Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
792
0
0

J.C

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Khai Tâm ơi! hạt hướng dương có dễ trồng không, ở HN thì mua hạt ở đâu vậy? tớ đang định gieo đỗ nhưng không biết trồng vào chậu có được không .:)
Mua hạt ở chỗ em mua hạt hoa ý ah. 100k 25 hạt hay sau ý. 59 Trần Khắc Hiếu nhé. Em gieo thì tỷ lệ nảy mầm cao phết nhưng mà lớn chậm, 3 tuần rồi mới đc có 4 lá, mãi chưa có ảnh lên khoe với cả nhà.
@bạn Cat: tớ còn hạt đấy nhưng ấy qua nhà tớ lấy nhé, hạt nó bé tí ti, lại phải bọc trong 3,4 lần nilon cất vào tủ lạnh cơ.

2
0
0

lazycat31

hihi.J.C cho mình địa chỉ đi.hm nào đến nhà nàng học hỏi kinh nghiệm lun:-*@};-@};-@};-

2,651
0
0

Khai Tâm

Lâu rồi không thấy J.C khoe tình hình cây trồng vật nuôi nhé ;)

Nhà rùa có gieo ít hạt morning glory, mới nảy một loạt mầm, ra hai lá. Sắp sửa bị đánh ra chậu:

Lớn lên em sẽ nở hoa này:

1,528
0
0

saomai

Nhà mình cho xin ảnh toàn cảnh khu vườn nhé, cho tớ học hỏi kinh nghiệm với :love:

993
0
0

Cá Chép

Bác Sao mai đang trong thời kỳ ngó nghiên... Đi đâu cũng quan sát nhà cửa, sân vườn :-*

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Lâu rồi không thấy J.C khoe tình hình cây trồng vật nuôi nhé ;)

Nhà rùa có gieo ít hạt morning glory, mới nảy một loạt mầm, ra hai lá. Sắp sửa bị đánh ra chậu:
Lớn lên em sẽ nở hoa này:

Ủa, đây là hoa rau muống đúng ko ? Vừa được ngắm hoa, vừa được đĩa rau muống luộc. Để chị tìm cách gửi cho ít sấu tươi nữa nhé ;)

792
0
0

J.C

Dạo này e hơi bận nên không thường xuyên lên CSTT được, thỉnh thoảng vào đọc trộm chứ ko kịp post bài gì. Em hứa sẽ sớm gửi mấy cái ảnh lũ cây cỏ nhà e ạ.
Nhưng trước hết em xin nhờ các bác nông dân giàu kinh nghiệm ở đây tư vấn cho e ca này với: e có một cây ớt chỉ thiên mới trồng được khoảng 3 tuần, lúc e mua toàn là quả xanh, giờ chúng nó chín đỏ hết rồi ạ, nhưng không có một bông hoa nào, nụ cứ mọc ra rồi vàng và rụng luôn :(, buồn thế, xin cho e hỏi là nó bị làm sao? Đấy là e kể sơ sơ bệnh tình của nó như thế, ảnh của nó đây ạ:

(ảnh từ hôm 26 nên còn quả xanh quả đỏ chứ giờ đỏ lựng cả cây rồi mà cấm có cái hoa nào T_T)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
792
0
0

J.C

@lazycat31: tớ pm ấy rồi nhé. :X

1,517
0
0

Mehuungo

Cho mình tham gia topic này với các mẹ nhé. Mình cũng mới tập tành trồng cây và có 1 ít cây hoa muốn khoe với các mẹ

Hoa sen trồng trong chậu và đặt xuống hồ cá

Hoa Hoya ( cẩm cù)

Pentunia, cái hanging basket này có 3 màu cơ nhưng giờ 2 màu kia lụi mất rồi

Hướng dương lùn của Nhật mua tại Tùng lâm garden, nhưng mình thấy xấu hơn HD ta

1,517
0
0

Mehuungo

Đây là 2 màu kia của pentunia, lúc này thì bông trắng lại chưa nở

Loa kèn, màu đỏ và màu trắng

Hoa hồng mua tại Bưởi

Cuối cùng là giàn đậu đũa

Mình có tham gia lớp học qua mạng của cô Xuân ở ĐL và học được nhiều điều bổ ích từ cô ấy. Các mẹ có thể tham khảo thêm tại blog của cô Xuân tại đây http://tuysonvien.blogspot.com/.

Mình rất vui khi được chia sẻ thú vui điền viên cùng các mẹ ở đây.

