Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Hị hị, DYT bụi mà em (có nơi còn gọi đó là Dã Yên Thảo)
hihi, em chỉ biết mỗi DYT như của chị Dung, chị Hương post lên thôi ạ:)
em mới tập tành trồng hoa được nửa năm, thấy cái gì cũng lạ hết chị ơi :)

872
0
0

kelly

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Chị vừa du hành đầu năm đến Bát Tràng về. Mua được rất nhiều chậu hoa xinh xinh với giá 7K/chiếc. Cái to nhất có 15k. Mua về rồi chưa biết trông cây gì vào những cái chậu đó.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Trời sao mà mua được rẻ vậy chị? Kem mua toàn đắt hơn cả ở nhà nên về không chiếc nào cả. À có mấy cái lạ lạ cũng bấm bụng mua tạm. Được cái nghịch thoải mái.

317
0
0

tuyen-virgo

J.C: trong mớ hoa em hỏi, có hoa Cẩm Nhung (lá giống rau răm, hoa giống cẩm chướng)
Chị Coldmoon: Cát Tường nhà Chị bền quá, Chị nhỉ. Dạ Yên Thảo hoa nhiều quá, đã đã!
Chị Hương: Dạ Yên Thảo tím màu đẹp quá Chị ha, cây cũng khác nữa, có vẻ cứng cáp hơn DYT trong nước nhiều.
Cả nhà: Tiên Ông đã tàn, thì cái củ quyết định xử lý thế nào đây?
Đây là dư âm của hoa Tết nhà mình:
Cây mai do chính tay mình chăm, năm nay hoa đến tận mùng 10 vẫn còn nở, hoa rất to:

Hoa ở ban công:

Hoa ở Đà lạt:

Hoa này không biết phải hoa ốp-lết không nữa? Có nhổ trộm được 1 bụi mang về trồng thử:

Dạ yên thảo giâm cành, chuẩn bị ra hoa:

792
0
0

J.C

Hoa nhà chị Tuyền quá đẹp, quá rực rỡ luôn. Hic hic. DYT của em màu thì tươi như thế, sao chụp lên nó cứ nhờ nhờ, chắc SOny chụp ko chuẩn màu. Chị tỉa DYT thế nào để nó thưa đẹp vậy? Cây của em tốt quá, hoa lá chen chúc, mọc lại còn sát nhau ko có khe hở giữa các lá, em ko biết nên tỉa thế nào?
Em thích cây hoa màu tím Đà Lạt của chị, trông yêu ghê.

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Chị thấy um tùm thì tỉa bớt các cành mỏng, yếu, đồng thời tước bỏ lá ở gần gốc để dễ tưới, với lại lá gần gốc hay bị úng vàng, dễ tạo điều kiện thuận lợi cho mấy con rệp sáp phát triển, nên tốt nhất là vặt trụi lá gần gốc, hìhì.
Hoa Tím ở Đà lạt Chị thấy lạ, đẹp mà không biết tên gì, giống hoa Sim, J.C nhỉ!

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Có cây hoa tím của Tuyền, cây hoa tím trong blog của chị Út, ôi thèm quá là thèm ...

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Hehe, Ong cũng muốn biết câu trả lời
đã cắt cành, nhổ củ lên phơi rồi, hehe làm gì tiếp với nó đây nhỉ?
Chiên gia tiên ông đâu rồi????

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 5

Tuyền bỏ bom khủng bố :p

Em thích cây hoa màu tím Đà Lạt của chị, trông yêu ghê.
Có cây hoa tím của Tuyền, cây hoa tím trong blog của chị Út, ôi thèm quá là thèm ...
Hoa tím này chợ Mơ mình thấy có bán . Thứ 7 này 2 nàng du xuân đến đó đi .

