Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Mấy lần Chị gieo vào ly nhựa trong hay hủ yaourt thì cảm quan thấy khó nảy mầm, có lẽ điều kiện để hạt nẩy mầm là phải "đen tối" hay sao đó! Thế nên mình hay thấy khay gieo hạt, túi nilon giâm cành đều có màu đen. Cái này phải hỏi Small_ thôi.
Dạ, đúng là che tối nó nảy mầm tốt hơn nhưng cũng không chênh lệch mấy đâu, người ta gieo để ươm bán mới cần kỹ lưỡng để đạt hiệu suất gieo hạt cao nhất, mình thì gieo 30 hạt chỉ cần 5 cây là trồng bể mặt rồi mà.

1,492
1
0

songviet09

Ọp đê, ọp đê. hì hì
Đ...ê........:D

Xuống chỗ nào thì nhắn cho chị địa chỉ với, chị dốt đường cái khu ý lắm. Ọp phát chợ Mơ nhể, chợ Bưởi tính sau, hihi, có khi hứng lên lại đi tiếp ý.
Nhà em dễ tìm lắm chị ơi. Đi từ ngã tư Đại La - Minh Khai cắt xuống Trương Định, tìm ngõ 147 bên tay trái đường là thấy chị nhé. Vào nhà số 8, cái nhà nào bé nhất ngõ ấy là thấy. Hôm đó e sẽ bày cỗ cây chờ mọi người...eo...vui phết:D

331
1
0

loakenthangmuoimot

Nhà em dễ tìm lắm chị ơi. Đi từ ngã tư Đại La - Minh Khai cắt xuống Trương Định, tìm ngõ 147 bên tay trái đường là thấy chị nhé. Vào nhà số 8, cái nhà nào bé nhất ngõ ấy là thấy. Hôm đó e sẽ bày cỗ cây chờ mọi người...eo...vui phết:D
PT đâu rồi vào còn phơm đê, xong rồi chị em mình đi chợ cây. Chẹp, chả biết có chở nổi không. Chị định mua thêm giá thể, nhà hết sạch rồi.

213
0
0

Phuong Thuan

PT đâu rồi vào còn phơm đê, xong rồi chị em mình đi chợ cây. Chẹp, chả biết có chở nổi không. Chị định mua thêm giá thể, nhà hết sạch rồi.
có chứ ạ, sáng thứ 7 sẽ có mặt. xong rùi đảo qua Mơ tí chị nhé. lại ham hố rồi, ko biết mua về sẽ trồng ở đâu nữa :(

316
0
0

thuytruc

Em ơi có quà của cô thì tập trung cùng đến một lúc hay thuận tiện lúc nào đến lúc ấy. Hẹn giờ đến cùng lúc cho vui đê.

1,492
1
0

songviet09

Cả nhà đến buổi sáng sớm nha rồi còn đi chợ cây, yên tâm k ngại đến nhà e sớm đâu, e dậy sớm lắm.

Chị Loa kèn nhớ mang theo bao tải or thùng coton đi mà chở hàng, hì...

331
1
0

loakenthangmuoimot

Em ơi có quà của cô thì tập trung cùng đến một lúc hay thuận tiện lúc nào đến lúc ấy. Hẹn giờ đến cùng lúc cho vui đê.
Chị tiện lúc nào qua lúc đấy, ham vui thì qua sáng thứ 7 sẽ gặp 2 đứa tụi em.

20
0
0

hieuuyen

Em chào các chị. Em ở Sài Gòn. Chị nào biết cúc nữ hoàng ở đâu bán chỉ em với.

427
0
0

poppy summer

Ha,thế này thì ra chợ Mơ phiên sáng thứ bảy, cứ thấy mấy nàng tay xách nách mang, mắt thì đảo như rang lạc, chắc chắn là mem nhà mình rồi. Mọi người off vui quá, để mình cố bon chen, nhưng mà sáng thứ 7 mình hay dậy muộn lắm, lại phải đi chợ nữa, hix. Mọi người định mấy giờ oanh tạc chợ Mơ đấy?

