Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Sao em lại không được nghỉ ngày lễ cũng không được nghỉ bù nhỉ, chị tưởng toàn dân toàn quân như nhau tất chứ? Đi xe ngày lễ đông đúc mệt lắm, khổ thân em. Chị kô dám đi xe máy xa nên khả năng di chuyển bị hạn chế và phụ thuộc ghê gớm vào lão chồng - chứ nếu không chị tháp tùng em ngay. Sao em chối không lấy cây DYT mà rồi lại lên Bưởi mua? Em bảo chỉ lấy hạt thôi mà?

La la la là chị đã nhận được mấy cây tiêu xanh non mượt mà PH nhé. Thank you em và nàng Ong lâu lâu rất rất nhiều. Chiều nay sẽ chuyển sang chậu đất đỏ xịn Buôn Ma Thuột, vài năm nữa ra trái thì kinh nhỉ, bán gây quỹ thuy vuong nhé :">:">:">.

Em mà đưa tin vụ trảm rễ trảm lá của em lên đây sớm thì chị đã không run tay thế lúc trảm rễ cây chà là. Cắt đi cả rỗ rễ to tướng em biết không, giá mà nấu nước uống được thì đỡ phí phạm :D. Thôi cũng may là làm bừa mà cũng trúng kỹ thuật, không lường trước nó tốt rễ cỡ đó nên không hỏi các chiên da trưỡc.

Em nhớ ngó nghiêng vụ kia cho chị nhé. Vèo cái là đến tháng 8 tháng 9 đảo gốc cho nó đấy. Nhớ em nhé.
Chị ơi em không nhiều kinh nghiệm như Q nên cứ làm thôi chứ biết đâu mà nói ạ. :D Hì. Còn chuyện em không được nghỉ hi hi cả trường em như thế chứ có riêng mình em đâu chị. Hiệu trưởng bảo nghỉ ở nhà làm gì lắm cho sinh ... đi làm cho trường phát triển ạ. (Chả là chúng em sắp được nâng cấp lên đại học ạ)
Không phải em chê DYT của chị đâu, mà em nghĩ chị phải đi mua. Của một đồng công một nén bọn em còn ngại đi để chị đi em thấy không đành. Mà đúng là em thích gieo hạt thật chị ạ. Gieo hạt mình mới chăm được cây như ý. Nhưng bữa đó không có gì để rước về nên em mới rước em nó đó ạ. Mục tiêu của em là săn lan cơ chứ không phải mấy em ý. Chị đừng giận em nhé. Mà chị để ý hộ em cái vụ giá treo chậu nhé. Mà bọn hoaau có báo với em là họ sẽ bán cây cho mình nhưng không phải bây giờ mà là lần sau ý ạ. Họ nói là lần đầu lắp đặt và làm tốn chút còn lần sau chỉ có cây và dinh dưỡng thôi nên rẻ hơn ạ. Em mà ở HN là em bon chen với chị vụ này rồi đấy. Em đặt lấy 9 chậu mà nó không mang về HD mà bắt em qua yên viên lấy đó ạ. Em mà thuê một chuyến xe thì chắc em chết mất. Xã em cắt viện trợ cho cái tội ăn chơi thì em không có đường thành minh hi hi...
Tiêu thì chị cứ trồng chứ nó ở nhà em nhiều hơn cả tuổi em rồi mà có hoa nhưng chẳng khi nào thấy có trái cả. Chị cắm cái ống nhựa to to chút vào giữa làm cọc cho nó leo lên rồi nó xanh um là ngon lành thôi.
Vụ kia chị cứ yên tâm nhé.
Chị cứ thu hoạch hạt DYT đi khi nào có thì cho em xin là được rồi ạ. Em đang sung sướng với lũ hạt J.C gửi đấy chị ạ. Ngày nào cũng nghía và nghía mãi hi hi...

