Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

1,136
0
0

Mẹ Đạt

Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Chị ơi , e chỉ có dừa cạn rủ Tuyền gửi ra thôi . Còn đám DYT thì giờ của e có là lung tung beng , không rõ cái nào ra cái nào của ai nữa rồi . Em PM địa chỉ nhé , lúc nào qua được chị gọi trước để em mang hạt theo nha .

Dưa chuột gieo hôm thứ 2 vừa rồi . Nhà mình ai có kinh nghiệm trồng cái này cho em xin 5 hào kinh nghiệm nha [/B].

Nhà em ko trồng bầu như vậy, toàn trồng trực tiếp trên đất, cũng chẳng biết kinh nghiệm thế nào nữa, trồng chừng hơn 10 cây, nhưng năm nay giống kiểu gì ấy, ngắn tun tủn, mà còn ko sai quả như mọi năm!! 1 tuần nhiều cũng chỉ hái được trên dưới 15 quả!! Chán!! Mọi năm ngày nào ít cũng phải 4-5 quả, tuần cao điểm thì 6-7 quả, cũng chừng ấy cây, mà quả dài cơ, năm nay ngắn tun mủn!! Ngán!!

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Ngày xa xưa nhà chị trồng mướp toàn lấy mảnh sành cắm vào giữa thân nó, phía gần gốc, hì đến bây giờ chị cũng chẳng biết sao phải làm thế.
Đại loại là làm cho cây sốc sinh trưởng để kích thích sinh sản, nhưng mỗi loại cây mỗi kiểu có khác nhau chút chị ạ, dân gian hay truyền miệng câu "thiến Đào, đảo Quất, nhấc dây Khoai"... Chị đi mua Đào ngày tết thường thấy gốc có một vết sẹo khoanh tròn hoặc trên thân có nhiều vết dao phăm, chính là việc đó.
Chị sẽ thử. Rau muống vẫn bó tay đấy em. Chị phun thuốc kích thẳng vào bẹ luôn, và lá. Chắc xong rồi đúng không?
Thử lại nhé, gợi ý là rau muống ra rễ ở ngay đốt lá và cây ưa ẩm ướt!
Vụ phân thuốc thì cứ tưới gốc thôi chị, an toàn hơn và hiệu suất hấp thu cao hơn. Nhưng tưới thế cũng không sao.

1,492
1
0

songviet09

Songviet: Chợ Mơ có bán cây con dưa chuột không? Năm ngoái cô nhà chị trồng được mấy em dưa chuột, được 3-4 quả thôi nhưng vui lắm.
Có.
Nhưng e sẽ bán cho bác nhá;) . E gieo được gần đó nhưng chỉ đủ chỗ trồng cho 2 cây mà còn lo đây chị , số còn lại nó đã bắt đầu được phân tán . Sau 1 tuần mà nó bắt đầu lên lá thật rồi chị à .Hay mai e mang cho bác 2 cây cùng hạt Dừa cạn cho chị Bầu Lào luôn nhé .

813
0
0

coldmoon1990

Có.
Nhưng e sẽ bán cho bác nhá;) . E gieo được gần đó nhưng chỉ đủ chỗ trồng cho 2 cây mà còn lo đây chị , số còn lại nó đã bắt đầu được phân tán . Sau 1 tuần mà nó bắt đầu lên lá thật rồi chị à .Hay mai e mang cho bác 2 cây cùng hạt Dừa cạn cho chị Bầu Lào luôn nhé .
Trời. Hôm nay mình đang đau đầu dữ dội mà nghe thấy cái này tỉnh hẳn. OK luôn nhé. Nhưng mà từ từ cho nó nhớn tý đã H. Em đọc pm nhé.

Hạt dừa cạn của tuyền phần chị bầu lào chị ấy lấy chưa, chưa thì mang đưa chị luôn nhé.

1,492
1
0

songviet09

Tặng cả nhà .

151
0
0

derma

@ Chị Hải Đăng: Chị ơi em đã nhận đc hạt MG chị gửi rùi ạ. Em cảm ơn chị nhiều lắm :). Hôm nay e mới cảm ơn đc vì em đi nghỉ mát ạ :p. Lần này gieo em sẽ đậy cái rổ thưa vào cho khỏi chuột :p. Em sẽ trồng luôn vào chậu to, khỏi sợ bị úng nữa :p

@ Chị Poppy summer: Chị ơi buổi trưa chị có ở cquan k? Em định tranh thủ giờ đó chạy qua đưa chị hạt MG :p. Ah mấy hôm trc đi nghỉ mát e cũng lấy đc ít hạt dừa cạn. Nhg mà có phải là hạt già rồi gieo thì mới nảy mầm k chị? Vì em có lấy ít quả trông xanh xanh. Chị gieo nhiều dừa cạn lắm à? Hay nhổ đi cho em nhé. Nếu mà chị gieo vào hộp bánh thì cho em luôn hộp đấy, sợ nhổ nó lại héo mất :p Ah lại còn cái này nữa, em cũng xin đc 1 ít 10h bé tí xíu, hoa cũng bé tí xíu luôn, bé như hạt đậu đen thôi, chưa thấy ở đâu có hehe :p. Em đang trồng, khi nào nó sinh sôi chị có thích thì em nhổ nhé :p. Trông hay ra phết :D

