Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Thêm em phi điệp lào, thân ngắn.

3,310
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Đẹp quá..........
Lan nhà chị đầu rễ vẫn ra thêm nhưng lá nó cứ mệt mệt chứ không tươi tỉnh như của PH.
Cho chị xin lan cành giao nhé, hì hì giâm luôn thành 4 đoạn cho chị càng tốt, khi nào được cho chị địa chỉ chị đi xe buýt xuống lấy nhé ( không biết có được mời không nhưng cứ chụp mũ thế :D )

813
0
0

coldmoon1990

Tặng chị coldmoon, kết quả của vài trận mưa:
Tức là chỉ mưa thôi là nắp ấm ra ấm? Trời đất ạ, em mát tay ghê gớm nhỉ, nhà chị chả có cái ấm nào mới, lá thì tốt um thân thì dài ngoằng, chị đang chuẩn bị cắt cành ra giâm lại đây, vì nó quá cao rồi, đổ xiêu đổ vẹo.

Cuối tuần này chị sẽ giâm lại em này. Em bày chị cách với, có cần cho vào túi nilon chờ cho nó ra rễ không PH?

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

CẬU NÀY HAY NHỈ, TOÀN THÍCH MẤY EM HOA TO ĐÙNG. Chết quên để font chữ in.

Em ơi. Gửi hạt cho em về Huế hay QB. Năm nay cơ quan chị đi Thuận An nghỉ hè, nhưng chị sợ nóng lắm nên chị hổng đi hì hì. Giá đi thì có khi có cơ hội gặp em đấy nhỉ hi hi.

Cây mua của chị chính thức chuẩn bị nở chừng 3-50 bông hoặc hơn nhé Quỷ. Đã có một vài em ló cái đầu tim tím ra. Sao vui quá thế không biết.

@poppy: Em ơi, cho thằng cây mua của em mấy hạt phân gì đó đi, chị nghĩ nó có thể ra được 1 chùm 3-5 bông hoa mùa này đấy.
Haha, nói thế chớ hoa nào em cũng thích, đâu phải chỉ 1-2 chục loại.
Về QB chị ơi, giờ em về QB hẳn rồi. Chị còn giữ Đ/c nhà em không nhỉ?!

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Đẹp quá..........
Lan nhà chị đầu rễ vẫn ra thêm nhưng lá nó cứ mệt mệt chứ không tươi tỉnh như của PH.
Cho chị xin lan cành giao nhé, hì hì giâm luôn thành 4 đoạn cho chị càng tốt, khi nào được cho chị địa chỉ chị đi xe buýt xuống lấy nhé ( không biết có được mời không nhưng cứ chụp mũ thế :D )
Em sẽ trồng riêng cho chị khi nào ổn em sẽ báo lại. Mấy hôm trước em đang lẩm bẩm chưa già đã mau quên không biết hôm trước là ai hỏi mà chưa đi lần lại may quá chị nhắc lại hi hi. Sắp tới giải quyết đc cả cục gạch của chị SV nên lúc đó chị em mình tính nhé. Cái mũ của chị vừa đầu em quá. Nếu mà lôi kéo được cả chị SV thì vui nhỉ hi hi...

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà tầng 8- Nhân rộng tấm lòng Nhân

Tức là chỉ mưa thôi là nắp ấm ra ấm? Trời đất ạ, em mát tay ghê gớm nhỉ, nhà chị chả có cái ấm nào mới, lá thì tốt um thân thì dài ngoằng, chị đang chuẩn bị cắt cành ra giâm lại đây, vì nó quá cao rồi, đổ xiêu đổ vẹo.