2,651
0
0

Khai Tâm

@Mehuungo: Thư thái quá, cảm ơn bác. Pentunia ở đây đang là mùa hoa nở, gieo trồng hạt từ tháng 3 trở ra. Thích cái hồ sen nhà mình nhất @};- @};-

1,517
0
0

Mehuungo

Mình gửi cho các mẹ cách làm chất trồng cho cây trồng trên chậu mà cô Xuân đã dạy tụi mình, mình làm thử và có kết quả tốt

"đất trồng thì đại loại là đất phải tơi, xốp, vừa giữ được ẩm nhưng cũng phải thoát nước tốt thì cây mới tốt được. Vì đất tơi xốp sẽ giúp rễ phát triển tốt vì có không khí chen vào được trong đất; đất giữ ẩm để giúp rễ cây hút đủ nước; đất thoát nước để rễ cây không bị úng thối.

Đất trồng trong chậu cô hay "pha chế" theo tỉ lệ như thế này:
1 phần trấu khô (còn nguyên hình vỏ lúa, không phải trấu đã đốt ra tro)
1 phần than cũi đập nhuyễn, kích cỡ khoảng 3mm
1/3 phần đá rữa (loại dùng trong xây dựng)
1 vốc tay phân hữu cơ đậm đặc Dynamic lỉfte

Các chất này có nhiệm vụ như sau:
- trấu: giữ ẩm
- than: vừa giữ ẩm, vừa làm trống "đất", dễ thoát nước
- đã rữa: giúp thoát nước tốt và làm thoáng "đất"
- Dynamic lỉfte: cung cấp một phần dinh dưởng ban đầu cho cây.

Chất trồng như thế này sẽ giữ ẩm vừa phải và kích thích rễ phát triển. Nó không tích nước, nước tưới bao nhiêu sau khi đã ngấm đủ vào trấu và than, còn lại sẽ thoát hết ra ngoài nên rễ không bị úng. Nhưng vì nó không giữ được nước nên chúng ta phải... thường xuyên tưới, có khi mỗi ngày phải tưới 2, 3 lần tùy tình hình thời tiết hoặc nơi đặt chậu. Thêm nữa vì trong chất trồng không có dinh dưởng nên chúng ta cũng phải thuờng xuyên bón cho cây. Cây của cô được bón mỗi tháng một lần, thay phiên bằng phân hữu cơ và phân vô cơ.

Trước đây cô cũng không biết là cây trồng trong chậu phải dùng loại chất trồng như vậy. Kết quả là cây cứ bị chết vì úng nước nếu trong chất trồng có tro trấu hoặc xơ dừa nhiều. Tro trấu và xơ dừa còn mau phân hủy, làm cho đất "chặt" lại khiến rễ bị ngộp, không phát triển được nên cây yếu ớt tàn tạ và cho dù có được tưới nước, bón phân đầy đủ... rễ cây vẫn không hấp thụ được dưởng chất nên... thanh thản ra đi!

Chất trồng cô vừa nói sử dụng cho tất cả các loại cây trồng trong chậu."

Mình giải thích 1 chút : Đá rửa chính là đá granite đập vụn, nếu ko có mình có thể thay bằng xỉ than. Trấu thì có thể xin hoặc mua của các bà bán trứng, nếu ko có PM cho mình , mình có thể mua hộ, rẻ lắm, chừng 10k/bao đầy. ( Trả công vân chuyển từ quê lên là chính, tại nhà mình nhờ cô bán gạo lấy cho mà),phân có thể dùng Growell của Đức mua ở Phạm NGọc Thạch hoặc Dynamic Lifter tại cty Bình minh ở Tôn Thất TÙng.

Nếu các mẹ hứng thú mình sẽ dần post các kinh nghiệm của cô Xuân lên topic này

737
0
0

hienvth

@Mehuungo: Chị ơi, chị chỉ em cách trồng sen và chỗ mua giống sen với :)
@Chị Rùa: Báo cáo chị, em gieo hết chỗ hạt và đến giờ chỉ còn 1 cây duy nhất có hoa thế này ạ :D

1,517
0
0

Mehuungo

Giới thiệu với các mẹ 1 loại hoa đẹp, trồng trong hanging basket nên ai thích cũng có thể trồng được.

Đó là hoa Cẩm cù ( Hoya), có người còn gọi là lan sao, có rất nhiều loại, cả hàng lai và hàng rừng. Trồng dễ vô cùng , chất trồng tốt nhất là dớn đà lạt , nếu ko mình có thể trồng bằng đất trộn xỉ than cho thoát nước. Treo bất kỳ cái giỏ này ở đâu mà có nắng, tứoi hàng ngày và chờ xem hoa nở, hoa thơm vào buổi tối.