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Chị ơi em không nhiều kinh nghiệm như Q nên cứ làm thôi chứ biết đâu mà nói ạ. :D Hì. Còn chuyện em không được nghỉ hi hi cả trường em như thế chứ có riêng mình em đâu chị. Hiệu trưởng bảo nghỉ ở nhà làm gì lắm cho sinh ... đi làm cho trường phát triển ạ. (Chả là chúng em sắp được nâng cấp lên đại học ạ)
Không phải em chê DYT của chị đâu, mà em nghĩ chị phải đi mua. Của một đồng công một nén bọn em còn ngại đi để chị đi em thấy không đành. Mà đúng là em thích gieo hạt thật chị ạ. Gieo hạt mình mới chăm được cây như ý. Nhưng bữa đó không có gì để rước về nên em mới rước em nó đó ạ. Mục tiêu của em là săn lan cơ chứ không phải mấy em ý. Chị đừng giận em nhé. Mà chị để ý hộ em cái vụ giá treo chậu nhé. Mà bọn hoaau có báo với em là họ sẽ bán cây cho mình nhưng không phải bây giờ mà là lần sau ý ạ. Họ nói là lần đầu lắp đặt và làm tốn chút còn lần sau chỉ có cây và dinh dưỡng thôi nên rẻ hơn ạ. Em mà ở HN là em bon chen với chị vụ này rồi đấy. Em đặt lấy 9 chậu mà nó không mang về HD mà bắt em qua yên viên lấy đó ạ. Em mà thuê một chuyến xe thì chắc em chết mất. Xã em cắt viện trợ cho cái tội ăn chơi thì em không có đường thành minh hi hi...
Tiêu thì chị cứ trồng chứ nó ở nhà em nhiều hơn cả tuổi em rồi mà có hoa nhưng chẳng khi nào thấy có trái cả. Chị cắm cái ống nhựa to to chút vào giữa làm cọc cho nó leo lên rồi nó xanh um là ngon lành thôi.
Vụ kia chị cứ yên tâm nhé.
Chị cứ thu hoạch hạt DYT đi khi nào có thì cho em xin là được rồi ạ. Em đang sung sướng với lũ hạt J.C gửi đấy chị ạ. Ngày nào cũng nghía và nghía mãi hi hi...
Họ cho em qua Yên viên lấy ư? Thế còn đỡ. Có mẹ đề nghị qua lấy họ không cho luôn cơ. Chị đang nghĩ hay bảo nó mang qua nhà chị rồi chị chịu khó đi chơi mang cho em. Nhưng 9 chậu thì xe chị không chở được, chị nghĩ chỉ được 4 chậu thôi, 3 chậu trong cốp, 1 chậu ghế sau. Nhưng để trong cốp sợ hỏng béng hoa. Hài.

Yên tâm vụ giá treo chậu, chị sẽ ra đó. Nó làm việc trái khoáy - mình nghỉ nó cũng nghỉ còn nói làm gì.

Ban công nắng buổi sáng và ko bị mưa thì quá lý tưởng để trồng hoa đặc biệt là hoa DYT, nếu thích thì cứ làm đi nhưng để qua cái mùa hè nóng này đã, khoảng tháng 8 lắp đặt là được rồi. eo ôi lúc ý mọi người đi qua ngõ nhà em ko cẩn thận lại bị va chạm xe vì cái tội mải ngắm nhìn hoa đẹp.
Trước đây chị muốn lắp đặt để họ làm luôn cho cái giá đỡ bằng sắt nhưng bây giờ có khung giá đỡ rồi nên chị ko làm nữa, ban công nhà chị ko có nắng nên hoa chỉ nở vào mùa này còn mùa đông thì ngủ im, muốn có hoa chơi chị phải mang nó lên sân thượng khi nào có nụ mới mang xuống nên đôi khi cũng ngại lắm. Ghét cái cty này ghê vì họ chỉ lắp đặt chứ ko bán hạt giống cũng như cây con bây giờ lại còn bắt ép làm những 5 chậu . Giá như có nơi bán cây con giống như của hoaau thì chị em mình ko cần đến chúng nó... Chúc em đạt được ước mơ của mình, muốn tặng hoa em mà mò mãi chả thấy cái hình nào cả.
Ô chị ơi, mấy chậu DYT Sài gòn của nhà em mà ai đi qua cũng ngước lên nhìn vui lắm chị ạ. Mỗi tội 3 chậu bị bệnh héo lá chết dần giờ còn mỗi chậu mà hoa vẫn tưng bừng suốt chị ạ, hàng trăm bông thì phải nhìn chứ hi hi. 1 cây tím chỉ được chục bông, còn cây đỏ đun thì cả trăm bông luôn. Tuy nhiên lá không mướt như hồi Tết nữa. Em nghĩ chỉ cầm cự được tháng nữa là giỏi. Nhưng thế cũng là được 5-6 tháng rồi còn gì.
Nhưng không riêng gì DYT mà em thay các loại hoa quanh năm, loại nào cũng tưng bừng hoa nên vẫn được trầm trồ suốt đấy chị, chả cưa gì DYT đâu chị. Nhà mình dân dã đời thường, cứ có tý hoa vào là trông đẹp đẽ sinh động hẳn ngay, chẳng cứ phải chi chít hoa như công viên hay DYT đâu. Em vẫn mê tít cái đám DYT chân dài dáng mảnh mai của chị, thẳng có cái đẹp của thẳng mà chị. Em trồng đám thẳng toàn bị héo lá chết nhiều lắm chứ không được như của chị đâu ạ.

