Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Em Susu chơi chị nhé, chị không biết cách úp ảnh lên diễn đàn hi hi cho nên chẳng giám bon chen hik hik. Nói vậy chứ cảm ơn em lắm lắm vì khoe hoa quả nhà chị giúp. Đôi lúc muốn khoe nhưng.....Hôm nay có người giúp là thích lắm đấy.
hi.hi, không dám ạh. em làm thế để chị có thêm cảm hứng trồng hoa, hái quả. :-*

Cái hoa kia đẹp quá, khi nào có mầm mới, chị cho em xin một mầm gây giống chị nhé. ;)

@ Còn quả Chay, ôi nghĩ lại ghét cái "nhà hàng xóm" :-&

357
0
0

vitbaucaccac

CHỊ MẸ VỪNG ơi cái hoa đẹp đẹp ấy là hoa gì thế ạ, trông lạ mà đẹp ghê

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Em gửi nốt cái bụi cây của nó nè, còn tên thì để Mẹ Vừng vô trả lời hoặc các Bác trên này trả lời giúp ạh

223
0
0

me Vung

Em gửi nốt cái bụi cây của nó nè, còn tên thì để Mẹ Vừng vô trả lời hoặc các Bác trên này trả lời giúp ạh

Cách đây 2 năm me Vừng đi mua hoa ở hội làm vườn, thấy loại cây này hỏi người bán hoa như thế nào, tên hoa là gì? thì được biết là hoa giống hoa xen khi còn nụ và thời gian nở và tàn là 45 ngày. Nghe thì thấy thích, hỏi tên hòa là hoa Vừng hồng, nghe hai từ Vừng hồng mẹ Vừng lại nghĩ ngay đến con trai, vậy là vác luôn cả bui to đùng về trồng mà loại này khi mới bán đắt lắm mua 450k một bụi chỉ có 5 cành à, mãi hai năm sau nó mới được chừng đấy, và có hoa đúng ngày mồng một tết âm lịch vừa rồi.

223
0
0

me Vung

All@ ai muốn nhân giống hoa Vừng hồng thì tiện nhất là mùa mưa đến nhà Vừng nhé, khi đi nhớ mang theo xà beng để xử lý và mang về nhà trồng nhé.

1,122
0
0

SCP

Em rón rén khoe chậu hoa con con nhà em nào

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Trên bàn làm việc của em bây giờ cũng có 1 chậu hoa nhỏ xinh nhé! Em mua của Dalat Hasfarm. Thấy ghi bên ngoài là cây sống đời. Lúc em mua đã đầy nụ rồi. Mấy hôm nay em ấy bắt đầu nở hoa, trông yêu lắm. Hôm nào em cầm máy ảnh đi chụp khoe các bác nhé! hihi

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Ah, cho em hỏi nữa là, em muốn có mấy chậu hoa đặt trên bàn thì nên mua cây gì các chị nhỉ? (Thời gian em ở cq nhiều hơn ở nhà nên em trồng hoa quanh bàn làm việc, hehe :p ) Em thích cây nào nhỏ xinh, đặt trong cái chậu cùng nhỏ xinh, có hoa & thích không khí mát mẻ của phòng điều hoà :p

