Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
316
0
0

thuytruc

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Coldmoon:

Cả nhà ơi: Từ hôm à ới hạt giống hoa tới nay vì các mẹ bận Tết vả lại thời tiết lạnh quá nên ko ọp ẹp ở nhà mẹ Huungo được, nên mình vẫn chưa nhận được một hạt nào, các mẹ nào vẫn còn nhớ đến mình thì chia sẻ cho mình ít hạt hoa DYT với nhé, mình rất thích loại DYT rủ xuống như của mẹ Tuyền, mẹ Huungo và Coldmmoon. Cảm ơn các mẹ nhièu nhé.
Chị ơi em vẫn cầm hạt hoa của Tuyền gửi ra đây nhưng em chưa lên nhà mẹ Ngộ được. sozi chị nhé, để hôm nào em đỡ lười hoặc OX không bận thì em sẽ mang lên nhà mẹ Ngộ.hị hị

813
0
0

coldmoon1990

Hihi chi D, k cần lên tận hòa Lạc, Xuân Mai đâu, Mơ nhiều sim tím sẫm này lắm, 30k/cây, chị thích thì T7 này e xách về cho. Mà e quên chưa hỏi cái cây cát tường chị chăm nó thế nào, e thích nó lắm nhưng nghĩ tiểu thư đỏng đảnh nên né luôn. Chăm nó có khó k chị?
Nhà e vẫn giữ được DTY vườn ươm, cây nhỏ nhưng hoa bền bỉ, hôm nào đc chục bông là phấn khởi lắm. Cây hồng có hoa liên tục nên hơi yếu. Cây trắng ra hoa 1 lần rồi âm thầm dưỡn cành, dưỡng mầm, giờ khỏe lắm mà đang có 1 đống nụ, mỗi tội rét quá mãi chưa nở.
Ô chị không định đi đánh cái cây hoa tím sẫm 30-40k bán ngòai chợ đâu loa kèn. Chị thích cây sim mua tự nhiên hoa tím nhàn nhạt mọc đầy ngoài đồi ấy cơ mà. Cây đấy không có bán vì bán chẳng có ai mua em ạ.

Cát tường chị có làm gì đâu ngoài sàng chậu và tưới nước mà nó vẫn tươi lắm. Nhưng chị chỉ định chơi Tết thôi, sau Tết tùy cơ ứng biến em à.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

hạt cát tường Nhật của em chết toi 100%
có ai gieo hạt cát tường nhật thành công ko?

427
0
0

poppy summer

Ô chị không định đi đánh cái cây hoa tím sẫm 30-40k bán ngòai chợ đâu loa kèn. Chị thích cây sim mua tự nhiên hoa tím nhàn nhạt mọc đầy ngoài đồi ấy cơ mà. Cây đấy không có bán vì bán chẳng có ai mua em ạ.
Chị ơi, năm ngoái đi công tác Quảng Ninh em cũng đào 1 cây mua dại về trồng, nhưng rồi sớm bye nó vì nó là cây dại mình lại chăm nó như cây cảnh (suốt ngày tưới tắm...). Em khuyên chị đừng, cứ để nó sống trog môi trường của nó thôi. Nhưng nếu chị thích thì cứ mua ở Mơ, em thấy đúng là mua dại mà.

Ah, nhìn cây cúc thúy nhà chị sao mà giống cây nhà em, nó mảnh khảnh cao khoảng 7-8cm, cũng cố ra 1 cái hoa to gấp nhiều lần nó, hix. Lại Gato cái đám DYT nhà chị lần nữa.

@SD: em bảo chị là trồng thược dược mau quá nên chị nhổ cái cây còi nhất (nhân tiện ngắm cái củ của nó), thật ra chị muốn nhổ đi vài cây nữa nhưng lại tiếc.

@chị Bầu lào: đám 10h trắng nhà em dạo này thảm quá, chắc đợi nó hồi sinh rồi em sẽ share cho chị nhé.

