Trồng rau sạch tại nhà - làm chơi ăn thật.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Ðề: Trồng rau sạch tại nhà - làm chơi ăn thật.

Cảm ơn DaLi nhé! Lúc nào mình phải kiếm bí ngồi về trồng mới được.

@ mẹ Tiếu Tiếu: thế mẹ Tiếu Tiếu thèm món gì? Bí ngồi hay đậu Hà Lan????:love:
cả 2 loại luôn vì mình đã nhìn thấy bao giờ đâu, chưa biết mùi vị ra sao:grin:

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Ui, em gieo một loạt hạt đậu Hà Lan mà bị lũ chuột "xơi" hết mất rùi ạh. Chán ghê cơ. Trồng hành thì lũ chúng nó không động vào. Đến đậu Hà Lan là chúng nhảy vào bồn moi ra ăn hết, để lại chút vỏ. Hichic.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Ui, em gieo một loạt hạt đậu Hà Lan mà bị lũ chuột "xơi" hết mất rùi ạh. Chán ghê cơ. Trồng hành thì lũ chúng nó không động vào. Đến đậu Hà Lan là chúng nhảy vào bồn moi ra ăn hết, để lại chút vỏ. Hichic.
chuột nhà Mẹ Mít nhợn khôn gớm ghê:grin:

780
0
0

memynhi

À, vụ chuột ăn này mình cũng nghe nhiều mẹ kể, phải cẩn thận đấy, nếu trồng rau mầm bằng khay thì có thể để lên cao cao ngoài tầm kiểm soát của lũ chuột, nếu gieo hạt để trồng cây thì nên gieo trong cái cốc nhựa (mình hay dùng cái cốc sữa chua vinamilk í), đục lỗ thoát nước, khi cây lớn tách lá mầm thì trồng vào thùng xốp hoặc xuống đất. Chuột hình như ko ăn rau và cây, nhưng thỉnh thoảng có nhà bị phá cả cây con cơ, còn tùy vào chuột nhà nào tinh ranh hơn nữa. Nhà mình thì may chưa bị.

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

chuột nhà Mẹ Mít nhợn khôn gớm ghê:grin:
Ui, đúng thế đấy mẹ Tiếu Tiếu ạh. Bọn chúng khôn ghê gớm, và đói nữa nên cái gì chúng nó cũng ăn. Bếp nhà mình làm trên tầng 4 nhưng thức ăn mình cất giữ hết dưới nhà nên lũ chuột chả có mấy thứ mà gặm nhấm. Vì thế cứ có cái gì có thể ăn được là "nhào vô" ngay.

@memynhi: Đậu Hà Lan của memynhi trồng thế nào rùi ah? Lên cây ngon lành không? Kiểu này có khi phải xin luôn cây của ai đã gieo lên được rùi í nhỉ. :grin:

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Em cũng đã thử trồng sang 1 chậu khác, che chắn bởi lưới nhưng có lẽ đậu em để tủ lạnh rồi nên chả thấy lên gì cả. Tuy nhiên, hình như lũ chuột nhà em đã bỏ qua 2 hạt đậu ở chậu cũ nên em thấy lên 2 cây hơi giống giống cây đậu Hà Lan của chị Khai Tâm (không biết có đúng không nữa). Hihi.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Trời nắng quá nhà tớ chuyển sang trồng rau mầm trong nhà, khi nào có sản phẩm sẽ khoe cả nhà nhé.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Trời nắng quá nhà tớ chuyển sang trồng rau mầm trong nhà, khi nào có sản phẩm sẽ khoe cả nhà nhé.
E vừa khuân được 1 bao tải đất về, đất vườn đấy.
Cho em hỏi khoản phân bón như thế nào nhỉ
E định là đất lấy về lót dưới, trên thì rải lớp giá thể cho đỡ phí, gieo hạt và bón phân vi sinh.
Thế có được không ạ?

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

E vừa khuân được 1 bao tải đất về, đất vườn đấy.
Cho em hỏi khoản phân bón như thế nào nhỉ
E định là đất lấy về lót dưới, trên thì rải lớp giá thể cho đỡ phí, gieo hạt và bón phân vi sinh.
Thế có được không ạ?
có đất thịt tốt rồi bón phân ( không nhớ tên chắc là vi sinh :smilies:) không cần giá thể nữa đâu, giá thể để trồng rau mầm đi, thế mới đỡ phí. Hoặc là xin được ít trấu ở hàng bán trứng ý, rắc lên trên, mình thấy ở quê hay làm thế. Hoặc là xin xỉ than lót ở dưới. Cơ mà đợt mùa đông xuân vừa rồi nhà mình không bón phân, chỉ tứoi nước vo gạo hàng ngày, rau lên rất đẹp

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

có đất thịt tốt rồi bón phân ( không nhớ tên chắc là vi sinh :smilies:) không cần giá thể nữa đâu, giá thể để trồng rau mầm đi, thế mới đỡ phí. Hoặc là xin được ít trấu ở hàng bán trứng ý, rắc lên trên, mình thấy ở quê hay làm thế. Hoặc là xin xỉ than lót ở dưới. Cơ mà đợt mùa đông xuân vừa rồi nhà mình không bón phân, chỉ tứoi nước vo gạo hàng ngày, rau lên rất đẹp
Chị ơi, cách làm phân xanh như thế nào
cô bé làm cùng chỗ em hướng dẫn như thế này:
đầu rau để gọn, cho vào hũ ( 1 vật tương tự như thế) miễn là có nắp, cho phân vi sinh vào, nước vo gạo thì càng tốt cứ đổ vào đấy.
2 -3 hôm là nó mục, thì đem nước tưới, bã nếu còn thì bón vào gốc.