Hình em nó đây

Đây là Hoya carnosa compacta còn gọi là Hindu rope

còn đây là Hoya carnosa original, mình mua giỏ này ở chợ Hàng 45k.

Còn nhiều loại đẹp lắm, me nào thích trồng mình sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm .

1,517
0
0

Mehuungo

Hoa sen nhà mình là sen Thái cảnh , hoa nhỏ, ko thơm, mua ở chợ Bưởi vào năm ngoái. Bạn cho vào chậu hoặc lu , đổ ít bùn rồi rồi đổ đầy nước. Loại này ra hoa liên tục, thỉnh thoảng nhét cho nó 1 ít NPK là ổn.

Bạn có hoa Bìm bìm màu lạ quá, ở HN mình chỉ thấy có nhiều màu tím và hồng thôi, bạn mua hạt ở đâu vậy chỉ chỗ cho mình với? Cám ơn bạn

1,517
0
0

Mehuungo

Nhà mình cho xin ảnh toàn cảnh khu vườn nhé, cho tớ học hỏi kinh nghiệm với :love:
Đây là toàn cảnh khu vườn nhà mình, vẫn đang tiếp tục trồng thêm cây đê hoàn thiện

Đây là phần hông nhà , thẳng cổng

872
0
0

kelly

Giới thiệu với các mẹ 1 loại hoa đẹp, trồng trong hanging basket nên ai thích cũng có thể trồng được.

Đó là hoa Cẩm cù ( Hoya), có người còn gọi là lan sao, có rất nhiều loại, cả hàng lai và hàng rừng. Trồng dễ vô cùng , chất trồng tốt nhất là dớn đà lạt , nếu ko mình có thể trồng bằng đất trộn xỉ than cho thoát nước. Treo bất kỳ cái giỏ này ở đâu mà có nắng, tứoi hàng ngày và chờ xem hoa nở, hoa thơm vào buổi tối.

Hình em nó đây

Đây là Hoya carnosa compacta còn gọi là Hindu rope

còn đây là Hoya carnosa original, mình mua giỏ này ở chợ Hàng 45k.

Còn nhiều loại đẹp lắm, me nào thích trồng mình sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm .
Chị thích 2 loại này quá em, mua giống ở đâu vậy chỉ cho chị với. Chợ Hàng là ở đâu? có phải ở Nam Định không? làm sao mà đến đấy mua dc nhỉ?

1,517
0
0

Mehuungo

Chợ Hàng là ở Hải phòng ạ, chợ cây họp vào sáng CN hàng tuần. Loại hoa này chị cũng có thể tìm thấy ở chợ Mơ hay chợ Bưởi, nếu chưa có hoa thì rẻ lắm, chừng 15 - 30k/giỏ thôi. Cái hoa đầu tiên xuất xứ từ Thái lan, giờ có thể mua được ở SG. Ngoài Bưởi còn có loại Hoya publicalix màu đỏ hồng rất đẹp, em mua 1 giỏ ở đó giá 50k.

2,651
0
0

Khai Tâm

Bạn có hoa Bìm bìm màu lạ quá, ở HN mình chỉ thấy có nhiều màu tím và hồng thôi, bạn mua hạt ở đâu vậy chỉ chỗ cho mình với? Cám ơn bạn
Túi hạt giống đó em gửi về (từ Nhật), có nhiều màu. Chưa kịp hỏi rõ xem sao giờ chỉ còn 1 màu "nó" đã chạy đi tuốt tận ĐN. Nếu bác thích năm sau em gửi giống mới về tặng nhé. Năm nay em cũng gieo một ít, giờ mới cao khoảng nửa mét.

792
0
0

J.C

Túi hạt giống đó em gửi về (từ Nhật), có nhiều màu. Chưa kịp hỏi rõ xem sao giờ chỉ còn 1 màu "nó" đã chạy đi tuốt tận ĐN. Nếu bác thích năm sau em gửi giống mới về tặng nhé. Năm nay em cũng gieo một ít, giờ mới cao khoảng nửa mét.
Chị Rùa ơi, gây quỹ gây quỹ :D. Mọi người có hoa gì đẹp, thơm sâu lên cho e xem với, giờ e mới đang ở giai đoạn chập chững đọc sách đọc web tìm hiểu thôi, biết bao giờ mới thành pro đc nhỉ?
À, không ai trả lời câu hỏi về cây ớt của em ạ? huhu, thế thì nó sắp thành cây toàn lá rồi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.