1,284
1
0

small_dracula

Chị ơi, năm ngoái đi công tác Quảng Ninh em cũng đào 1 cây mua dại về trồng, nhưng rồi sớm bye nó vì nó là cây dại mình lại chăm nó như cây cảnh (suốt ngày tưới tắm...). Em khuyên chị đừng, cứ để nó sống trog môi trường của nó thôi. Nhưng nếu chị thích thì cứ mua ở Mơ, em thấy đúng là mua dại mà.
@SD: em bảo chị là trồng thược dược mau quá nên chị nhổ cái cây còi nhất (nhân tiện ngắm cái củ của nó), thật ra chị muốn nhổ đi vài cây nữa nhưng lại tiếc.
Hi, đừng nói là chị nhổ cây thược dược đó lên vứt nghen?!!
Chị ơi, lí do cây Mua chết vì bị tưới nhiều xem ra không chính đáng. Nó tuy là cây vùng đồi, chịu hạn tốt, nhưng em đã gặp loại này sống ở các bờ mương, nghĩa là nó chịu nước cũng ok lắm.
Hơn nữa đã biết nó ưa khô thì mình tưới ít là được mà.
Chị coldmoon cố gắng đào mấy cây già to gốc, về mình cắt tỉa gọn cành lại nhìn sẽ đẹp hơn cây non. Nhưng nếu không yên tâm chị có thể đào thêm vài cây con về trồng chậu, đề phòng cây to bị chết, tụi cây con đào về dễ sống hơn.

1,284
1
0

small_dracula

Lay ơn sau mấy ngày mưa gió tan tác hết cả

Thu hải đường ra ngoài giàn là lá đỏ quẹc liền

Thu hải đường

Chua me

Sậy lan

1,284
1
0

small_dracula

He, cây Đào tết mà giờ mới rộ

Trà cũng rộ

Huệ giờ mới nở

Khoe nốt tụi Hồ điệp ngoài giàn

CC pachyclada, chuẩn bị ra hoa trên cuống hoa cũ

9
0
0

vanbtx02

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Chào cả nhà.Ở đây vui ghê mà giờ này tôi mới biết.Lại gặp cả người quen nữa mới vui chứ.Các bạn cho tôi tham gia với nha.Tôi rất thích trồng hoa (mặc dù trồng nhưng chưa cây nào ra hoa gết á-Có quỉ nhỏ Smal làm chứng....)
Cảm ơn nhiều.

9
0
0

vanbtx02

Quỉ nhỏ quá chừng hoa đẹp quanh nhà mà giấu nhẹm chỗ này nha.Nhưng quả thật các bạn lên tầng nhanh quá đi thôi.Tôi leo hoài mới tới nè.ra mắt cả nhà mà chưa có quà gì hết-xí hổ quá,Hẹn ngày mai tìm quà ra mắt mọi người nha.?Chúc cả nhà ngủ ngon,sáng mai còn dậy sớm đi làm.Hẹn gặp lại....

1,284
1
0

small_dracula

Hi, cô Vân định qua đây tranh chức già nhất vườn đó à?!! Chào mừng cô!
Không dám giấu nhẹm đâu ạ, con vừa mới post một loạt hình bên phố. Nhà cô có Huệ và Chu đinh nở hoa rồi còn gì, con tìm mỏi mắt chưa có ai địch lại 10 loại Chu đinh của cô.
Ở đây đông vui nên lên tầng nhanh lắm, cô nhớ về mua "Gân cốt hoàn" nhai thêm nha.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

There are currently 2 users browsing this thread. (2 members and 0 guests)

Như là chị này đi ngủ không thoát máy ấy nhể. Ngày mai sang trang em tín nhiệm chị JC xây nhà mới đó!

9
0
0

vanbtx02

Chào cả nhà.Chúc một ngày vui vẻ.

;)
Vườn tôi mới chỉ có hạc đỉnh đang chuẩn bị nở hoa thôi.Còn chu đính thì nhiều hoa lắm.Nhưng tôi khoe ra đây các bạn đừng cười nha.Để tôi đọc lại những trang trước cho hết rồi khoe hoa một thể.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,501
0
0

Haidang02

Quỷ ơi quỷ, hồ điệp chị nhỡ tay tưới nhiều nước giờ nó rụng hết cả lá rồi, liệu nó còn sống được nữa không hả em ?

832
0
0

Phụng Hàm

Em chào chị Đèn và cả nhà ngày mới. Chị ngưng tưới đi, kiểm tra rễ nếu không còn tươi mà có hiện tượng ủng thì nhổ cây lên cắt bỏ toàn bộ rễ bôi vôi khử trùng vết cắt. Nếu lá nào ủng thì cũng cắt hết luôn loại bỏ toàn bộ chỗ ủng để tránh lây lan và cũng bôi vôi vết cắt chị nhé sau đó để nơi râm mát chừng tuần rồi trồng lại bằng than củi. Nếu chị chăm chỉ tưới vậy nên dùng than củi ạ. Thường thì làm như thế này nhưng nếu chị có cái hình thì sẽ tốt hơn. Chị chụp hình tổng thể, hình cây, hình gốc cây nếu còn nguyên và hình gốc nếu nhổ lên rồi em và Q sẽ dễ tư vấn cho chị hơn. Nếu chị thích trồng HĐ em sẽ bày chị cách cho chị trồng ngon lành hơn.

