Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
2,651
0
0

Khai Tâm

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Chị Rùa ơi, gây quỹ gây quỹ :D. Mọi người có hoa gì đẹp, thơm sâu lên cho e xem với, giờ e mới đang ở giai đoạn chập chững đọc sách đọc web tìm hiểu thôi, biết bao giờ mới thành pro đc nhỉ?
À, không ai trả lời câu hỏi về cây ớt của em ạ? huhu, thế thì nó sắp thành cây toàn lá rồi.
Nhìn thấy... mai ở đâu là gây quỹ ở đó!

Cây ớt có lẽ nó hết đợt ra hoa rồi. Đợi đợt này ớt chín hết, hái xuống, bắt đầu chăm sóc bón thêm chút chất cho nó, tưới tắm đều thì lại có quả ăn chứ sao :)

@Mehuungo: Mấy bài trước thấy bác chê Hướng Dương lùn Nhật không đẹp. Đúng là cánh đơn kém đẹp. Nhà em cũng có vài cây hướng dương Nhật cánh kép, cũng được lắm. Bảo cuối tuần ra vườn chụp mà cứ quên. Hẹn bác sau nhé.

792
0
0

J.C

Hôm nay là phiên chợ Bưởi, mà e hẹn bạn e mãi chẳng thấy nó đâu, nóng lòng muốn mua cây gì về trồng quá. Cây leo nào có hoa mà trồng được cả mùa đông mùa hè ạ? Chứ như hoa giấy đến mùa đông nó đen thui toàn cành trông ghê chít :D

1,517
0
0

Mehuungo

Cám ơn Khai Tâm nhiều. Mình cũng ủng hộ ý kiến mua hạt hoa giống gây quỹ Khai Tâm à, mua hạt thì nhẹ hơn củ nên dễ gửi hơn. Hay đợt gây quỹ tới KT xem có hoa gì trồng được ở VN vào mùa hè tiến hành luôn đi. Mình ủng hộ nhiệt tình luôn. Thỉnh thoảng vẫn vào bếp Rùa để ngắm hoa nhà KT cho đỡ thèm.

Hạt hoa cosmos, cúc Vạn thọ lùn, violet tím HN mình đã thu hoạch từ vụ hoa trước nhà mình nên tới tháng 9 này mẹ nào ở HN thích trồng thì thông báo, mình sẽ gửi tặng .

Tối mình post hình hoa dừa cạn gieo từ hạt mua của Tùng lâm garden.

@J.C : Hình như ko có cây leo nào có hoa quanh mùa đâu, bạn muốn trồng loại cây chơi lá hay hoa. Cây lá thì xanh tốt 4 mùa còn hoa thì chỉ có 1 số cây có hoa quanh năm thôi như đỗ quyên, đồng tiền ... còn loại hầu như là hoa 1 mùa.

Ớt thì mình thấy cây ớt nhà mình có đợt rụng trụi hết lá, tưởng chết nhưng tháng sau lại thấy nó có lá trở lại. Mà ớt nhà mình trồng xuống vườn chứ ko phải trồng chậu đâu.

1,517
0
0

Mehuungo

Dừa cạn nhà mình đây, còn màu trắng, hồng nhạt, trắng pha hồng nữa

Hoặc J.C có thể trồng Hồng tú cầu, nở hoa đẹp lắm, bông này nhà mình bị sâu gặm nham nhở

Cây chơi lá này, xanh tốt quanh năm

Cây này ko biết tên, người bạn cho mình nói là hoa súng Nhật, màu xanh.

2,651
0
0

Khai Tâm

@Mehuungo: Hoa dừa cạn hóa ra là hoa... đấy. Ở đây cũng đang vào mùa hoa nở, gieo sớm từ khoảng đầu tháng 2. Giờ gửi hạt về trồng còn kịp không nhỉ? Hai tuần nữa có chuyến gửi, hôm nay em đi mua hạt đóng gói nhé. Chiều có hình hạt giống cả nhà xem.

