Trồng rau sạch tại nhà - làm chơi ăn thật.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Ðề: Trồng rau sạch tại nhà - làm chơi ăn thật.

Tình hình vườn rau nhà mọi người thế nào, vườn nhà em tuy nhỏ nhưng vẫn xanh tốt, thỉnh thoảng thu hoạch vài lá.

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Tình hình vườn rau nhà mọi người thế nào, vườn nhà em tuy nhỏ nhưng vẫn xanh tốt, thỉnh thoảng thu hoạch vài lá.
Lâu lắm rồi mới lại thấy chị. Em trồng rau mầm mà thấy lích kích quá,vì lúc thu hoạch rau nhỏ xíu, phải nhổ xong cắt xén rễ xong nhặt vỏ hạt, rửa rau lâu quá. Nên em lại stop lại rồi. Ti vi bảo trồng trên giấy ăn cũng được,nhưng em trồng rau nó nghẻo rồi, chắc vì ko có dinh dưỡng.:(

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Lâu lắm rồi mới lại thấy chị. Em trồng rau mầm mà thấy lích kích quá,vì lúc thu hoạch rau nhỏ xíu, phải nhổ xong cắt xén rễ xong nhặt vỏ hạt, rửa rau lâu quá. Nên em lại stop lại rồi. Ti vi bảo trồng trên giấy ăn cũng được,nhưng em trồng rau nó nghẻo rồi, chắc vì ko có dinh dưỡng.:(
Chị cũng từ bỏ vụ trồng rau mầm rồi, vì nó chẳng hợp khẩu vị.
Chị đang trồng trong hộp xốp: mồng tơi, rau đay, mướp cả rau gia vị nữa. Mỗi thứ mỗi tí nên thành ra chỉ gọi là điểm xuyết.
Em có trồng trên đất thì hôm nào chị share cho ít hạt, chị em mình ở Minh Khai chắc hẹn gặp cũng dễ.

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Chị cũng từ bỏ vụ trồng rau mầm rồi, vì nó chẳng hợp khẩu vị.
Chị đang trồng trong hộp xốp: mồng tơi, rau đay, mướp cả rau gia vị nữa. Mỗi thứ mỗi tí nên thành ra chỉ gọi là điểm xuyết.
Em có trồng trên đất thì hôm nào chị share cho ít hạt, chị em mình ở Minh Khai chắc hẹn gặp cũng dễ.
Ơ, sao chị lại nhớ là nhà em ở Minh Khai à? Em ở Quốc Tử Giám cơ chị ơi. Nhà chị có hạt hẹ thì chị cho em xin 1 ít, vì ở chợ khó kiếm quá. Còn các rau khác thì nói thật là em lười lắm ạ, ở chợ cũng sẵn, thôi, em uống thuốc liều rồi ăn vậy, hehe. :">

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

@ Tú: mấy hôm nữa sang nhà chị thì nhớ tách cây hẹ về trồng cho nhanh :p

@ Mẹ Tiếu Tiếu: lại spam nhiều nhiều nhé @};-

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

@ Tú: mấy hôm nữa sang nhà chị thì nhớ tách cây hẹ về trồng cho nhanh :p

@ Mẹ Tiếu Tiếu: lại spam nhiều nhiều nhé @};-
Em vẫn băn khoăn là tại sao chỉ tưới nước không mà cây mồng tơi nhà chị lên mỡ màng mập mạp thế, trong khi em đổ bao nhiêu là nước gạo, nước thải của Tiếu mà cây nhà em cứ dài ngoãng ra. Hay tại em bón nhiêu lân tổng hợp nhỉ?

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Ơ, sao chị lại nhớ là nhà em ở Minh Khai à? Em ở Quốc Tử Giám cơ chị ơi. Nhà chị có hạt hẹ thì chị cho em xin 1 ít, vì ở chợ khó kiếm quá. Còn các rau khác thì nói thật là em lười lắm ạ, ở chợ cũng sẵn, thôi, em uống thuốc liều rồi ăn vậy, hehe. :">
chị nhầm, chị có nhiều loại hạt giống lắm.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Mùa xuân ấm áp rồi các bác khoe vườn tiếp đi, nhà em vẫn trọng điểm rau thơm, dễ trồng ăn quanh năm :D

Nóng rồi các bạn ý không cuộn tròn nữa mà xòe xoẹt thế này thôi

cải cúc tỉa ăn gần hết để lại mấy cây lên hoa cho đẹp

Rau diếp cá

mùi tàu

húng bạc hà

lá lốt năm nay bò xung quanh vườn

ngải cứu

mời cả nhà :)

1,122
0
0

SCP

Ối giời ơi , nhìn rau nhà bác Thuyvuong thèm thế , có khó trồng ko bác , sao nó lại mơn mởn thế nhỉ

341
0
0

Bryanthien

Nhìn vườn nhà bác Thuyvuong em lại sót ruột tiếc cái vườn nhà em... Năm nay lạnh quá chết hết toàn bộ cây Na... nhãn ... vải... xoài...hic hic...