Tiên ông nhà mình vẫn để nguyên vì thấy nó đang phát triển . Ong bạo tay nhỉ;)

169
0
0

bầu lào

Coldmoon: Nhìn DYT nở um tùm đẹp mê mẩn, DYT của chị mua ở vườn ươm ko vươn dài được như của em mà hiện nay nó cũng chẳng có hoa tí nào, em trồng hoa ngày càng lên tay, liên tục nổ đại bác làm chị ngất ngây, chị đăng ký hạt giống hoa DYT nhé khi nào có thì NT chị với nhé.

Cả nhà ơi: Từ hôm à ới hạt giống hoa tới nay vì các mẹ bận Tết vả lại thời tiết lạnh quá nên ko ọp ẹp ở nhà mẹ Huungo được, nên mình vẫn chưa nhận được một hạt nào, các mẹ nào vẫn còn nhớ đến mình thì chia sẻ cho mình ít hạt hoa DYT với nhé, mình rất thích loại DYT rủ xuống như của mẹ Tuyền, mẹ Huungo và Coldmmoon. Cảm ơn các mẹ nhièu nhé.

250
0
0

tanh

Hoa ở Đà lạt:

[/QUOTE]
Hi, chị Tuyền lâu lắm mới vào nha, chị mới đi đâu à? hoa này em cũng đang định bảo là ở Mơ bao giờ cũng có 1 hàng, là loại sim gì ấy, em quên mất tên rồi. Thấy hay hay nhưng mà hỏi 1 khóm nhỏ xíu hình như đã 30 hay 50k rồi (tự dưng trong đầu hiện ra 2 mức giá này) nên chưa dám xuất tiền, hihi, chị JC và chị Ong có muốn thì Mơ thẳng tiến nhé, em thấy phiên nào cũng có ạ. Nói mới nhớ, lâu lắm em không đi Mơ, huhu
Tiên ông và Thuỷ tiên nhà em cũng đều sắp tàn rồi. Vẫn chưa dạm đụng đậy gì với nó, làm gì đây nhỉ? có lẽ là câu trả lời muôn người muốn biết :))

813
0
0

coldmoon1990

Hi, chị Tuyền lâu lắm mới vào nha, chị mới đi đâu à? hoa này em cũng đang định bảo là ở Mơ bao giờ cũng có 1 hàng, là loại sim gì ấy, em quên mất tên rồi. Thấy hay hay nhưng mà hỏi 1 khóm nhỏ xíu hình như đã 30 hay 50k rồi (tự dưng trong đầu hiện ra 2 mức giá này) nên chưa dám xuất tiền, hihi, chị JC và chị Ong có muốn thì Mơ thẳng tiến nhé, em thấy phiên nào cũng có ạ. Nói mới nhớ, lâu lắm em không đi Mơ, huhu
Tiên ông và Thuỷ tiên nhà em cũng đều sắp tàn rồi. Vẫn chưa dạm đụng đậy gì với nó, làm gì đây nhỉ? có lẽ là câu trả lời muôn người muốn biết :))
Hoa này họ cũng gọi là sim tím. Chợ Bưởi nhiều lắm lắm và 40k cả nhà nhé. Bán ở cái hàng giữa đường HHT, xế đối diện Fivimart, trên vỉa hè ấy, nhiều lắm, bày mấy chục bao luôn. Tớ thích hoa sim hoa mua lắm nên đã định mua rồi nhưng ngắm kỹ lưỡng lại thấy nhiều nụ nhiều hoa quá mức trông không còn giống loài sim mua tự nhiên nữa, thế là tớ lại thôi. Giờ nhìn hoa tím của Tuyền lại tiếc - nhưng đành tự an ủi là ở trong tay Tuyền thì hoa lá cành gì chả đẹp cơ chứ nhỉ. Và cũng rút kinh nghiệm là chả nên săm soi kỹ lưỡng quá bất cứ thứ gì he he.