1,517
0
0

Mehuungo

Khai Tâm ơi, mua hộ mình 1 gói hạt Bìm bìm với nhé. Mê cái bông hoa xanh tím pha trắng quá, đang định khi nào cây lớn chạy sang xin mẹ ý 1 cành về giâm ( Bìm bìm trồng bằng hạt hoặc giâm cành mà). Hoa dừa cạn ở ngoài đẹp hơn trong hình, dễ trồng dễ ra hoa lắm. Cám ơn KT nhiều.

Để mình tìm bài về gieo hạt post lên cho các mẹ tham khảo.

2,651
0
0

Khai Tâm

Khai Tâm ơi, mua hộ mình 1 gói hạt Bìm bìm với nhé. Mê cái bông hoa xanh tím pha trắng quá, đang định khi nào cây lớn chạy sang xin mẹ ý 1 cành về giâm ( Bìm bìm trồng bằng hạt hoặc giâm cành mà). Hoa dừa cạn ở ngoài đẹp hơn trong hình, dễ trồng dễ ra hoa lắm. Cám ơn KT nhiều.

Để mình tìm bài về gieo hạt post lên cho các mẹ tham khảo.
Hạt "bìm bìm" có đến mấy loại khác nhau, varies về màu sắc cũng như kích cỡ bông. Sáng nay em tranh thủ đi trước khi trời đổ mưa. Mua vội được những loại sau:

loại này cánh hơi khum, nhọn

Hoa dại, dành cho nhà ai vườn rộng:

Còn cái này, ăn 5 tô mỳ xong cần phải tráng miệng bằng dưa leo:

1,517
0
0

Mehuungo

Mới mua vội mà quá nhiều hoa rồi Khai Tâm ạ, các mẹ tha hồ trồng nhé

CHo mình đăng ký mua mấy loại sau :

1. Bìm bìm ( Morning Glory) : 3 gói cho 3 loại
2. Hướng Dương ( Sunflower) : 1 gói
3. Mười giờ (Portulaca) : 1 gói
4. Dạ yên thảo ( Pentunia ) : 1 gói
5. Dừa cạn ( vinca) : 1 gói
6. Wild flower

Trong các loại hoa trên chỉ có Pentunia nên gieo khi trời mát chứ mùa hè ở HN nó sống ko nổi, còn lại toàn hoa dễ trồng, mười giờ thì càng nắng càng nở đẹp, HD cũng vậy. Mấy loại còn lại mình biết có Cúc Ninzia và hoa bóng nước cũng dễ trồng.

Cám ơn Khai Tâm rất rất nhiều, mẹ nó nhiệt tình quá, mới ngỏ lời mà đã có ngay.

1,492
1
0

songviet09

Còn nhiều loại đẹp lắm, me nào thích trồng mình sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm .
Em thích ...em thích...chị có gì chia sẻ em nhận hết, hi...
Cảm ơn bà chị đã cho em biết trang này.Chị ơi chị đăng ký luôn Ballon-vine luôn đi, hình như cây này là cây mà hôm chị em mình xem ở chợ Hàng đấy, thấy ngộ ngộ.Nếu chị không thích thì đăng ký hộ em luôn cho vào 1 mối nhé.
Cả nhà cho mình tham gia với nhé, đây là hoa ra mắt .

Cây này cực kỳ dễ trồng, mình đang muốn sưu tầm nhiều màu khác, ai biết có ở đâu chỉ mình với.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,517
0
0

Mehuungo

Cho mình đăng ký thêm Ballon - vine cho mẹ Songviet09 nhé.

Còn đây là phần hướng dẫn cách gieo hạt và giâm cành của cô Xuân

Cách 1: Bạn hãy lấy một ít đất thật "ngon", để vào trong một cái hộp nhựa trẹt, nhớ đục lỗ thoát nước ở bên duới cho nhiều, xong tưới đẫm nước và gieo hạt vào đó. Sau khi gieo hạt xong thì rải một lớp đất mỏng lên trên. Cuối cùng lấy cái nắp nhựa đậy lại rồi đem để chỗ có ánh sáng, theo dõi xem nó có mọc hay không. Khi thấy cây nẩy mầm thì từ từ mở cái nắp nhựa ra để dưởng cây.

