Trồng rau sạch tại nhà - làm chơi ăn thật.

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member
Ðề: Trồng rau sạch tại nhà - làm chơi ăn thật.

Em trồng Đậu Hà Lan đã lên được 3 cây cao gần 10cm rồi. Nhưng vì chưa kịp rào lại nên lũ chuột đã "xơi" mất 1 cây. Còn có 2 cây. Thế là hôm qua em tức tốc chẻ que tre ra làm rào rồi. Hy vọng cây sẽ lớn mà không bị lũ chuột phá hoại. Mùa hè này mà trồng đậu Hà Lan không biết có "sơ múi" gì được không đây. Hichic.

780
0
0

memynhi

Hehehe cũng khá già, nhưng tâm hồn trẻ trung, yêu đời và còn bon chen lắm nhờ Bo nhờ.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Hehehe cũng khá già, nhưng tâm hồn trẻ trung, yêu đời và còn bon chen lắm nhờ Bo nhờ.
thế nhờ bác trả lời câu hỏi này cho em với, để em còn sớm ...sửa sai ạ.

Có phải mồng tơi khi gieo hạt bị úng 2 hôm thì sẽ hỏng phải không ạ?

431
0
0

letuanninh

thế nhờ bác trả lời câu hỏi này cho em với, để em còn sớm ...sửa sai ạ.

Có phải mồng tơi khi gieo hạt bị úng 2 hôm thì sẽ hỏng phải không ạ?
mình muốn mua thùng xốp và đất trồng thì ở đâu bán..?>

883
0
0

mèo_ú

em không có khiếu trồng cây nên chẳng dám vào đây quấy rầy...hihi.....
em đứng xem thôi nhé.....mẹ Tiếu tiếu hôm nào có thu hoạch thì gửi vào cho em ít "lộc" nhé.....chỉ dám xin 1 ít thôi.....cảm ơn chị trước nhé........hihihihi

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

em không có khiếu trồng cây nên chẳng dám vào đây quấy rầy...hihi.....
em đứng xem thôi nhé.....mẹ Tiếu tiếu hôm nào có thu hoạch thì gửi vào cho em ít "lộc" nhé.....chỉ dám xin 1 ít thôi.....cảm ơn chị trước nhé........hihihihi
OK con gà đen, phương thức vận chuyển?!???

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Báo cáo cả nhà
Rau mầm đỗ xanh ( giá đỗ)

cải xanh

còn lại thì chưa lên hoặc mất trắng ( mồng tơi)

780
0
0

memynhi

thành thật xin lỗi em vì 'bác' chưa giồng mồng tơi bao giờ hihii, nhưng với 1 vài loại đã từng gặp mưa quá hoặc nắng quá thì kinh nghiệm là khoan bỏ, nếu bị úng thì cho ít cát vào cho hút bớt nước, bị khô héo thì tưới đều tí (2-3 lần/ngày), chờ vài hôm không cứu được thì hẵng bỏ.
Mấy vụ kinh nghiệm trồng rau này Aboxinh giỏi lắm á :-*

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

thành thật xin lỗi em vì 'bác' chưa giồng mồng tơi bao giờ hihii, nhưng với 1 vài loại đã từng gặp mưa quá hoặc nắng quá thì kinh nghiệm là khoan bỏ, nếu bị úng thì cho ít cát vào cho hút bớt nước, bị khô héo thì tưới đều tí (2-3 lần/ngày), chờ vài hôm không cứu được thì hẵng bỏ.
Mấy vụ kinh nghiệm trồng rau này Aboxinh giỏi lắm á :-*
huhu, muộn rồi
sáng nay em vừa cày tung 2 chậu to trồng mồng tơi và rắc hạt cải lên đó.
Kiểu này nếu mồng tơi có lên thì phải chịu cảnh...chung chồng :)) à, quên chung chậu:)):)):))

16
0
0

rangkhenh83

:p:p.. Giá đỗ xanh...em ủ hoàn toàn bằng ...công nghệ mới :)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
16
0
0

rangkhenh83

Hì hì...đây là ít rau sạch của em...hôm nào rỗi, em up cái vườn trên thượng nhà em cho các mẹ xem...>:D<>:D<>:D<

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Báo cáo cả nhà
Rau mầm đỗ xanh ( giá đỗ)
ăn thử giá đỗ chưa mẹ Tiếu Tiếu ơi. Lần đầu tiên làm giá đỗ thì sản phẩm của mình khi ăn bị hơi đắng. Sau đi hỏi mới biết là do tò mò hay mở giá ra xem, những cây giá bị tím kia làm cho bị đắng đấy. Sau đó ko dám mở nhiều nữa thì giá trắng muốt và ăn ngon, chắc là đúng nhỉ.

780
0
0

memynhi

@mẹ Tiếu Tiếu: chị thấy mồng tơi bạn chị cắm cành xuống cũng trồng được em ạ.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

ăn thử giá đỗ chưa mẹ Tiếu Tiếu ơi. Lần đầu tiên làm giá đỗ thì sản phẩm của mình khi ăn bị hơi đắng. Sau đi hỏi mới biết là do tò mò hay mở giá ra xem, những cây giá bị tím kia làm cho bị đắng đấy. Sau đó ko dám mở nhiều nữa thì giá trắng muốt và ăn ngon, chắc là đúng nhỉ.
đúng vậy, ngày em phải hé mở mấy lần để kiểm tra. Rút kinh nghiệm:(
chị ơi, hôm qua em mua hạt giống và phân hết 350K đấy, tạm thời em chưa đến ô xin chị đâu.
@all: báo cáo là tối qua em thu hoạch giá đỗ ( rau mầm), chia cho bà ngoại và bà nội. Giá dài, gầy, rễ dài:-S, bà nội nhận không nói gì còn bà ngoại thì chê thẳng cánh:((

780
0
0

memynhi

@mẹ Tiếu: chị lại thấy giá gầy mới ngon, giá mập bán ở chờ là họ có dùng thuốc gì của TQ đấy. Ở ĐN cũng bán giá gầy dài, ăn ngon.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

@mẹ Tiếu: chị lại thấy giá gầy mới ngon, giá mập bán ở chờ là họ có dùng thuốc gì của TQ đấy. Ở ĐN cũng bán giá gầy dài, ăn ngon.
eo ơi, dùng thuốc thì sợ quá, em càng quyết tâm vụ rau sạch này cho con gái và gia đình ăn.
Dưng mà, đỗ xanh em mua phải loại nhỏ con quá, bởi tìm mấy hàng toàn hết nên đành mua vậy. Rút kinh nghiệm lần sau.

14
0
0

mecunkin

@mẹ Tiếu Tiếu: chị thấy mồng tơi bạn chị cắm cành xuống cũng trồng được em ạ.
Nhà em đây, cắm cành mồng tơi lên đẹp rồi, mỗi tội đêm rồi không chụp choẹt gì được ạ.