tỷ giá khi mà trước đó, cơ quan này tiến hành một loạt giải pháp khá đồng bộ.
Một là, Ngân hàng Nhà nước thắt chặt tiền tệ, rút bớt VND khỏi lưu thông, làm cho chi phí nắm giữ ngoại tệ cao hơn so với nắm giữ VND. Cụ thể, nếu trước đây, nắm giữ ngoại tệ thì chênh lệch lãi suất chỉ 6%/năm và kỳ vọng tỷ giá tăng 10%/năm, dẫn đến tâm lý thích nắm giữ ngoại tệ thì nay, Ngân hàng Nhà nước đã đẩy chênh lệch lãi suất “đô - đồng” về lý thuyết là 12%, còn thực tế lên tới 15%. Tất nhiên, điều này kích thích người dân nắm giữ VND.
Hai là, cơ quan này cũng khống chế trần lãi suất tiền gửi USD, hạn chế vay mượn ngoại tệ, làm cho người nắm giữ USD bị giảm lợi nhuận nên chuyển sang nắm giữ VND.
Nhưng có phải tỷ giá cứ giảm thật mạnh là tốt?
Nhiều ngày nay, thị trường diễn ra xu hướng trái ngược: mặc cho sự nhiệt tình của bên bán bằng cách liên tục hạ giá bán nhưng bên mua cứ thờ ơ, để giá mua thấp hơn quá nhiều. Trong điều kiện Ngân hàng Nhà nước vừa đóng vai trò “vừa là người mua cuối cùng, vừa là người mua duy nhất” như hiện nay đã khiến cho tỷ giá rớt sâu trong một thời gian dài. Cán bộ đầu tư một ngân hàng nhận xét: “Mức giá này đã quá tiêu cực! Chúng không phản ánh đúng cung cầu thị trường”.
Vì thế, câu hỏi “vì sao Ngân hàng Nhà nước ép tỷ giá quá sâu và lâu như vậy” được nhắc đến nhiều, nhưng đa phần đều cho rằng “rất khó hiểu”. Một số khác lý giải, có thể trong bối cảnh lạm phát đang tăng cao (CPI tháng 4/2011 tăng 3,32% so với tháng trước) nên nhà điều hành không muốn tung VND ra để mua USD vào lúc này.
Tuy nhiên, một số ý kiến cho rằng, từ đầu năm đến nay, Ngân hàng Nhà nước đã thắt chặt tiền tệ nhưng lạm phát vẫn tăng. Bởi lẽ, không ai cản được giá xăng dầu và nguyên liệu nhập khẩu đang tăng bên cạnh sự dửng dưng của chính sách tài khóa! Hơn nữa, nếu Ngân hàng Nhà nước tung VND ra mua USD vào thì cơ quan này có thừa nghiệp vụ để hút tiền về thông qua một số giải pháp như mua bán ngoại tệ hoán đổi kỳ hạn, tức “mua ngày hôm nay và bán luôn trong tương lai” tương tự nghiệp vụ OMO hiện nay.
Trong trường hợp Ngân hàng Nhà nước vẫn để tỷ giá rớt sâu thì sẽ để lại những hệ quả gì?
Một chuyên gia tài chính phân tích, trước hết, tỷ giá giảm như hiện tại không mang tính bền vững, bởi trước hết, nguồn cung năm nay so với năm ngoái chưa có gì thay đổi. Năm ngoái còn có xuất khẩu vàng khoảng 3 tỷ USD, còn năm nay lợi thế này không còn. Vì thế, nguồn cung hiện nay là do Ngân hàng Nhà nước “khơi” ra từ việc giảm tâm lý găm giữ chứ không phải được bổ sung từ bên ngoài.
Thứ hai, khi chênh lệch lãi suất “đô - đồng” quá rộng, tỷ giá rớt sâu thêm, phía nắm giữ ngoại tệ sẽ “xả hàng” và nhập khẩu bị kích hoạt, làm trầm trọng thêm nhập siêu.
Theo Tổng cục Thống kê, nhập siêu bốn tháng đầu năm là 4,9 tỷ USD, bằng 18,2% tổng kim ngạch xuất khẩu, tính riêng tháng 4/2011, nhập siêu ước tính 1,4 tỷ USD, bằng 19,2% kim ngạch xuất khẩu là một mối lo lớn. Và khi nhập siêu càng lớn, trong điều kiện trước đó Ngân hàng Nhà nước không mua ngoại tệ vào, đến lúc dự trữ ngoại hối bị nhập siêu tàn phá, căng thẳng tỷ giá bùng phát trở lại thì cơ quan này sẽ thiếu công cụ để chống đỡ.
Chưa kể, về lý thuyết, nếu VND tăng giá, kể cả tăng giá giả tạo như hiện nay thì sức cạnh tranh hàng xuất khẩu sẽ giảm, kim ngạch xuất khẩu bị giảm, đó là điều không mong muốn khi mà xuất khẩu được cho là một trong những trụ cột chủ lực của GDP.
Thứ ba,
với việc để lãi suất VND tăng quá cao so với lãi suất USD, Ngân hàng Nhà nước đã thành công ở một chừng mực nào đó trong việc giảm tâm lý găm giữ USD, nhưng ở phía bên kia, DN đang rên xiết với lãi vay cao ngất ngưởng. Và đó là một bất cập mà Ngân hàng Nhà nước không nên để đến mức thái quá.
Thứ
tư, Ngân hàng Nhà nước cần lường trước: hiện nay, khi lạm phát đang cao, chênh lệch lãi suất đang lớn nên nhiều người muốn giữ VND nhưng khi lạm phát thuyên giảm, lãi suất VND giảm, khoảng chênh lệch lãi suất “đô - đồng” bị thu hẹp, sẽ xuất hiện một thái cực khác: nắm giữ USD.
Vì thế trong lúc này, có lẽ, người làm chính sách cần quản lý đúng liều lượng, đưa VND ra, mua ngoại tệ vào; vừa giúp thanh khoản thị trường, vừa tăng dự trữ ngoại hối; tránh cách làm giật cục như ngày 29/4, Ngân hàng Nhà nước tăng giá mua tới 214 VND/USD, sau một thời gian dài "bỏ mặc".