993
0
0

Cá Chép

Nhìn vườn nhà bác Thuyvuong em lại sót ruột tiếc cái vườn nhà em... Năm nay lạnh quá chết hết toàn bộ cây Na... nhãn ... vải... xoài...hic hic...
Chia buồn cái vườn với chị Thiên, lâu quá mới thấy chị vào đây :)

341
0
0

Bryanthien

Chia buồn cái vườn với chị Thiên, lâu quá mới thấy chị vào đây :)
Cám ơn mẹ cá chép chia buồn nhé... năm nay toàn Florida cây ăn trái chết sạch...chán thế..
Em vừa thu hoạch xong mấy bụi mía.. dọn dẹp vườn để xây dựng vườn mới..
Mai em cố gắng can đảm mang máy chụp hình ra chụp vườn su hào nhà em... dạo này busy quá chẳng chăm sóc nên nó còm cỏi giống chủ của nó quá...:)

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Vườn rau của em bị khai tử mấy tháng nay rồi.
Bà nội cháu kêu bẩn, muỗi...
Chắc phải chờ có nhà riêng mới thoải lòng mong ước thui!

1
0
0

ninhmeo

trời ơi, em vào đây mà thấy các chị bỏ bê vườn tược hết cả. hâm nóng lại nào

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Ninhmeo chụp ảnh vườn rau nhà đi, nhà mình mua này nóng quá nên rau cằn lắm.

Mồng tơi từ lúc mới gieo hạt, bây giờ leo giàn ăn vài bữa rồi mà nắng nên ngại chụp

tía tô

rau ngót hình như không sợ nắng, vẫn xanh như thường

1,961
0
0

anatomysu

Bác Thúy ơi, cho em xin vài thùng đất chuyển vào SG với. Trong này đào đâu ra đất ngon lành như thế huhu

2,651
0
0

Khai Tâm

5 tô mỳ nó xin đất, còn em xin mấy cành rau ngót già để trồng. Thèm rau ngót quá hic hic hic

Nhà em sáng nay "thu hoạch" hẳn 1 quả dưa chuột để ăn sáng. Thích thế, ra sân với tay cắt 1 quả, vào nhà rửa thế là có dưa ăn. Dưa cùng giống với loại gây quỹ. Nhà mình thêm động lực trồng nhé. Một cây, quả này là quả thứ 8 rồi và trên giàn còn đâu chừng 6-7 quả đang lớn đủ cỡ.

720
0
0

chuột đồng

Bác Thúy ơi, cho em xin vài thùng đất chuyển vào SG với. Trong này đào đâu ra đất ngon lành như thế huhu
Vào Gino í, tha hồ mà chở về, không cần phaỉ đào bới vất vả.

1,528
0
0

saomai

5 tô mỳ nó xin đất, còn em xin mấy cành rau ngót già để trồng. Thèm rau ngót quá hic hic hic

Nhà em sáng nay "thu hoạch" hẳn 1 quả dưa chuột để ăn sáng. Thích thế, ra sân với tay cắt 1 quả, vào nhà rửa thế là có dưa ăn. Dưa cùng giống với loại gây quỹ. Nhà mình thêm động lực trồng nhé. Một cây, quả này là quả thứ 8 rồi và trên giàn còn đâu chừng 6-7 quả đang lớn đủ cỡ.
[/CENTER]
5 tháng nữa nhờ gây quỹ nhé, lên khung cho giàn dưa giàn mướp rồi, hình như hạt không để lâu được phải không KT nên chờ đợt gây quỹ sau vậy:)

1,961
0
0

anatomysu

5 tháng nữa nhờ gây quỹ nhé, lên khung cho giàn dưa giàn mướp rồi, hình như hạt không để lâu được phải không KT nên chờ đợt gây quỹ sau vậy:)
Đất sạch Gino chán òm. Mua 2 bao đất better, đổ được 2 chậu lớn trồng bầu và 5 chậu nhỏ trồng morning. Hết ạ. Mất toi gần 100k. Đất hay bị xẹp khi mưa to, hay bị khô thoát nước khi nắng to. Túm lại đất thịt như của chị Thúy là thích nhất :D... Còn đất sạch thì phải thường dùng bổ sung vi lượng phân bón các thể loại, mà giờ tìm phân chuồng cũng là khó rồi hichic.

Bác saomai: Nhớ nhé, em để dành hạt cho, ra quả cho em xin vài quả là được :p