Cuối tuần này chị sẽ giâm lại em này. Em bày chị cách với, có cần cho vào túi nilon chờ cho nó ra rễ không PH?
Chị ơi không phải mưa là tác nhân làm em nó ra ấm đâu ạ. Mà bài trước em đã trả lời chị rồi mà. Nếu môi trường có độ ẩm càng cao thì càng ra nhiều ấm. Em cũng đã cắt cành giâm rồi nhưng lười lên em có giâm gì đâu cắt xong cắm vào cái chậu ngọc trâm giờ thấy cả 3 cành đều lên lá non ngon lành và cũng đang ra ấm ạ. Chị giâm cành chỉ cần tuân thủ nguyên tắc ẩm đều và ổn định nhưng không úng là chắc ăn tới 90% rùi đó ạ. Cây này cũng dễ sống nên chị cứ bạo tay giâm đi. Khi cắt cành chị cắt bằng dao sắc nhé, cắt một nhát là ok đừng làm nó bị giập, bôi cho nó tí vôi vào vết cắt và để khô vết cắt chừng vài tiếng nhé. Cố lên, tự tin lên chị nhé. Chúc chị thành công.

3,310
5
38

thuyvuong

Active Member

Tuần sau nhà chị đi QB (6-10/7), thế là sẽ được gặp em trai nhỉ :)

813
0
0

coldmoon1990

Đương nhiên là có giữ chứ nhẩy, cả 2 nơi. Không gửi gì nữa à, mỗi hạt DYT 2 loại thui à? Có lấy hạt hồng ri hồng reo gì đó không? Chị không để riêng từng loại màu hoa vì lâu lắm mới lấy được vài quả, chả nhớ được nữa. Chị gửi cho em độ 10 quả 3-4 màu gì đó nhé. Xem cậu mát tay đến đâu. Phụng Hàm gieo hạt của JC cho cũng lên cây ra hoa rùi đấy.

Mua nhà chị sáng nay đã nở 2 bông đầu tiên, to hơn hoa dại ngoài đồi - muốn nghỉ ở nhà ngắm em ấy quá. Cả xóm lác cả mắt vì hoa mua, vui thật.

Chị ơi không phải mưa là tác nhân làm em nó ra ấm đâu ạ. Mà bài trước em đã trả lời chị rồi mà. Nếu môi trường có độ ẩm càng cao thì càng ra nhiều ấm. Em cũng đã cắt cành giâm rồi nhưng lười lên em có giâm gì đâu cắt xong cắm vào cái chậu ngọc trâm giờ thấy cả 3 cành đều lên lá non ngon lành và cũng đang ra ấm ạ. Chị giâm cành chỉ cần tuân thủ nguyên tắc ẩm đều và ổn định nhưng không úng là chắc ăn tới 90% rùi đó ạ. Cây này cũng dễ sống nên chị cứ bạo tay giâm đi. Khi cắt cành chị cắt bằng dao sắc nhé, cắt một nhát là ok đừng làm nó bị giập, bôi cho nó tí vôi vào vết cắt và để khô vết cắt chừng vài tiếng nhé. Cố lên, tự tin lên chị nhé. Chúc chị thành công.
OK tuần này chị sẽ làm. Dài quá rùi phải cắt thôi. Chị chỉ nghĩ được cách làm ẩm đều bằng cách chụp nó vào cái chai nhựa thui.

Báo cáo em là hồ tiêu lên đẹp kinh khủng. Chị nghĩ đau cả đầu, tra lung tung trên mạng mới làm tạm được nọc bằng thân cau vua (nọc chết) cho nó leo rồi. Từ thân cau sẽ cho leo thêm sang cột đèn bằng xi măng. Tại chị muốn nó ra trái cơ, chứ trồng lá không cũng sướng nhưng chưa đã hehhehe. Chị nợ ảnh đã.

832
0
0

Phụng Hàm

Cố lên chị ơi, em nó ở nhà em từ khi nào em chẳng biết chỉ biết khi lớn lên biết nó thì nó đã có tự bao giờ nhưng hoa thì có, gần như năm nào cũng có nhưng chẳng khi nào em thấy nó đậu trái cả.

12
0
0

tocden

Chị coldmoon ơi, hic hic mấy em DYT non nớt hôm trước em khoe chị đã bị trận mưa hôm qua cho ngã sõng xoài, dập nát cả rồi...