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Hi, đương nhiên vẫn phải cố gắng đọc các bài cũ thôi, mất công nhưng là tự mình bỏ công để học hỏi, hỏi lại một điều người khác đã nói nhiều lần tức là ép người khác vất vả còn mình ngồi không hưởng lợi, cho dù họ vui vẻ trả lời thì đó cũng là việc không nên, chẳng có ai nhiều thời gian đến thế. Hehe, nói thế nhưng gặp việc gấp mà không đủ thời gian đọc tài liệu thì hỏi ngay chứ đừng có ngại, đen gì mà không có ai rảnh. Hay nhất vẫn là tìm trên google theo đúng thứ mình cần, không được hoặc đọc không hiểu mới hỏi, khi đó ít nhất cũng đã biết chút xíu nên việc hỏi và việc trả lời đều sẽ dễ dàng hơn...
Tìm hiểu về trồng cây gì đó thì chị làm thế này: Đầu tiên hỏi anh Gôgle, nhưng thông tin trên mạng rất nhiều, mỗi nơi nói một kiểu nên phải chọn lọc những trang có uy tín một chút; lặn lội các tầng cũ có nhiêu kinh nghiệm nhưng lúc cần thì không có, lúc có thì chưa cần, chỉ nhớ những gì đang tìm hiểu thôi, còn những món lạ thì chịu (già, bộ nhớ đầy rồi); nếu vẫn chưa tìm được câu trả lời xác đáng thì tham gia diễn đàn, nhờ các chuyên gia như SD. Mà nếu chuyên gia không rảnh thì đành mày mò tự mình thí nghiệm trên cây vậy, cây này chết ta lại mua cây khác. Tính chị lọ mọ nên thích tự gieo trồng, giâm cành mà.
Cảm ơn chiên gia nhé. Tặng hoa cho em này:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
151
0
0

derma

Nhà mình hnay vắng vẻ quá :(. Em vào quyét dọn nhà cửa cho sạch sẽ vậy. Mai cả nhà vào khoe cây cho em xem với nhé :)

1,284
1
0

small_dracula

Trời. Hôm nay mình đang đau đầu dữ dội mà nghe thấy cái này tỉnh hẳn. OK luôn nhé. Nhưng mà từ từ cho nó nhớn tý đã H. Em đọc pm nhé.
Hi, cây con này trồng càng sớm càng dễ sống nhé chị, đặc biệt là khi 2 lá mầm chứ teo.
Tặng hoa cho em này:

Chị hay thật, tặng đúng hoa em thích, haha

813
0
0

coldmoon1990

Hi, cây con này trồng càng sớm càng dễ sống nhé chị, đặc biệt là khi 2 lá mầm chứ teo.

Chị hay thật, tặng đúng hoa em thích, haha
CẬU NÀY HAY NHỈ, TOÀN THÍCH MẤY EM HOA TO ĐÙNG. Chết quên để font chữ in.

Em ơi. Gửi hạt cho em về Huế hay QB. Năm nay cơ quan chị đi Thuận An nghỉ hè, nhưng chị sợ nóng lắm nên chị hổng đi hì hì. Giá đi thì có khi có cơ hội gặp em đấy nhỉ hi hi.

Cây mua của chị chính thức chuẩn bị nở chừng 3-50 bông hoặc hơn nhé Quỷ. Đã có một vài em ló cái đầu tim tím ra. Sao vui quá thế không biết.

@poppy: Em ơi, cho thằng cây mua của em mấy hạt phân gì đó đi, chị nghĩ nó có thể ra được 1 chùm 3-5 bông hoa mùa này đấy.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Derma qua topic Thạch gây quỹ có người hỏi thắm nhé :)

832
0
0

Phụng Hàm

Em tặng hoa cả nhà cho tăng khí thế nhé.
J.C ơi DYT em tặng hạt nè. Giờ thì hoa nó tùm lum. Hoa này chị chụp cách đây mấy bữa rùi. Hôm nay thì hoa nở nhiều hơn nữa.

832
0
0

Phụng Hàm

Thơm thì thôi rồi.

832
0
0

Phụng Hàm

Tặng chị coldmoon, kết quả của vài trận mưa:

832
0
0

Phụng Hàm

up thêm cái em phi điệp trên gần thêm chút nữa.

832
0
0

Phụng Hàm

Tiếp tục cho nhanh xây tầng.

832
0
0

Phụng Hàm

Trăng lưỡi liềm