832
0
0

Phụng Hàm

Chào mừng cô Vân tham gia cùng nhà mình. Cô qua đây là già vườn rồi còn gì. Chúc mừng cô. Cô đọc hết các tầng rồi sẽ nhận ra con hỉ?

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Em chào chị Đèn và cả nhà ngày mới. Chị ngưng tưới đi, kiểm tra rễ nếu không còn tươi mà có hiện tượng ủng thì nhổ cây lên cắt bỏ toàn bộ rễ bôi vôi khử trùng vết cắt. Nếu lá nào ủng thì cũng cắt hết luôn loại bỏ toàn bộ chỗ ủng để tránh lây lan và cũng bôi vôi vết cắt chị nhé sau đó để nơi râm mát chừng tuần rồi trồng lại bằng than củi. Nếu chị chăm chỉ tưới vậy nên dùng than củi ạ. Thường thì làm như thế này nhưng nếu chị có cái hình thì sẽ tốt hơn. Chị chụp hình tổng thể, hình cây, hình gốc cây nếu còn nguyên và hình gốc nếu nhổ lên rồi em và Q sẽ dễ tư vấn cho chị hơn. Nếu chị thích trồng HĐ em sẽ bày chị cách cho chị trồng ngon lành hơn.
Cảm ơn em, để chị về chị kiểm tra xem tình nó đến đâu rồi nhé. Lá thì nó rụng trụi cả rồi ...

832
0
0

Phụng Hàm

Ôi, chị ơi nếu rụng trụi hết rồi thì khả năng cứu được là... không có ạ. Thôi kiếm cây khác rồi em chỉ cho chị trồng năm sau đua với hoa nhà Q ạ.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Thu hải đường

Chua me
[/IMG]
Nhà chị cũng có chậu này đang ra hoa, hoa thì giống hệt mà lá chị nhớ nó tròn tròn chứ không nhọn nhiều thế này, để trưa về ngó lại xem sao. Hôm qua ngoài chợ nhà chị họ bán 50k/ chậu khoảng 5,6 cành hoa cao cao.
Chua me dễ thương nhỉ :)

813
0
0

coldmoon1990

Cây bán ở Mơ hoa tím ngắt như mực tím mà em, đầy nụ. Lá thì hơi dày gân lá nổi. Chị không nghĩ hoa mua dại lại có màu tím như thế đâu.

Hi, vụ cây mua dại. Chị chắc chắn sẽ đánh 1 vài cây về thử nghiệm. Định từ năm ngoái cơ em. Chị nghĩ là cây cảnh vứt ra môi trường dại thì khó hơn là cây dại đem về môi trường cảnh. Hơn nữa, phải chăm mới khó, chứ đem nó về mà lại được phép bỏ bê ít tưới tắm thì còn gì dễ hơn nữa hả em. Chị định xúc cả đám đất đồi đấy về cho nó luôn. Tuy nhiên về chị sẽ trộn thêm cho nó tý phân còi. Hi hi, thử xem. Sàng năm sẽ có kết quả.

813
0
0

coldmoon1990

Chua me
Sậy lan
Mê tít cả đám lay ơn, Lan sậy, Chua me của SD. Nhưng mê nhất là chua me em ơi. Nhà chị cũng có chua me mà chưa bao giờ ra hoa được, sao em mát tay quá vậy.

Chị sẽ kiếm cả cây mua già gốc to và cả cây non, nếu có. E là gần Hà Nội không sẵn đến vậy, nhưng biết đâu he he. Hy vọng giờ nhiều kinh nghiệm hơn chị sẽ trồng được mua dại. Mấy năm rồi chị cũng đã từng đánh chè xanh ở trên đồi về trồng và cũng ổn. Năm đầu cây tươi tốt ra lá hoa nụ quả chi chit. Sau chết mất vài cây. Tại hồi đó chị chưa có kinh nghiệm. Nếu bây giờ trồng lại thì chắc chắn chị sẽ làm luôn nửa xe đất đồi về đổ để trồng chè cho chắc chứ không vớ vẩn như hồi nào. Năm nay biết đâu nếu có hứng chị sẽ trồng lại đám chè chơi, thay đất cho chúng nó chẳng hạn. Tuy nhiên chỗ đó không có nắng nên không hy vọng nhiều.

Cây sim mua rễ cọc hả SD?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.