Ban công nhà em không bị mưa thì là cái chắc, vì chỉ chìa ra ngoài ít thôi và cái hướng này không bị tạt mưa. Nhưng nắng thì hình như mùa hè sẽ nắng tạt cả sáng cả chiều vì nhà em quay hướng Nam (không phải Đông Nam, em nhầm). Em không nhớ nữa chị vì mùa hè nắng chếch khác mùa đông chếch khác mà. Giá đợi được đến tháng 8 như chị nói thì đúng kiểu nhất đấy, đất trời vừa phải. Nhưng em trót đặt rồi. Nếu họ mang đến cho em thì em sẽ thử nghiệm làm chuột bạch cho vườn nhà mình: chơi hoa giữa mùa hè nóng bỏng xem sao. Tháng 8 ngon lành em lại đặt tiếp, nếu có hạt thì ta gieo hạt. Em nghĩ là không chỉ hạt giống mà cả nước dinh dưỡng của họ nữa mới thành chuyện chị ạ. Mình trồng chắc vẫn lắm hoa nhưng không bằng của họ. Nhưng chị em mình có yêu cầu cao đâu chị nhỉ. Chị yên tâm em sẽ thu gom hạt khắp nơi. Em mới có thêm nguồn ổn định từ Mỹ nữa rồi nên mua hạt mua củ thì dễ ẹc. Lâu dài em sẽ bắt nó đi kiếm hạt hoa cho chị em mình, chị em mình cứ từ từ tính chuyện lâu dài chị ạ.

Hôm nọ em thấy lớp bên kia nói cái vụ hoa nọ hoa kia em lên mạng tra thì hình như hoa của bọn hoa âu cũng có 2 loại, cả DYT lẫn petunia-like. Loại hoa to là DYT còn loại nhỏ là million bells thì phải. Thôi để em thử nghiệm cái biết ngay.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
357
0
0

bachtue

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Cả nhà ơi, hôm trước em đi chợ Mơ, tha mấy cây này về mà không biết tên các em nó là gì, cả nhà giúp em với nhé

Cây này hoa trắng, mùi cực kỳ thơm.

Tặng cả nhà một seri các em cẩm chướng, chỗ này em trồng có 1 tẹo thôi mà đã có 7 kiểu hoa

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Chị quê QB sống ở Đà nẵng, khi mô vô Đà nẵng thì nhớ ới chị hi. Cây ni chị thích vì mùi thơm của nó mà cả vườn chỉ có mỗi một mình nó thôi, chị sẽ thử theo cách của Q, thank em nhiều.
Hi, quê quá, em lại tưởng chị đang ở Lệ Ninh!

1,284
1
0

small_dracula

@ Kem ơi, có chụp hình cho K rồi đấy, nhưng "xóa mù" thế nào đây nhể, post lên đây sợ thành sờ-pam, mà đang phân vân nên nói sơ hay nói kỹ

1,517
0
0

Mehuungo

Bạch tuế : Cây thứ 3 là hoa dành dành, tên mỹ miều hơn là Bạch thiên hương. Hoa này dân dã nên chị nghĩ em phải biết chứ nhỉ? nó thường được trồng ở bờ ao, hoa sai và thơm.

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Bạch tuế : Cây thứ 3 là hoa dành dành, tên mỹ miều hơn là Bạch thiên hương. Hoa này dân dã nên chị nghĩ em phải biết chứ nhỉ? nó thường được trồng ở bờ ao, hoa sai và thơm.

Em cũng biết cây hoa đó, thơm dã man ý!!! Trồng nhiều còn có cảm giác hăng hắc! :)
Mà chị H ơi, có măng rồi đấy nhé, nó đang ở nhà chị Ong ạ!!