Cách 2: Lúc chiều cô có nói cách gieo hạt giống, nhưng không nhớ ra là mình có thể dùng cát (thay cho đất) nên giờ cô nói lại đây nha.

Cháu có thể lấy cát, rữa cho thật sạch, rồi cho vào hộp nhựa, loại trong suốt, như trong post trước của cô thay cho đất. Vì khó tìm được loại đất thật sự "ngon" để ươm hạt lắm.

Nhớ là hộp nhựa phải đục nhiều lổ thoát nước ở bên dưới nhé. Và khi gieo hạt xong thì đóng kín nắp lại. Mục đích của việc dùng hộp nhựa trong suốt là để cho ánh sáng có thể đi xuyên qua được, và việc đậy nắp là để giữ ẩm.

Thỉnh thoảng cháu phải để ý nhìn xem bên trên nắp hộp có đọng nhiều hơi nước hay không nha. Nếu nhiều quá thì mở nắp, lau sạch rồi đậy lại tiếp.
V. GIÂM CÀNH
Khi có cành bông giấy rồi, con đem dìa giâm liền, kẻo nó mất sức. Con chuẩn bị những thứ này:
- 1 con dao thiệt bén
- 1 cái ly nhựa to to, cao cao khoảng 30-40cm, (loại người ta hay bán trà sữa Trân Châu đó) đục một lổ thoát nước ở dưới dáy (có thể lấy mũi dao nhọn chọc thành hình chữ thập)
- 1 ít cát sạch, nhuyễn
- 1 cái bich ziplog (bịch ny-long có khóa kéo hít lại ở trên đầu í) đủ to để bỏ cái ly nhựa vô trỏng. (Nếu không có bịch ziplog thì tìm 1 cái bịch nylong kiếng - trong veo, không phải túi xốp màu trắng - cũng to đủ bỏ cái ly vô.) Thêm 1 sợi dây thun nếu sử dụng bịch nylong thường.

Có những thứ đó rồi,
- đặt cái cành bông giấy lên chỗ nào đó để tựa, dùng dao bén bụp một phát ngay cái chỗ vết bẻ, phía dưới ngay đốt lá, để loại bỏ phần cây bị thương; nhớ bụp xéo khoảng 30o là tốt, đừng bụp ngang;
- bụp tiếp cành bông giấy ra từng đoạn ngắn, khoảng 25cm (nhớ đánh dấu phần nào là gốc, phần nào là ngọn... kẻo chút nữa cắm lộn đầu thì nó không ra rể đâu nha... Cô hay bị dzụ này lắm!); cũng nhớ bụp xéo và phía dưới ngay đốt lá; (chỗ đốt lá là chỗ rể sẽ mọc ra sau này đó)
- chọn 2, 3 đoạn gần phần gốc (phần bẻ từ cây của người ta í), mập mạp một tí;
- cắm mấy đoạn này vô trong cái ly có đựng cát đã tưới đẫm trước đó. Chú ý cắm sâu chừng 3cm xuống cát; nếu phần cắm có lá thì cắt bỏ lá;
- cho cái ly nhựa vô trong cái bịch nylong, thổi hơi vào trong bịch rồi nhanh chóng kéo khóa cho nó khít lại và vẫn giữ được hơi. Chú ý tránh để lá bông giấy đụng chạm với bịch nylong nhiều quá.
- đem cái "chiến lợi phẩm" của cháu để vào chỗ nào có ánh sáng tốt và theo dõi. Chừng nào cháu thấy rể nó mọc ra là... ngon lành. Ly nhựa trong và cát giúp chúng ta dễ nhìn xuyên suốt được.

Thỉnh thoảng để ý xem trong bịch có bị đọng nhiều hơi nước hay không nha. Nếu nhiều quá thì mở khóa cho nó bốc hơi một chút, hoặc lau bớt, rồi kéo khóa trở lại.

Đây là cách giâm cành mà cô hay dùng để giâm những giống cây trồng bằng cành như bông giấy, bông bụp, bông hồng, cẩm cù, v.v... Thông thường khoảng 1-2 tuần lễ là có thể thấy rể mọc ra rồi. Nhưng cháu đừng vội lấy nó ra sớm, phải đợi cho đến lúc nó mọc được 1, 2 cái lá mới rồi hẵn lấy ra để trồng vào chậu thì sẽ tốt hơn.