1,492
1
0

songviet09

Em sẽ trồng riêng cho chị khi nào ổn em sẽ báo lại. Mấy hôm trước em đang lẩm bẩm chưa già đã mau quên không biết hôm trước là ai hỏi mà chưa đi lần lại may quá chị nhắc lại hi hi. Sắp tới giải quyết đc cả cục gạch của chị SV nên lúc đó chị em mình tính nhé. Cái mũ của chị vừa đầu em quá. Nếu mà lôi kéo được cả chị SV thì vui nhỉ hi hi...
Cứ thấy hắt xì ...thì ra bị nhắc nhở ở đây... Ủa ...ủa ... chị có đặt gạch gì nhà em hả ??? sao k nghĩ ra nhỉ ::-?, vụ lôi kéo cả chị xuống thì khổ em rồi , lúc đó có gì hay hay lạ lạ thì e phải di cư bớt đi nghe;)

832
0
0

Phụng Hàm

Hi hi chị quên rồi hả, tại lười nên em không chụp hình cố gắng cuối tuần về chụp đầu tuần tới cho chị mê mệt lun với em nó he he. Đón khách là vui rồi chị cứ véo thoải mái nhưng đừng mang đi cái cuối cùng em có là ok thôi he he. Chị phải nói cho em bít cái gì là hay hay là lạ chứ dư lào mà em bít đc chị dư lào chứ. Mà có thể cuối năm em phải học hai tháng ở HN đó chị.

151
0
0

derma

Các chị ơi cho em hỏi bệnh này là bệnh gì với. Em gieo hạt lên đc khoảng 5-7cm thì ngọn và lá bị héo quắt đi rồi chết là bị sao ạ? Chữa thế nào bây giờ ạ. Hic hic. Gieo lần nào cũng vậy, em nản quá huhu. Giúp e với :(

1,284
1
0

small_dracula

HOA TO thì ôm ấp, hun hiếc, ngửi ngắm... đều ít bị bầm giập, còn để lâu hơn mí hoa nhỏ con Chị à!
Tiếc là bữa trước vô SG vội quá, chả kịp ngắm hoa to hoa nhỏ nhà chị, đen gì mà cả đám không ôm ấp, hun hiếc, ngửi ngắm ... được vài cái!

1,284
1
0

small_dracula

Tuần sau nhà chị đi QB (6-10/7), thế là sẽ được gặp em trai nhỉ :)
Hi, vô đi du lịch ha chị? Cho em xin cái chương trình xem. Chị ở Đồng Hới được bao lâu? Khi đi nhớ mang theo dao kéo chị nha.
Đương nhiên là có giữ chứ nhẩy, cả 2 nơi. Không gửi gì nữa à, mỗi hạt DYT 2 loại thui à? Có lấy hạt hồng ri hồng reo gì đó không? Chị không để riêng từng loại màu hoa vì lâu lắm mới lấy được vài quả, chả nhớ được nữa. Chị gửi cho em độ 10 quả 3-4 màu gì đó nhé. Xem cậu mát tay đến đâu. Phụng Hàm gieo hạt của JC cho cũng lên cây ra hoa rùi đấy.
Mua nhà chị sáng nay đã nở 2 bông đầu tiên, to hơn hoa dại ngoài đồi - muốn nghỉ ở nhà ngắm em ấy quá. Cả xóm lác cả mắt vì hoa mua, vui thật.
Hi, không cần Hồng ri đâu chị, em còn nhiều hạt chưa kịp gieo lắm. Để lần này gieo lại DYT xem sao, bữa trước em gieo bị Chuột nó xực sạch, bữa nay về gieo ở nhà có giàn hy vọng đỡ hơn.
Mua chị có thể trồng để nó ra hoa rải rác hoặc nở rộ từng đợt, tùy nhé!

317
0
0

tuyen-virgo

Tiếc là bữa trước vô SG vội quá, chả kịp ngắm hoa to hoa nhỏ nhà chị, đen gì mà cả đám không ôm ấp, hun hiếc, ngửi ngắm ... được vài cái!
Nhà Chị không có HOA NÀO TO đâu Em ơi, toàn hoa nhỏ màu sáng có màu sẫm có, cả nùi nùi ấy!

427
0
0

poppy summer

Chào cả nhà, mình vừa ở QBình về đây, 5 ngày ko internet lẫn TV, hix.
@Quỷ: Tiếc là chị đi nghỉ, kèm theo 2 đứa trẻ với mẹ chị, chỉ ở tịt trong cái resort nên ko có cách nào để đến thăm vườn nhà Quỷ hay tha lôi cây cối.