273
0
0

meby

Hoa này trồng khá lâu rồi giờ mới nở lứa đầu tiên, không biết hoa gì nhờ mọi người chỉ giúp, thanks.

Sứ

Cẩm cù nhà mình cứ rụng hết hoa còn cuống, đợt khác lại đâm hoa trên cuống đó, chả hiểu sao nó không rụng luôn cuống để lần sau ra cuống khác có phải đẹp hơn không?

Mượn tạm người mẫu này chụp hình với cây hoa khổng lồ, chưa bao giờ vườn hoa mình lại có cành hoa lớn đến thế.

Em này khoe rồi

273
0
0

meby

Hi, quê quá, em lại tưởng chị đang ở Lệ Ninh!
Chị đã giới thiệu từ đầu rồi mà, nhưng nỏ có chi mô, chị nhận ra em là đồng hương từ câu nói "cả nác cả xác" của em đó, lên đây gặp đồng hương vui quá.

792
0
0

J.C

Dã yến thảo nhà em sắp ngủm rồi các bác ơi, :D. Sau 1 năm phát triển chắc rễ nó đã kín cả chậu to rồi, cứ nắng to là nó héo queo. Đành trồng đợt khác vậy..

813
0
0

coldmoon1990

Dã yến thảo nhà em sắp ngủm rồi các bác ơi, :D. Sau 1 năm phát triển chắc rễ nó đã kín cả chậu to rồi, cứ nắng to là nó héo queo. Đành trồng đợt khác vậy..
J.C ạ. Em thực sự là cao thủ DYT đấy, trồng được một năm mà còn với thời tiết Hà Nội nữa thì em siêu quá đấy.

Chị vừa gieo DYT được chắc khoảng 1 tuần. Nhú được 5 cây rồi. Trời mát thế này hy vọng nó sống, mấy hôm nữa ở tuổi thanh thiếu niên sẽ chống chịu được cái nóng HN.

Thôi, ít nhất cũng có em cao thủ để chị hy vọng.

427
0
0

poppy summer

Nhìn DYT nhà mọi người phê quá, DYT nhà mình thỉnh thoảng mới ra vài cái hoa, thế mà bị ốc sên cắn tơi tả. Chị thuytruc, cái đám DYT chị cho em, ốc sên nhà em nó chê, chắc chân dài quá nó ko leo lên được. Hix

Hoa nhà em đây, toàn loại dễ tính, dân dã thôi.

Hướng dương, đây là kết quả gieo hạt lần thứ 3, lần đầu hoa to bằng đồng xu, lần 2 bằng cái miệng chén, lần này bằng cái bát ăn cơm.

Bóng nước - mõm sói, chân dài và chân ngắn

Xác pháo, ngày càng phát triển, đã phải thay chậu 2 lần

Cuối cùng là Diễm châu

427
0
0

poppy summer

@SD: Hạc đính nhà chị hiện thế này thì nên làm gì? tách cây con hay dưỡng để nó ra hoa năm sau?
@PH: rắc cho nó vài hạt NPK để nó phục hồi ah?

1,284
1
0

small_dracula

Hoa này trồng khá lâu rồi giờ mới nở lứa đầu tiên, không biết hoa gì nhờ mọi người chỉ giúp, thanks.

View attachment 594
Nhìn giống như Phượng vỹ, nhưng chị chụp gần quá không thấy vòi hoa phân nhánh, cho em xem cái hình xa hơn và có cả lá nhé.
Cẩm cù nhà mình cứ rụng hết hoa còn cuống, đợt khác lại đâm hoa trên cuống đó, chả hiểu sao nó không rụng luôn cuống để lần sau ra cuống khác có phải đẹp hơn không?