Theo Nguyễn Hoài
VnEconomy

912
0
0

HƯƠNGGIANG

NHNN đang mua ngoại tệ của các ngân hàng thương mại

Đây là thông tin được ông Nguyễn Đồng Tiến, Phó Thống đốc Ngân hàng Nhà nước (NHNN), cho biết vào cuối tuần qua.
Tuy nhiên, lượng ngoại tệ được mua vào là bao nhiêu chưa được vị này tiết lộ. Động thái này cho thấy một lượng tiền đồng sẽ được bơm ra bởi mua USD đồng nghĩa với việc phải chi tiền đồng. Tuy nhiên, NHNN nên cân nhắc lượng ngoại tệ được mua vào lúc này.
Vì bài học năm 2007-2008 vẫn còn đó khi một lượng lớn ngoại tệ chuyển về nước qua các kênh kiều hối, vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài, vốn đầu tư gián tiếp. NHNN đã mua ngoại tệ để tăng dự trữ ngoại hối lên mức cao. Tuy nhiên, cũng trong thời gian đó, tín dụng trong hệ thống ngân hàng tăng vọt, lạm phát trên 20%.
Trong bối cảnh chúng ta đang đặt mục tiêu lạm phát lên hàng đầu, bà Nguyễn Thị Mùi, thành viên Hội đồng Tư vấn chính sách quốc gia, khuyến nghị trước mắt NHNN nên tăng dự trữ bắt buộc đối với tiền gửi USD, để tăng chi phí đối với nguồn vốn này nhằm hạn chế tình trạng đầu cơ, giảm áp lực lên tỉ giá, giảm áp lực tăng lãi suất tiền đồng. Trong trung hạn, nhất thiết phải chuyển từ quan hệ huy động và cho vay sang quan hệ mua và bán ngoại tệ.
Nhìn lại mặt bằng lãi suất trong tuần qua, cơn sốt lãi suất huy động ngầm đang tăng mạnh mẽ khiến lãi suất đầu ra cho vay sản xuất, kinh doanh đã lên đến 22%-23%/năm. Hiện có không ít doanh nghiệp không dám vay vốn đầu tư mới mà chỉ dám vay vốn lưu động để duy trì sản xuất, kinh doanh.

Lãi suất cao cũng là một trong những biện pháp kiềm chế lạm phát nhưng khi doanh nghiệp không thể tiếp cận được vốn, co hẹp sản xuất thì lại là điều đáng lo ngại. Rõ ràng khi sản xuất trong nước bị thu hẹp thì nguy cơ nhập siêu sẽ tăng cao và dẫn đến hậu quả căng thẳng ngoại tệ. Còn với các ngân hàng thương mại có thể sẽ phải đối đầu với nỗi lo về nợ xấu.
Theo Lê Thanh
Báo Pháp luật

104
0
0

mamachue

Trả lời: TẦNG III : Làm thế nào để tiết kiệm - bảo toàn vốn - đầu tư tài sản của mình hiệu quả !