Đất "ngon" là đất phải tơi, xốp , ko có cục to, sau khi gieo xong nếu ko đậy nắp thì các mẹ phủ ít rơm hay vỏ trấu lên trên cùng và thỉnh thoảng phun sương khi thấy đất khô. Sau khi cây con khá cứng cáp thì nhổ lên trồng vào chậu hoặc vườn.

2,651
0
0

Khai Tâm

Túi hạt giống Ballon vine chắc em cũng giữ lại 1 túi gieo thử chơi, đầu thu ngắm hợp nhỉ.
Đây là Vinca đuợc bày bán ngoài chợ quê chỗ em

Hoa này nhìn giản dị, và em thích nhất cái nụ, khi nó chưa nở :)

Nhà em có chậu hoa treo trên lan-can tường, không biết tên là gì, mới nở vài cành, hoa nhỏ xíu xiu. Ai biết tên chỉ giúp ạ :)

Mấy cây lục bình trong bể cá

À, calalily trắng và vàng nhà em đã đồng loạt ra được 2 lá. Chắc sắp có hoa rồi.

1,517
0
0

Mehuungo

Bông hoa xanh của nhà Khai Tâm giống như hoa Đậu biếc ý. Mình ko nhìn thấy lá nên ko biết có chính xác ko

2,651
0
0

Khai Tâm

@Mehuungo: Không phải hoa đậu biếc đâu ạ, nó nhỏ lắm. Hôm nào em chụp cả giỏ nhé. Mưa quá.

Em mới đi đón gái út về, trên đường qua sân bóng chày của trường cấp 3, có "thu hoạch" được một ít hạt poppies. Có ai thèm em gửi một ít đầu xuân sau trồng, đầu hè có hoa.

Đây là hình chụp mấy tháng trước, khi gần cuối mùa hoa

Nụ hoa

Hoa nở

Hoa gần tàn

872
0
0

kelly

@Mehuungo: Không phải hoa đậu biếc đâu ạ, nó nhỏ lắm. Hôm nào em chụp cả giỏ nhé. Mưa quá.

Em mới đi đón gái út về, trên đường qua sân bóng chày của trường cấp 3, có "thu hoạch" được một ít hạt poppies. Có ai thèm em gửi một ít đầu xuân sau trồng, đầu hè có hoa.

Đây là hình chụp mấy tháng trước, khi gần cuối mùa hoa

Nụ hoa

Hoa nở

Hoa gần tàn

Chị thích loại hoa này lắm, cho chị đăng ký xin ít hạt nhé để sang xuân làm 1 chậu. Hồi xưa cứ đến kỳ tuyết tan, nắng lên cái là các triền đồi, ven đường tàu điện bạt ngàn poppy sắc cam, vàng nhạt và hồng, nhìn cánh hoa mỏng manh thấy tâm hồn thư thái hẳn.

2,651
0
0

Khai Tâm

Ui ai rành kiểm tra lại giúp em xem hoa poppy (cây hoa anh túc) giống này có được phép trồng ở VN không nhé. Một số nước như Sing cấm cái "món" cây này.

2,651
0
0

Khai Tâm

Gửi bài xong mới thấy bài bác kelly. Giống cây này người ta chiết xuất lấy nhựa làm thuốc phiện nên một số nơi cấm. Em không biết chi này, giống này có được phép trồng không. Như ở Sing thì cấm trồng cả cây lẫn hạt (kể cả hạt làm bánh). Nhà mình hạt thấy bán để ăn, không biết có được phép ngắm hoa không...