1,284
1
0

small_dracula

Cách đây 2 năm me Vừng đi mua hoa ở hội làm vườn, thấy loại cây này hỏi người bán hoa như thế nào, tên hoa là gì? thì được biết là hoa giống hoa xen khi còn nụ và thời gian nở và tàn là 45 ngày. Nghe thì thấy thích, hỏi tên hòa là hoa Vừng hồng, nghe hai từ Vừng hồng mẹ Vừng lại nghĩ ngay đến con trai, vậy là vác luôn cả bui to đùng về trồng mà loại này khi mới bán đắt lắm mua 450k một bụi chỉ có 5 cành à, mãi hai năm sau nó mới được chừng đấy, và có hoa đúng ngày mồng một tết âm lịch vừa rồi.
Tên được dùng phổ biến nhất của cây này là Đa Lộc, còn em thì vẫn gọi là Gừng Đuốc, chưa nghe cái tên Vừng Hồng bao giờ. Loại này có 2 màu hồng và đỏ, cây này màu hồng.
Khiếp! có người bỏ ra 450k để mua một loại cây chưa biết tên + không thấy hoa, sợ bà chị quá, coi chừng bị người ta lừa. Em chỉ bỏ ra > 50k để mua cây khi biết chắc chắn về giá trị của nó, còn mua mù về xổ số thì chỉ mua với giá < 50k, nếu họ kiên quyết bán giá cao em sẽ về tìm hiểu xem đó là cây gì trước rồi quay lại mua sau (nếu lúc biết rồi cây đó vẫn đáng để mua).

357
0
0

vitbaucaccac

hị hị nhà em ít đất quá nên chắc chưa dám xin cây GỪNG ĐUỐC về . Em thấy tên Gừng Đuốc đúng với kiểu lá và hoa của nó nhưng nghe tên Vừng Hồng thì thấy hay hơn. Cám ơn mẹ Vừng nhiều@};-

792
0
0

J.C

Nhà chị Vừng ở Sì gòn hay Hà nội thía? Em cũng có xà beng :D

445
0
0

me titdng

All@ ai muốn nhân giống hoa Vừng hồng thì tiện nhất là mùa mưa đến nhà Vừng nhé, khi đi nhớ mang theo xà beng để xử lý và mang về nhà trồng nhé.
Mẹ Vừng ơi! cho mình đăng ký với nhé

223
0
0

me Vung

Tên được dùng phổ biến nhất của cây này là Đa Lộc, còn em thì vẫn gọi là Gừng Đuốc, chưa nghe cái tên Vừng Hồng bao giờ. Loại này có 2 màu hồng và đỏ, cây này màu hồng.
Khiếp! có người bỏ ra 450k để mua một loại cây chưa biết tên + không thấy hoa, sợ bà chị quá, coi chừng bị người ta lừa. Em chỉ bỏ ra > 50k để mua cây khi biết chắc chắn về giá trị của nó, còn mua mù về xổ số thì chỉ mua với giá < 50k, nếu họ kiên quyết bán giá cao em sẽ về tìm hiểu xem đó là cây gì trước rồi quay lại mua sau (nếu lúc biết rồi cây đó vẫn đáng để mua).
Em ơi chắc người bán biết con trai chị tên Vừng cho nên lừa nhỉ;);) nhưng không sao em ạ, rõ là chị mua phải của không đáng tội vì nó đã ra cho chi một loạt Đa Lộc, phải đến 10 hay 12 cái gì đấy, hi hi thôi thì tiền và công sức bỏ ra cũng thấy đáng khi được ngắm Gừng Đuốc:) cho nên thôi không tiếc của đâu.
All@ nhà Vừng bắt đầu cho nhân giống từ mùa mưa năm nay nhé, ai có xà beng vác đến trước thì ít nhất là 2 năm sau sẽ được ngắm hoa tự trồng nhé. Và me Vừng vẫn gọi đấy là Vừng Hồng.

1,517
0
0

Mehuungo

J.C : vác xà beng vào ĐN thì hơi xa nhưng em có thể mang đến nhà chị mà đánh cây Rạng đông đấy, chị còn 1 cây mang ra từ ĐL nhưng trồng cạnh đám chuối cảnh, cớm nắng quá nên vẫn bé con con, em có thích ko thì mang về trồng nhé. Cây chị mua ở HN nó leo gần đến cổng nhà chị rồi.

Các mẹ có hạt giống đã bắt đầu gieo chưa nhỉ, có 1 số hạt phải đợi mùa mát mới gieo nhé. Nhờ bạn small_ dracula hướng dẫn hộ mọi người ở đây với, mình mới học nên có ít kinh nghiệm lắm.