@Ong: Tiên ông: chị đã cắt cành và trồng lại củ từ lâu rồi. Cứ trồng xuống đất bình thường thôi, để xem nó có sống không. Chị nghĩ là sống, có điều sang năm có ra được hoa không thôi. Chúng ta thử nghiệm xem sao nhỉ.

@Tuyền: Tết SG nóng lắm không em? Cây mai của Tuyền đẹp há Tuyền. Chị kô thích mai vàng mấy nhưng chị thấy cây của em hay ghê, mà lại tự chăm mà ra hoa ngon lành thế nữa chứ.

@Mehuungo: để chị dặn ông hàng xóm hỏi trong vườn quanh đây. Bưởi đầy, vấn đề đánh về thế nào thôi. Em có trồng Bưởi chiết cành không chị xin bạn chị cho, nhưng hình như không phải Bưởi Diễn. Hôm đi chợ Viềng chị mua được 2 cành quýt chiết, vẫn chưa có thời gian trồng nhưng cành tươi tỉnh lắm. Sang năm mà chị trồng được quýt nữa thì khoe khoang kinh lắm đây.

Sao MG Mỹ nhà em có màu hay nhỉ - của chị hoa to hơn, và màu tím mực tím hơn. Chị thichs cái màu tím xanh của em.

@chị bầu lào: Chị ơi, chị mà cũng kiên trì gieo hạt hoa được em nể chị ghê. Vâng, em sẽ kiếm hạt DYT. Màu DYT nhà em bình thường thôi, không phải hàng độc (trừ lịa màu cờ mua ở Thái). Nên vài bữa nữa em ra công viên chỗ nhà em gom sẽ có nhiều màu đẹp lắm. năm ngoái em cũng vặt được bao nhiêu là bao nhiêu. Nhà em có rất nhiều hạt bìm bìm dại, ai lấy ới em. Trồng thằng này dễ, cây khỏe, nhiều hoa chị ạ. Em không thích mấy chú ngoại quốc bằng thằng này.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
792
0
0

J.C

HI chị Coldmoon, em nhận được củ Tulip của chị rùi. E hồi hộp quá chưa biết nên làm gì với nó đây ạ.

1,284
1
0

small_dracula

Hoa Tím ở Đà lạt Chị thấy lạ, đẹp mà không biết tên gì, giống hoa Sim, J.C nhỉ!
Là Hoa Mua, để khi nào có thời gian em kiểm tra lại xem cây bản địa có thằng nào như vậy không, nếu không thì lại là cây nhập nội hoặc cây đã được lai tạo.
@ chị coldmoon: Hì, cây mà nhiều nụ nhiều hoa quá chị không thích thì khi nó lên nụ mình vặt bớt chứ lo gì. Mà chị thích trồng Mua không, trong em nó mọc đầy đồi.

813
0
0

coldmoon1990

Là Hoa Mua, để khi nào có thời gian em kiểm tra lại xem cây bản địa có thằng nào như vậy không, nếu không thì lại là cây nhập nội hoặc cây đã được lai tạo.
@ chị coldmoon: Hì, cây mà nhiều nụ nhiều hoa quá chị không thích thì khi nó lên nụ mình vặt bớt chứ lo gì. Mà chị thích trồng Mua không, trong em nó mọc đầy đồi.
Em nhận được tulip chưa?

Chị nghĩ cây này nhập, có thể từ Thái, vì bên Thái nhiều lắm. Vặt bớt có mà tiếc đứt ruột em à.

Chị có muốn cây Sim cây Mua, nhưng thứ nhất là chả dám đề nghị gửi từ trong QB ra he he. Thứ 2 là ngoài Hà Nội có mà, chỉ cần chịu khó ra cách HN vài chục cây là sẽ kiếm được Sim Mua thôi. Năm ngoái chị đã rắp tâm đánh một vài cây về rồi đấy chứ, nhưng hôm ấy đi tay không, thử nhổ không được. Dự tính hôm khác mang cuốc xẻng đi đào, nhưng nắng nóng quá nên sợ cây toi. Chị đang định tuần này tuần sau chị sẽ đi Hòa Lạc hoặc mạn Hòa Bình Xuân Mai đánh Sim Mua về trồng đây. Mùa xuân mưa phùn thế này chắc là ổn.