872
0
0

kelly

Hôm qua lên thăm vườn thấy mình có lỗi với con ghê, cây trái phó thác cho con trai chăm sóc nên chẳng biết vườn tược thế nào. Kết quả là khế đang ra hoa, ổi xanh chi chít, lựu thì lúc lỉu, chanh sai chĩu chịt, cây cam và quýt đang nhú những trái con tí ti, cây na thì hoa nhiều chi chít nhưng chưa thấy quả nào. Bụi thiên lý thì do nắng quá chẳng đơm bông nào chỉ toàn lá là lá, bụi kim ngân hoa trắng thì mải leo cao nên cũng chẳng đậu bông hoa nào. Tóm lại các loại dây leo nhà chị năm nay là hỏng duy có khóm đậu biếc thì vẫn vượt thời gian ra hoa tím ngơ tím ngắt, còn các loại cây ăn quả thì đơm bông, kết trái. Xuống nhà bảo con trai:" giờ mẹ phó thác nốt vườn dưới sân cho con nhé, tay con mát ghe chăm cây cây tốt, chăm cá cá to:D" thế là bị 2 anh em chúng nó phản đối vì cứ bày việc chẳng thích thú gì ra bắt chúng làm

1,517
0
0

Mehuungo

Ở Festival hoa ĐL năm rồi họ vẫn trưng bày đầy hoa poppy mà, trên Sapa cũng trồng đầy ở núi Hàm rồng ý. Nhưng mà chắc ăn thì cũng ko nên gửi về Khai Tâm ạ, nếu chị Kelly thích em sẽ nhờ cô Xuân hoặc bạn em ở ĐL gửi hạt ra HN gửi tặng chị. Em mới xóa hết ảnh chứ ko post hình hoa lên cho chị ngắm, chỗ trồng hoa ý ong bướm bay lượn đông hơn hẳn.

872
0
0

kelly

Gửi bài xong mới thấy bài bác kelly. Giống cây này người ta chiết xuất lấy nhựa làm thuốc phiện nên một số nơi cấm. Em không biết chi này, giống này có được phép trồng không. Như ở Sing thì cấm trồng cả cây lẫn hạt (kể cả hạt làm bánh). Nhà mình hạt thấy bán để ăn, không biết có được phép ngắm hoa không...
Không sao đâu em, chị thỉnh thoảng vẫn nhận được hạt để làm bánh mì ấy mà nhưng toàn hạt đã xử lý. Hồi trước chị còn đánh cả cây về, qua cửa khẩu cũng chẳng thấy ai soi hỏi gì cả, nhưng chị đang sợ thổ nhưỡng của mình không hợp, hơn nữa chi này không cho quả có nhựa đặc để có thể tạo ra thuốc phiện đâu em cái hạt poppy hay để làm bánh là chi khác của họ này đấy em ạ.

872
0
0

kelly

Ở Festival hoa ĐL năm rồi họ vẫn trưng bày đầy hoa poppy mà, trên Sapa cũng trồng đầy ở núi Hàm rồng ý. Nhưng mà chắc ăn thì cũng ko nên gửi về Khai Tâm ạ, nếu chị Kelly thích em sẽ nhờ cô Xuân hoặc bạn em ở ĐL gửi hạt ra HN gửi tặng chị. Em mới xóa hết ảnh chứ ko post hình hoa lên cho chị ngắm, chỗ trồng hoa ý ong bướm bay lượn đông hơn hẳn.
Chị ưa trông những cây hoa đồng nội, giá mà có đất vườn rộng như nhà em chắc vườn nhà chị sẽ có những vạt hoa cỏ dại kiểu như bồ công anh, càng cua, poppy... cho chúng mọc bò thoải mái. Nhà chị chật chội toàn trồng cây trong chậu nên có thèm cũng chẳng biết làm sao. Hôm nào có hạt poppy cho chị xin ít nhé @};-. Nhà chị có nhiều lắm nhưng chỉ để làm bánh được thôi:D.

Em có hobby làm vườn em có biết cây navi không, nó cũng như cây vẩy ốc, leo bám vào tường. Chị đi chợ Bưởi tìm cây này hoài mà chưa thấy. Lá nó giống như lá phong, mùa thu cũng ngả vàng và đông thì trơ thân, cây này hút ẩm cho tường cực tốt. Hồi trước bảo con xin 1 đoạn cành mang về trồng nhưng thanh niên nó chẳng làm những cái việc "dở hơi" như mình.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.