Trồng rau sạch tại nhà - làm chơi ăn thật.

720
0
0

chuột đồng

Ðề: Trồng rau sạch tại nhà - làm chơi ăn thật.

Đất sạch Gino chán òm. Mua 2 bao đất better, đổ được 2 chậu lớn trồng bầu và 5 chậu nhỏ trồng morning. Hết ạ. Mất toi gần 100k. Đất hay bị xẹp khi mưa to, hay bị khô thoát nước khi nắng to. Túm lại đất thịt như của chị Thúy là thích nhất :D... Còn đất sạch thì phải thường dùng bổ sung vi lượng phân bón các thể loại, mà giờ tìm phân chuồng cũng là khó rồi hichic.

Bác saomai: Nhớ nhé, em để dành hạt cho, ra quả cho em xin vài quả là được :p
Chùi, đất của Gino về trộn vào đất thường nữa, không thì mưa 1 trận là trôi hết tiền :D Hôm nào về nhà chồng tha bao tải đất lên đi :)

1,517
0
0

Mehuungo

Nhìn quả dưa chuột nhà Khai Tâm ngon quá, nhà mình thì trồng dưa bở, hái quả xanh ăn, thấy giòn và đậm hơn dưa chuột, mai chụp ảnh khoe các mẹ nhé.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Đất sạch Gino chán òm. Mua 2 bao đất better, đổ được 2 chậu lớn trồng bầu và 5 chậu nhỏ trồng morning. Hết ạ. Mất toi gần 100k. Đất hay bị xẹp khi mưa to, hay bị khô thoát nước khi nắng to. Túm lại đất thịt như của chị Thúy là thích nhất :D... Còn đất sạch thì phải thường dùng bổ sung vi lượng phân bón các thể loại, mà giờ tìm phân chuồng cũng là khó rồi hichic.

Bác saomai: Nhớ nhé, em để dành hạt cho, ra quả cho em xin vài quả là được :p

Đất nhà chị là đất phù sa sông Hồng đấy, chị toàn tranh thủ nhà nào mua xe đất về đổ vườn là mon men xin mấy túi. Ông bà có về quê thì xin quà là túi trấu chứ chưa biết bón phân như thế nào. Hay là hội trồng rau trồng hoa CSTT chúng mình ra bãi sông Hồng thuê vườn ươm cây đê :D

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Nhà Tin góp rau răm, ai nấu bún thang gọi với nhé :D

Nhờ trận mưa mát mẻ nên mồng tơi xanh hơn

cắt được 1 rổ thế này nấu canh cua chiều qua rồi ạ.

1,961
0
0

anatomysu

Trời ơi bác Thúy, em đi chết đây, đã đất phù sa sông Hồng lại còn cả rau răm mùng tơi mơn mởn huhuhu

Gato quá :((

2,651
0
0

Khai Tâm

Có ai như em nhìn say mê đắm đuối cái chậu răm mơn mởn ở trên kia không hở giời =P~ =P~ =P~ =P~

[-O< [-O< [-O< [-O< [-O<

169
0
0

bầu lào

Chào cả nhà @};-
Mời các mẹ Show hàng tiếp đi cho tinh thần trồng trọt khí thế chứ nhẩy
khoe cả nhà bụi húng chanh ko chăm mà cứ tốt um lên nè:
[/IMG]
Hẹn các mẹ lần sau nhé.

235
0
0

metholau

Chào cả nhà @};-
Mời các mẹ Show hàng tiếp đi cho tinh thần trồng trọt khí thế chứ nhẩy
khoe cả nhà bụi húng chanh ko chăm mà cứ tốt um lên nè:
[/IMG]
Hẹn các mẹ lần sau nhé.
Ui, ui, nhà mẹ nó ở đâu hôm nào cho em sang xin ít cây về trồng với. Nhìn các cây húng chanh cứ mơn mởn ra, thích ghê.

169
0
0

bầu lào

@: Metholau: nhà mình ở tây Hồ HN, hôm nay mình mới vứt bỏ bớt đi 1 thùng vì nó chiếm DT quá, còn 1 thùng nữa khoảng 10 cây cao chót vót ngã siêu vẹo vì mấy hôm nay mưa to, nếu mẹ nào có nhu cầu thì à ới cho mình, cây này già rồi nên trồng dễ lắm, 1 cây có thể cắt ra làm nhiều đoạn để trồng, mẹ nào có con nhỏ nên trồng giống húng chanh này để chữa ho cho bé rất hiệu quả.

2
0
0

giadinhsy

Nhà Tin góp rau răm, ai nấu bún thang gọi với nhé :D
Wao, sao bạn trồng rau râm đẹp quá vậy, mình trồng trong chậu nhỏ xíu bị vàng lá mà chẳng tươi mát gì cả, bí quyết gì vậy bạn ??????? ::-?::-?::-?

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Wao, sao bạn trồng rau râm đẹp quá vậy, mình trồng trong chậu nhỏ xíu bị vàng lá mà chẳng tươi mát gì cả, bí quyết gì vậy bạn ??????? ::-?::-?::-?

đúng ra là nó chẳng được chăm sóc gì đâu bạn à, chỉ tưới nước máy bình thường thôi. Nhà mình cũng ít ăn đến nên khi nào mọc dài già quá thì mình cắt đều các ngọn đi.

3
0
0

flu_dung

các anh chị ơi, cho e hỏi 2 vấn đề với

Thứ nhất, lên diễn đàn, đọc về cách trồng rau mầm, e cũng đã làm thành công rồi nhưng rau mầm của em cứ tưới nước là nó bị ngã hết, ko đứng được nữa, e thấy nó yếu lắm, em phải làm sao ạ?