813
0
0

coldmoon1990

Hi chị Coldmoon, em nhận được củ Tulip của chị rùi. E hồi hộp quá chưa biết nên làm gì với nó đây ạ.
Trồng vào giá thể trộn cát giống công thức của chị Tuyền đi em. Vừa đảm bảo đủ chất vừa thông thoáng. Chị thì nghĩ củ mình chơi lấy hoa 1 lần nên chả quan trọng lắm vụ dinh dưỡng, không cần trộn thêm phân.

Chị cũng chưa trồng được tulip của chị đâu. Cũng lo cho các em ấy lắm nhưng không bói đâu ra thời gian.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

J.C:

Hehe, Ong cũng muốn biết câu trả lời
đã cắt cành, nhổ củ lên phơi rồi, hehe làm gì tiếp với nó đây nhỉ?
Chiên gia tiên ông đâu rồi????
@Ong: Tiên ông: chị đã cắt cành và trồng lại củ từ lâu rồi. Cứ trồng xuống đất bình thường thôi, để xem nó có sống không. Chị nghĩ là sống, có điều sang năm có ra được hoa không thôi. Chúng ta thử nghiệm xem sao nhỉ.
Em Rùa hướng dẫn trồng tiên ông thế này cả nhà ơi: hoa tàn thì cắt cành hoa đi, đừng cắt sát gốc quá rồi cứ để thế cho củ khô dần dần, đến tầm tháng 6,7 là củ đã khô hẳn thì đào củ bỏ ngăn mát tủ lạnh, đên tháng 12 trồng lại.
Quy trình là thế nhưng nhà mình mua củ tiên ông ngoài chợ đã có hoa rồi là họ trồng sớm để chơi tết nên chắc quy trình của mình sẽ dịch sớm lên, củ trồng nước thì chắc là không giữ được đến mùa sau đâu ạ.

813
0
0

coldmoon1990

J.C: trong mớ hoa em hỏi, có hoa Cẩm Nhung (lá giống rau răm, hoa giống cẩm chướng)
Chị Coldmoon: Cát Tường nhà Chị bền quá, Chị nhỉ. Dạ Yên Thảo hoa nhiều quá, đã đã!
Tuyền ơi, phải report không quên mất. Có bao giờ em đếm hoa DYT nhà em không đấy? Sáng nay chị đếm 1 cụm DYT được 42 bông, cụm ở vị trí không ăn ảnh chả chụp được có 62 bông, kinh khủng chưa?

Cát tường vẫn còn tươi lắm, chị cắt mấy bông tàn đi và vẫn chưng ở tam cấp, mọi người đến toàn hỏi hoa giấy à thôi, vì đẹp quá không tin được là hoa thật.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Hihi chi D, k cần lên tận hòa Lạc, Xuân Mai đâu, Mơ nhiều sim tím sẫm này lắm, 30k/cây, chị thích thì T7 này e xách về cho. Mà e quên chưa hỏi cái cây cát tường chị chăm nó thế nào, e thích nó lắm nhưng nghĩ tiểu thư đỏng đảnh nên né luôn. Chăm nó có khó k chị?
Nhà e vẫn giữ được DTY vườn ươm, cây nhỏ nhưng hoa bền bỉ, hôm nào đc chục bông là phấn khởi lắm. Cây hồng có hoa liên tục nên hơi yếu. Cây trắng ra hoa 1 lần rồi âm thầm dưỡn cành, dưỡng mầm, giờ khỏe lắm mà đang có 1 đống nụ, mỗi tội rét quá mãi chưa nở.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.