Trồng rau sạch tại nhà - làm chơi ăn thật.

11
0
0

aboxinh

Ðề: Trồng rau sạch tại nhà - làm chơi ăn thật.

dưa lê đang có quả con con

Hoa hướng dương Nhật đang ra nụ

]
Nhìn quả dưa lê yêu quá bác T ơi :) Hoa hướng dương nhà e cũng khỏe lắm, đang đuổi theo nhà bác đây :love:

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Đậu hà lan leo bác ạ, thân cây rất mỏng manh nên 1 thùng bác trồng hơn chục cây vào thì tha hồ hái quả :) Nhưng trồng vào mùa lạnh :)
aboxinh nổi tiếng ở Hội rau sạch wtt, cám ơn bạn nhiều nhé!

14
0
0

mecunkin

ôi các mẹ chịu khó thật đấy, tớ lười lắm chỉ tưới đúng nước vo gạo thôi. Hihi bên nhà ông ngoại cũng hay ngâm ốc làm phân mà hôm nào ông bón cây là con cháu chạy xa :laughing:
Ngâm mấy món con đấy là kinh nhất, mùi nó bốc lên nhức hết cả đầu. Nước vo gạo cũng tốt nhưng mà chất ít nên cây không mau lớn. Cái "món" phân hữu cơ tự làm này tốt nhất là cho cuộng rau muống, vừa được số lượng nhiều vừa tốt, đất trộn lên màu đen như phân vi sinh. Nhà tớ tự cải tạo đất toàn xin đất hàng xóm vứt đi. Người ta mừng quá đỡ phải đem bỏ rác ngoài đường. Chồng thì gọi mình là đồng nát nhưng mà thực ra là đồng ... không nát :grin:

780
0
0

memynhi

Có Aboxinh vào thì các mẹ yên tâm mà hỏi kinh nghiệm và hạt giống nhé hihihih.
Hướng dương nhà chị tàn rồi mà không kịp chụp hình vì dạo này bận quá, đang để khô để lấy hạt đây, còn vài hạt để bớt bận trồng tiếp.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Hướng dương nhà chị tàn rồi mà không kịp chụp hình vì dạo này bận quá, đang để khô để lấy hạt đây, còn vài hạt để bớt bận trồng tiếp.
Mọi người ơi, cho mình hỏi với: mình có đọc được cách trồng rau mầm trên vải ( quần áo cũ), nhưng không rõ những loại hạt gì có thể trồng rau mầm được nhỉ.
Tạm thời mới thấy/ nghĩ được là: đỗ xanh, cải.
Mọi người giúp mình nhé!
Với lại mình muốn trồng mướp đắng, liệu bây giờ trồng có muộn không, trồng như thế nào?:sigh:

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

các mẹ ở đây toàn cao thủ, mình xin cắp tráp học hỏi:smilies:

11
0
0

aboxinh

Mọi người ơi, cho mình hỏi với: mình có đọc được cách trồng rau mầm trên vải ( quần áo cũ), nhưng không rõ những loại hạt gì có thể trồng rau mầm được nhỉ.
Tạm thời mới thấy/ nghĩ được là: đỗ xanh, cải.
Mọi người giúp mình nhé!
Với lại mình muốn trồng mướp đắng, liệu bây giờ trồng có muộn không, trồng như thế nào?:sigh:
Đa số các loại hạt đều có thể trồng được rau mầm bạn ạ (Giờ thì biết là bạn rồi :)) Có thể mua ở hàng khô ngoài chợ cũng được.
Mướp đắng trồng mùa hè, giờ đang chính vụ đấy :) Bạn lên chợ Bưởi mua cây giống về trồng luôn thì ko phải mua hạt, mướp đắng nhanh thu hoạch lắm lại dễ trồng.

780
0
0

memynhi

mình được khuyên là trồng rau mầm trên cát, phủ 1 lớp giấy ăn lên rồi rải hạt lên tưới nước, mới rải hạt tưới nước thì đậy lại nhé, khi hạt nẩy mầm rồi thì mở ra cho ra ánh sáng. Mẹ Tiếu Tiếu thử xem, cách bày có vẻ vệ sinh hơn quần áo cũ nhỉ :)

780
0
0

memynhi

@aboxinh: hôm qua chị mới gieo 2 hạt mướp đắng, em còn hạt thì cho chị thêm 1 ít, vì hôm trước em gửi có mấy hạt à. Dạo này trời nóng quá nên phải ăn nhiều trái cây mát vào hehehe. Mướp đắng leo dữ không em ?

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

@all: đồ nghề chuẩn bị đủ cả rồi, CN sẽ đi mua thêm hạt giống và cây mướp đắng. Còn không mua được thì mình lên đây ô xin nhé!:eyelash:

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

@all: đồ nghề chuẩn bị đủ cả rồi, CN sẽ đi mua thêm hạt giống và cây mướp đắng. Còn không mua được thì mình lên đây ô xin nhé!:eyelash:
Em đã chuẩn bị tinh thần vào đây ăn rau ngó của các bác rồi nhé!:eyelash::love::grin:

11
0
0

aboxinh

@aboxinh: hôm qua chị mới gieo 2 hạt mướp đắng, em còn hạt thì cho chị thêm 1 ít, vì hôm trước em gửi có mấy hạt à. Dạo này trời nóng quá nên phải ăn nhiều trái cây mát vào hehehe. Mướp đắng leo dữ không em ?
E ở HN lên chợ Bưởi mua cây giống cho nhanh chị ạ :) Để e để giống rồi tặng chị nhé :love:

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Cả nhà ơi, tối qua mình gieo hạt thì đêm mưa giông, làm ngập úng mất 1 chậu trôi cả hạt nên phải gieo lại:grin:

780
0
0

memynhi

Sao xui quá vậy mẹ Tiếu, thôi thua keo này bày keo khác, mà mẹ Tiếu trồng cây gì vậy ?

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Sao xui quá vậy mẹ Tiếu, thôi thua keo này bày keo khác, mà mẹ Tiếu trồng cây gì vậy ?
Mình trồng mồng tơi, hạt cải xanh
Đang nhờ người mua thêm mướp đắng, và sẽ xin thêm 1 số loại cây nữa:106:

11
0
0

aboxinh

Mình trồng mồng tơi, hạt cải xanh
Đang nhờ người mua thêm mướp đắng, và sẽ xin thêm 1 số loại cây nữa:106:
Yêu cầu gọi bác Thủy memynhi là BÁC nhé, bác ý già rồi nhờ bác Thủy nhờ :D :D :D
icon làm sao ý nhỉ, chẳng dùng được gì cả

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Yêu cầu gọi bác Thủy memynhi là BÁC nhé, bác ý già rồi nhờ bác Thủy nhờ :D :D :D
icon làm sao ý nhỉ, chẳng dùng được gì cả
só rì bác Thủy ( không biết không có tội nhờ bác Thủy nhờ!)

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

@ chị em: có MTT hỏi mồng tơi khi gieo hạt bị úng 2 hôm thì sẽ hỏng à mà sao 3 hôm rồi vẫn chưa thấy tín hiệu gì cả:17::63:
(1 do mưa 1 do cháu 5 tuổi tưới ươt nhẹp:20:)