SCP : Mười giờ em gieo đã nở hoa rồi à? chị gieo 10 h chết hết rồi. Các mẹ có 10h khi gieo nhớ đừng tưới nhiều nhé, 10h là loại mọng nước nên tưới nhiều sẽ úng, mình nghĩ gieo bằng cát có khi tốt hơn đấy. 10h nhà Khai Tâm là gieo hay mua cây con trồng đấy?

1,284
1
0

small_dracula

mẹ Vừng ráng trồng thêm 1-2 năm nữa thì mỗi năm có thể kiếm được cả trăm bông ấy chớ, chị trồng 2 năm có hoa là đạt lắm rồi. Em nói đùa chị thôi nhưng mà thật đó, một khi đã thích thì giá nào cũng chơi nhưng không nên để người ta khai thác mình quá đáng. Cây này có thân ngầm rất mạnh nên mỗi khi tách chiết chỉ cần tách mỗi đơn vị gồm 2 thân lớn kèm 1 chồi non là ổn, thậm chí 1 mẹ 1 con cũng ok.
mẹ Ngộ ơi, chị nhìn trên bì hạt người ta có thông tin về số ngày từ khi trồng đến khi cây có hoa và nhiệt độ cho cây sinh trưởng đấy ạ, bây giờ thì chỉ gieo được mấy loại 30-40 độ thôi, coi 3 tháng nữa đến ngày gì đó thì gieo một ít loại cho vui, còn lại vẫn nên để đến vụ tết.

792
0
0

J.C

@Mehunggo: hihi, cảm ơn chị. Hôm nào e đi lấy được hạt giống hoa về sẽ chạy ù sang nhà chị xin tí kinh nghiệm trồng trọt nhé. Sốt ruột quá đi mất

1,122
0
0

SCP

J.C : vác xà beng vào ĐN thì hơi xa nhưng em có thể mang đến nhà chị mà đánh cây Rạng đông đấy, chị còn 1 cây mang ra từ ĐL nhưng trồng cạnh đám chuối cảnh, cớm nắng quá nên vẫn bé con con, em có thích ko thì mang về trồng nhé. Cây chị mua ở HN nó leo gần đến cổng nhà chị rồi.

Các mẹ có hạt giống đã bắt đầu gieo chưa nhỉ, có 1 số hạt phải đợi mùa mát mới gieo nhé. Nhờ bạn small_ dracula hướng dẫn hộ mọi người ở đây với, mình mới học nên có ít kinh nghiệm lắm.

SCP : Mười giờ em gieo đã nở hoa rồi à? chị gieo 10 h chết hết rồi. Các mẹ có 10h khi gieo nhớ đừng tưới nhiều nhé, 10h là loại mọng nước nên tưới nhiều sẽ úng, mình nghĩ gieo bằng cát có khi tốt hơn đấy. 10h nhà Khai Tâm là gieo hay mua cây con trồng đấy?
Chị ơi , 10h của em gieo , nảy mầm tốt lắm thế mà hôm đi chơi về chả hiểu bị ai đạp đổ cải cái giá để chậu , hic , đất đai tung tóe , mầm thì chả tìm thấy đâu nữa , chắc , ng ta ném đi mất rồi , hu hu . Trồng ở hành lang chung khổ thế đấy ạ . Còn 10h này là em mua cây về cho đỡ ức đấy ạ , hi hi , ăn gian thế

792
0
0

J.C

Khổ thân chị SCP, e thấy hoa gieo đẹp hơn hoa đi mua về, lại còn hồi hộp vì ko biết cái nụ sẽ nở ra màu j nữa. Em thì rất mê dừa cạn, mua fhef tới nhất định làm chục màu về trồng cho thích mắt.

223
0
0

me Vung

Vẫn chưa giải quyết được nhu cầu, sẽ cố gắng.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.