Chị ơi, chị cho em hỏi với!
Tình hình là em cứ tích được 10tr thì em gửi NH thời hạn 1 tháng. Nhưng giờ em thấy tiền mất giá quá, em muốn quay sang mua Vàng(từ trước tới giờ em chưa mua vàng tích trữ bao giờ). Nhưng em cứ thấy lo lo, liệu mua vàng vào thời điểm này có ổn không chị? Và nếu mua em phải ra các cửa hàng như SJC mua hả chị? Thực tình thì em ko có biết gì hết!
Tiện thể chị cho em xin bí quyết giảm cân nhé, em lấy chồng được 7 tháng rùi, tăng 4kg, và em chưa bầu bì gì cả ạ! Thanks chị nhiều!

104
0
0

mamachue

Ui, em quên mất, mail của em là: hmtrang292@yahoo.com
Chị giúp em nhé!

912
0
0

HƯƠNGGIANG

Chị ơi, chị cho em hỏi với!
Tình hình là em cứ tích được 10tr thì em gửi NH thời hạn 1 tháng. Nhưng giờ em thấy tiền mất giá quá, em muốn quay sang mua Vàng(từ trước tới giờ em chưa mua vàng tích trữ bao giờ). Nhưng em cứ thấy lo lo, liệu mua vàng vào thời điểm này có ổn không chị? Và nếu mua em phải ra các cửa hàng như SJC mua hả chị? Thực tình thì em ko có biết gì hết!
Tiện thể chị cho em xin bí quyết giảm cân nhé, em lấy chồng được 7 tháng rùi, tăng 4kg, và em chưa bầu bì gì cả ạ! Thanks chị nhiều!
Mua vàng mà làm của cho con hoặc quên thời gian dài em nên mua. Còn nếu mua theo kiểu học lướt sóng chị k có ý kiến! Ngoài vàng ra em còn có thể mua USD. còn vàng cứ SJC mà mua. Thực đơn giảm cân bên mục chăm sóc sức khỏe có rồi đó em.

104
0
0

mamachue

Em thì không có ý định mua theo kiểu học lướt sóng, em có ý định tích lại chị ạ, vì VC em mới cưới, nên cũng cần tích góp để sau này lo chuyện nhà cửa, con cái. Em cũng muốn mua thêm USD, nhưng em không biết mua ở đâu và nếu mua thì em sẽ mua rồi đem gửi hay là cứ giữ lại hả chị?(vì em thấy GDịch USDtuwe do đang bị cấm,mà gdich qua NH thì ko thể mua được USD). Chị tư vấn giúp em nhé!
À, chị ơi, em ở HN thì em nên mua vàng ở chỗ nào ạ? Hình như giờ các tiệm vàng nhỏ ko KD vàng miếng nữa hả chị?Em ít mua vàng nên em chả biết mấy mà cũng chả dám hỏi!

235
0
0

metholau

Sau buổi rớt giá đêm qua của G thế giới, nghe chừng sắp tới là thời điểm tốt để các mẹ mua G tích trữ dành cho con phải không chị?

Hihi...em ngồi canh đây, không mua được nhiều nhưng cứ thích mua được giá rẻ cơ :D

912
0
0

HƯƠNGGIANG

Em thì không có ý định mua theo kiểu học lướt sóng, em có ý định tích lại chị ạ, vì VC em mới cưới, nên cũng cần tích góp để sau này lo chuyện nhà cửa, con cái. Em cũng muốn mua thêm USD, nhưng em không biết mua ở đâu và nếu mua thì em sẽ mua rồi đem gửi hay là cứ giữ lại hả chị?(vì em thấy GDịch USDtuwe do đang bị cấm,mà gdich qua NH thì ko thể mua được USD). Chị tư vấn giúp em nhé!
À, chị ơi, em ở HN thì em nên mua vàng ở chỗ nào ạ? Hình như giờ các tiệm vàng nhỏ ko KD vàng miếng nữa hả chị?Em ít mua vàng nên em chả biết mấy mà cũng chả dám hỏi!
Vàng thì em cứ tích lũy dần , mua thì chịu khó ra SJC mua cho an toàn . USD các tiệm vàng đều bán , Hà Trung bán rất nhiều! Em có thể nghiên cứu thêm http://www.webtretho.com/forum/f111/tich-luy-tiet-kiem-bang-cach-mua-vang-le-phan-2-a-700560/http://www.webtretho.com/forum/f237...te-part-22-a-761776/index52.html#post17721736

912
0
0

HƯƠNGGIANG

Sau buổi rớt giá đêm qua của G thế giới, nghe chừng sắp tới là thời điểm tốt để các mẹ mua G tích trữ dành cho con phải không chị?

Hihi...em ngồi canh đây, không mua được nhiều nhưng cứ thích mua được giá rẻ cơ :D
.
Khổ cái là còn phụ thuộc vào U trong nước và bầu cử!