Em muốn hỏi thêm khí không phải chứ các bác có tận dụng nước tiểu để tưới cây không?

14
0
0

mecunkin

Chị ơi, cách làm phân xanh như thế nào
cô bé làm cùng chỗ em hướng dẫn như thế này:
đầu rau để gọn, cho vào hũ ( 1 vật tương tự như thế) miễn là có nắp, cho phân vi sinh vào, nước vo gạo thì càng tốt cứ đổ vào đấy.
2 -3 hôm là nó mục, thì đem nước tưới, bã nếu còn thì bón vào gốc.

Em muốn hỏi thêm khí không phải chứ các bác có tận dụng nước tiểu để tưới cây không?
Mẹ Tiếu Tiếu ơi đơn giản cực kì. Cần một cái chậu đất (hoặc cái xô cũng được), với một bao con đất cũ (đất trồng cây thay ra đùng vứt đi, cứ để vào bao dùng dần.

Bã cua, tôm xay lọc xong thì tống vào cái chậu (xô), thêm bất cứ thứ đầu mẩu rau cỏ, vỏ bí vỏ mướp, đầu cá biển... Nhà em có cái bột vi sinh của Nhật thả vào không có mùi, nhưng không có cũng không sao. Lấp đất lên trên khoảng 10 cm, để khoảng 2 tuần xới lên lấy đất đó bón vào gốc cây. Nếu cần phân hủy nhanh thì bồi thêm mấy gáo nước cho ẩm đât, rồi để chỗ nhiệt độ cao một tí. Nhớ đậy lại không ruồi sinh sản bay vào nhà. Đảm bảo tốt hơn phân vi sinh mua ngoài. Phân tự làm mà bón gốc mướp, ớt, cây chanh... thì quả to đẹp luôn đấy.

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Mẹ Tiếu Tiếu ơi đơn giản cực kì. Cần một cái chậu đất (hoặc cái xô cũng được), với một bao con đất cũ (đất trồng cây thay ra đùng vứt đi, cứ để vào bao dùng dần.

Bã cua, tôm xay lọc xong thì tống vào cái chậu (xô), thêm bất cứ thứ đầu mẩu rau cỏ, vỏ bí vỏ mướp, đầu cá biển... Nhà em có cái bột vi sinh của Nhật thả vào không có mùi, nhưng không có cũng không sao. Lấp đất lên trên khoảng 10 cm, để khoảng 2 tuần xới lên lấy đất đó bón vào gốc cây. Nếu cần phân hủy nhanh thì bồi thêm mấy gáo nước cho ẩm đât, rồi để chỗ nhiệt độ cao một tí. Nhớ đậy lại không ruồi sinh sản bay vào nhà. Đảm bảo tốt hơn phân vi sinh mua ngoài. Phân tự làm mà bón gốc mướp, ớt, cây chanh... thì quả to đẹp luôn đấy.
Cái bột vi sinh của Nhật mua ở đâu hả chị?

14
0
0

mecunkin

Cái bột vi sinh của Nhật mua ở đâu hả chị?
Cái này của một ông người Nhật xách sang cho, do ông ấy nghiên cứu và bán phát minh cho các cty ở Nhật sản xuất. Nó là cám gạo trộn với vôi bột và vi sinh vật, chỉ hoạt động khi gặp môi trường nước. Ở VN hình như chưa có.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Chị ơi, gấp gấp
Long Biên mình mua hạt giống rau trồng vụ hè ở đâu nhỉ, chợ Gia Lâm có bán không? hàng nào, giá rổ ntn.
Em vừa giở gói hạt giống được cho thì toàn cải với xà lách!

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Cách của chị đơn giản mà tiết kiệm được nhiều thứ, đúng là công nghệ xanh:grin:

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Chị ơi, gấp gấp
Long Biên mình mua hạt giống rau trồng vụ hè ở đâu nhỉ, chợ Gia Lâm có bán không? hàng nào, giá rổ ntn.
Em vừa giở gói hạt giống được cho thì toàn cải với xà lách!

ở đầu cổng chợ Gia Lâm đi từ phía bưu điện vào nhé có 1,2 hàng bán lá có bán giống rau đấy, hoặc là vào siêu thị Fivimart gần cầu Chui. Giá bao nhiêu thì mình không nhớ :not talking:. mà mình tưởng trồng cải với xà lách mùa này vẫn được chứ, có rau sống ăn càng mát ruột :smiling:

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

ôi các mẹ chịu khó thật đấy, tớ lười lắm chỉ tưới đúng nước vo gạo thôi. Hihi bên nhà ông ngoại cũng hay ngâm ốc làm phân mà hôm nào ông bón cây là con cháu chạy xa :laughing:

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

ở đầu cổng chợ Gia Lâm đi từ phía bưu điện vào nhé có 1,2 hàng bán lá có bán giống rau đấy, hoặc là vào siêu thị Fivimart gần cầu Chui. Giá bao nhiêu thì mình không nhớ :not talking:. mà mình tưởng trồng cải với xà lách mùa này vẫn được chứ, có rau sống ăn càng mát ruột :smiling:
cám ơn chị nhiều
vụ hạt giống rau ấy mà, e định trồng nhiều loại chứ cải thì ox không thích, xà lách thì :grin:

11
0
0

aboxinh

Đậu Hà Lan có trồng thành giàn leo ko ah?
mình chưa nhìn thấy cây này bao giờ trong đời.
Đậu hà lan leo bác ạ, thân cây rất mỏng manh nên 1 thùng bác trồng hơn chục cây vào thì tha hồ hái quả :) Nhưng trồng vào mùa lạnh :)