Đại loại là làm cho cây sốc sinh trưởng để kích thích sinh sản, nhưng mỗi loại cây mỗi kiểu có khác nhau chút chị ạ, dân gian hay truyền miệng câu "thiến Đào, đảo Quất, nhấc dây Khoai"... Chị đi mua Đào ngày tết thường thấy gốc có một vết sẹo khoanh tròn hoặc trên thân có nhiều vết dao phăm, chính là việc đó.
Sốc sinh trưởng ah? nhà chị có cây nguyệt quế trồng mấy năm nay, to đùng, chả thèm ra hoa dù đã thử nhiều cách. Ông chồng đào nó lên, mới đào được một vòng quanh gốc thì bác chán vì nó to quá, bỏ luôn. Sau mấy đợt mưa vừa rồi nó ra được hai chục chùm hoa. Đấy có phải sốc sinh trưởng để kích sinh sản ko em?
@ Chị Poppy summer: Chị ơi buổi trưa chị có ở cquan k? Em định tranh thủ giờ đó chạy qua đưa chị hạt MG :p. Ah mấy hôm trc đi nghỉ mát e cũng lấy đc ít hạt dừa cạn. Nhg mà có phải là hạt già rồi gieo thì mới nảy mầm k chị? Vì em có lấy ít quả trông xanh xanh. Chị gieo nhiều dừa cạn lắm à? Hay nhổ đi cho em nhé. Nếu mà chị gieo vào hộp bánh thì cho em luôn hộp đấy, sợ nhổ nó lại héo mất :p Ah lại còn cái này nữa, em cũng xin đc 1 ít 10h bé tí xíu, hoa cũng bé tí xíu luôn, bé như hạt đậu đen thôi, chưa thấy ở đâu có hehe :p. Em đang trồng, khi nào nó sinh sôi chị có thích thì em nhổ nhé :p. Trông hay ra phết :D
Derma. thứ tư tuần tới chị nhổ 5 cây dừa cạn cho em, nó cao khoảng 1 gang, sắp có hoa (như cái hình dưới nhé). Đem hạt MG cho chị luôn nhé. Hoa 10h bằng hạt đỗ ah? hề có nhầm nhọt gì ko em. Hàng xóm nhà chị bảo 10h cánh đơn nhà sao bé thế so với nhà chị, chị sang xem thì hoá ra là sam đất dại, hix.

@poppy: Em ơi, cho thằng cây mua của em mấy hạt phân gì đó đi, chị nghĩ nó có thể ra được 1 chùm 3-5 bông hoa mùa này đấy.
Chị ơi, ko cần đây, em đi về thì thật là ngạc nhiên 1 bông mua đã nở. Sung sướng wa đi thôi, chị bảo 2 năm nó có hoa mà, hì. Thôi sau đợt hoa này em thay chậu cho nó.

@chị Bầu lào: cúc zinia để em xin chị Coldmoon vì chị ấy có hàng núi mà lại gần cquan em. Chị đã gieo Foxglove chưa? em thấy nắng nóng chưa gieo, ai làm trứoc cho xin 500đ kinh nghiệm nhé.

427
0
0

poppy summer

Dừa cạn nội chuẩn bị tưng bừng, dừa ngoại bị úng, 10 cây 6 mầu khác nhau chết 9, sót lại em này.
:(

Hoa mua, ai bán mà mua?

Em này sức sống mãnh liệt, năm ngoái phá 1 chậu, cắt nhỏ trộn vào đất làm phân bón, đến mùa xuân nó tái sinh từ những đoạn thân đấy. Bây giờ chậu nào cũng có em này sống chung.

Cuối cùng, kết quả lượn lờ chợ Mơ sáng nay. (Mình có hạt Mãn đình hồng nhé, ai thích thì nhắn mình gửi).

427
0
0

poppy summer

@PH: cái hoa màu xanh ở trên trông mắc cười quá, nó là hoa gì vậy? Chị sẽ gửi hạt hoa bướm cho em sớm.