Thứ hai, e muốn mua cây giống các loại về trồng (cây đã ươm sẵn rồi nhé, em lười nên ko muốn mua hạt về deo, chờ lâu lắm, hj) thì có thể mua ở đâu được ạ? em đang ở HN

169
0
0

bầu lào

các anh chị ơi, cho e hỏi 2 vấn đề với

Thứ nhất, lên diễn đàn, đọc về cách trồng rau mầm, e cũng đã làm thành công rồi nhưng rau mầm của em cứ tưới nước là nó bị ngã hết, ko đứng được nữa, e thấy nó yếu lắm, em phải làm sao ạ?

Thứ hai, e muốn mua cây giống các loại về trồng (cây đã ươm sẵn rồi nhé, em lười nên ko muốn mua hạt về deo, chờ lâu lắm, hj) thì có thể mua ở đâu được ạ? em đang ở HN[/QUOT

Nếu bạn trồng bằng đất sạch thì rau sẽ mập hơn, và cũng có thể là do chất lượng hạt giống. Bạn nên dùng bình tưới phun sương ở chế độ nhẹ cho cây khỏi bị đổ.
Hạt giống mua ở chợ Bưởi, phiên chợ vào các ngày: 04, 09, 14,19,24,29 âm lịch hàng tháng, và ở chợ Mơ nữa, bạn nên đi sớm mua sẽ dễ dàng hơn. Hàng hạt giống ngồi ngay đoạn ngã ba, cuối đường Hoàng Hoa Thám. Chúc bạn thành công.

2
0
0

giadinhsy

đúng ra là nó chẳng được chăm sóc gì đâu bạn à, chỉ tưới nước máy bình thường thôi. Nhà mình cũng ít ăn đến nên khi nào mọc dài già quá thì mình cắt đều các ngọn đi.
Cắt đều ngọn thì nó đâm nhánh hả ?

42
0
0

kiencon2004

Bác Thúy ơi, cho em xin vài thùng đất chuyển vào SG với. Trong này đào đâu ra đất ngon lành như thế huhu
Em mua đất sạch của công Ty Gino đường Võ Thị Sáu ý. Rau nhà chị trồng tốt lém, bữa nào sẽ show hàng :)

3
0
0

flu_dung

Nếu bạn trồng bằng đất sạch thì rau sẽ mập hơn, và cũng có thể là do chất lượng hạt giống. Bạn nên dùng bình tưới phun sương ở chế độ nhẹ cho cây khỏi bị đổ.
Hạt giống mua ở chợ Bưởi, phiên chợ vào các ngày: 04, 09, 14,19,24,29 âm lịch hàng tháng, và ở chợ Mơ nữa, bạn nên đi sớm mua sẽ dễ dàng hơn. Hàng hạt giống ngồi ngay đoạn ngã ba, cuối đường Hoàng Hoa Thám. Chúc bạn thành công.

giống rau e trồng, e lấy từ quê lên đấy ạ. cây mập và phát triển nhanh lắm, e cũng dùng bình tưới dạng phun sương nhưng cây vẫn bị ngã. rau em ươm để lấy cây trồng cũng bị thế kể cả xà lách, mồng tơi...
Em trồng xà lách, mồng tơi được 2 tuần rồi mà cây cứ cao vống lên chứ ko chịu đẻ lá chính. (em trồng rau trên tầng thượng và có mái tôn che, ko biết thế này có bị ảnh hưởng gì ko ạ?):">

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
169
0
0

bầu lào

giống rau e trồng, e lấy từ quê lên đấy ạ. cây mập và phát triển nhanh lắm, e cũng dùng bình tưới dạng phun sương nhưng cây vẫn bị ngã. rau em ươm để lấy cây trồng cũng bị thế kể cả xà lách, mồng tơi...
Em trồng xà lách, mồng tơi được 2 tuần rồi mà cây cứ cao vống lên chứ ko chịu đẻ lá chính. (em trồng rau trên tầng thượng và có mái tôn che, ko biết thế này có bị ảnh hưởng gì ko ạ?):">
Gieo hạt đợi lâu sốt ruột lắm, bạn nên ra chợ mua cây giống về trồng cho nhanh, mồng tơi mùa này trái vụ rồi nên cây cứ dài ngoằng ra lá rất nhỏ, bạn cho nó leo giàn mà ăn lá.
Rau diếp, xà lách thì đúng vụ rồi đấy. Bạn Show hàng lên cho nhà rau có khí thế. Chúc bạn nhanh có được vườn rau xanh mướt.

3
0
0

flu_dung

Gieo hạt đợi lâu sốt ruột lắm, bạn nên ra chợ mua cây giống về trồng cho nhanh, mồng tơi mùa này trái vụ rồi nên cây cứ dài ngoằng ra lá rất nhỏ, bạn cho nó leo giàn mà ăn lá.
Rau diếp, xà lách thì đúng vụ rồi đấy. Bạn Show hàng lên cho nhà rau có khí thế. Chúc bạn nhanh có được vườn rau xanh mướt.
Mấy hôm em đi làm về muộn quá, chẳng có thời gian chụp ảnh. chắc để cuối tuần e chụp rôi post cho cả nhà xem nhé. mà e mới trồng nên được có ít thôi :D

235
0
0

metholau

Mùa này trồng được loại rau gì cả nhà nhỉ? Lâu lắm rồi không thấy cả nhà update tình hình vụ rau cỏ nhỉ?

169
0
0

bầu lào

Mời cả nhà chuyển sang trang nhà rau WTT để 888 tiếp nhé , bên ý đã leo tới tầng 20 rồi.