View attachment 596
Hè hè, cuống hoa thì sau mỗi lần nở nó vẫn rụng đấy chứ ạ, cái mà mình quen gọi "cuống hoa" thực ra là cành mang hoa, ở CC cành này phân hóa đặc biệt để chỉ hình thành hoa chứ không tạo lá thật. Đây là đặc điểm rất thú vị trong sự thích nghi của CC, bởi sống trong điều kiện khắc nghiệt khô hạn kéo dài nên sinh trưởng của CC diễn ra vô cùng chậm, nếu ra hoa xong mà rụng hẳn thì phải rất lâu sau nó mới có thể ra hoa lại, đồng thời mỗi lần ra chỉ có thể có 1-2 chùm bông.
VD cây này của em 3 năm nay không hề ra thêm lá, không hề mọc dài thêm, nhưng vẫn ra hoa đều đặn trên các cuống hoa cũ

Nhờ đặc điểm ra hoa này mà một giò CC có thể cho ra rất nhiều chùm bông cùng lúc, có lẽ cũng vì thế mà người ta thích trồng CC.
Mượn tạm người mẫu này chụp hình với cây hoa khổng lồ, chưa bao giờ vườn hoa mình lại có cành hoa lớn đến thế.

View attachment 597
Cây này là Vũ nữ Hoàng hậu, cái loại này nó thế, tương đối to xác. Có người còn có bụi to tổ chảng, trên 10 thân trồng trong cái chậu đk 50cm đó chị.
Chị đã giới thiệu từ đầu rồi mà, nhưng nỏ có chi mô, chị nhận ra em là đồng hương từ câu nói "cả nác cả xác" của em đó, lên đây gặp đồng hương vui quá.
Hì, em không để ý nên chắc là thấy rồi mà quên. Em ở Đồng Hới chị ạ, lên mạng ở mấy chổ trồng hoa mà gặp người QB là hiếm lắm ấy.

1,284
1
0

small_dracula

@SD: Hạc đính nhà chị hiện thế này thì nên làm gì? tách cây con hay dưỡng để nó ra hoa năm sau?

Hạc đính chỉ ra hoa trên thân non thôi chị, thân cũ sẽ còn để nuôi thân non thêm 1-2 năm, ban đầu là rụi lá và sau là khô luôn cả thân. Giờ chị để vậy thì thân non mới đủ sức để trưởng thành và ra hoa mùa tới chứ tách không được đâu. Sang năm thì 2 cây con sẽ bị chèn vào thành chậu, lúc đó chị để chậu hơi khô rồi một tay túm củ một tay túm chậu rút nó ra (kéo theo gọn cả cục đất), chuyển sang chậu mới to hơn để cái thân non nằm ở giữa chậu, cứ thế...

273
0
0

meby

Nhìn giống như Phượng vỹ, nhưng chị chụp gần quá không thấy vòi hoa phân nhánh, cho em xem cái hình xa hơn và có cả lá nhé.

Toàn thân của em nó đây.

Vậy ra đó là cành Cẩm cù chớ không phải cuống hoa, giờ chị mới biết.

Bonus thêm em vũ nữ Hoàng hậu, hoa này của cây khác chứ không phải cây khổng lồ kia, cành nhỏ hơn, hoa thưa hơn nhưng cũng cao lắm.

250
0
0

tanh

Hu... của nhà em cũng thế, có 3 cây tàn rồi. Thế là do rễ phát triển kín chậu ạ...thảo nào toàn cây trồng trong chậu nhỏ đi trước, rút kinh nghiệm, rút kinh nghiệm

6,216
0
36

susu1811

Active Member

@ meby cái cây có người mẫu đứng cùng hôm rồi em hỏi ở tiệm hoa lan gần nhà giá chừng 1tr đới, nhưng mà ba bốn cây lận hi.hi bán đê

316
0
0

thuytruc

Chào cả nhà ngày mới. Sau nghỉ lễ không đi đâu ở nhà ngắm vườn hoa thích ghê. Khoe thành quả gieo hạt DYT của D nhé.
Một phần toàn cảnh "vườn"

Cái đám DYT chân dài này thơm ghê, mình rất yêu nó, sang năm chắc lại tiếp tục gieo hạt, hay gieo luôn kế tiếp nhỉ. Có điều năm nay chưa biết nên em chân dài này trồng chậu treo

trong khi em DYT rủ này thì chồng chậu, em í đã rủ xuống chạm sân rồi mà cái chậu cao hơn 40cm chứ có ít đâu

316
0
0

thuytruc

Mấy em DYT chân dài này rất hay, các em ấy cũng "rủ" như ai nhưng vì cành cứng cáp khỏe mạnh nên vươn ra rất xa, nhìn cũng rất đáng yêu.

Lá màu chen DYT

Hoa tím dịu dàng

Lá màu tiềm năng. Thích cây lá màu xoăn giống như của Thuận mà CN vừa rồi lượn Bưởi chẳng thấy có cây nào.