792
0
0

J.C

Chị Lily gieo vào khay gieo hạt hẳn hoi đấy J.C ơi, khay gieo hạt tiện lắm, có lỗ thoát nước bên dưới, khi cây vừa kín 1 ô thì dễ dàng lấy ra vì rễ đã bò kín 1 ô rồi, chỉ việc lấy tay ấn nhẹ bên dưới lỗ thoát nước là lấy được cây có sẵn nguyên bầu đất ra thôi.
Mấy lần Chị gieo vào ly nhựa trong hay hủ yaourt thì cảm quan thấy khó nảy mầm, có lẽ điều kiện để hạt nẩy mầm là phải "đen tối" hay sao đó! Thế nên mình hay thấy khay gieo hạt, túi nilon giâm cành đều có màu đen. Cái này phải hỏi Small_ thôi.
E cũng nghi nghi là khay gieo hạt chuyên dụng, nhưng nhòm đi nhòm lại nó cũng giống cái khay bánh quy nên e tự động xếp nó vào khay bánh quy luôn :D. Em đã rình rập Daiso bao nhiu lần rùi mà ko thấy nó bán khay gieo hạt cơ chứ, ức thật.

mình thì gieo 30 hạt chỉ cần 5 cây là trồng bể mặt rồi mà.
Công nhận, công nhận, hồi xưa chị mua hạt DYT với dừa cạn gói 100 hạt, đợt đầu gieo mỗi loại khoảng 2-30 hạt, nó chỉ lên mỗi loại tầm chục cái mầm, sau đấy tèo bớt còn 6-7 cây con và lớn lên, thế mà còn sợ ít, nhồi hết vào 2 cái chậu bé xíu xiu, xong rùi chúng nó lớn rõ nhanh và chen chúc hết cả nên chóng tiêu đời (vì rễ nó ăn kín chậu mà chị ko chịu thay chứ)
Cả nhà đến buổi sáng sớm nha rồi còn đi chợ cây, yên tâm k ngại đến nhà e sớm đâu, e dậy sớm lắm.

Chị Loa kèn nhớ mang theo bao tải or thùng coton đi mà chở hàng, hì...
Cô hỏi em thích gì e lại băn khoăn mãi ko biết xin gì chứ :-&, sau e xin hạt, củ giống lung tung, ý là cô cho em hạt/củ gì cũng đc, em ko chọn, mừ hổng thấy cô nói j. Ko bít lần này e có gì ko ta? T_T

331
1
0

loakenthangmuoimot

E cũng nghi nghi là khay gieo hạt chuyên dụng, nhưng nhòm đi nhòm lại nó cũng giống cái khay bánh quy nên e tự động xếp nó vào khay bánh quy luôn :D. Em đã rình rập Daiso bao nhiu lần rùi mà ko thấy nó bán khay gieo hạt cơ chứ, ức thật.
Mọi người cầu kỳ nhỉ, mình cứ có j dùng nấy thôi, đẩy mạnh phương châm 3R mọi lúc mọi nơi. Đang chuẩn bị làm bộ sưu tập chậu cây bằng hộp sữa, haha...

Cô hỏi em thích gì e lại băn khoăn mãi ko biết xin gì chứ :-&, sau e xin hạt, củ giống lung tung, ý là cô cho em hạt/củ gì cũng đc, em ko chọn, mừ hổng thấy cô nói j. Ko bít lần này e có gì ko ta? T_T
EM ơi vụ xin này là đúc kết cả một quá trình dài đấy. Thích gì là một chuyện, nhưng cũng phải theo dõi xem cây gì có thể qua được mùa đông giá rét và mùa hè nóng bức hầm hập của HN là cả một vấn đề đấy. Thế nên chị thuộc diện Thích đủ thứ mà phải nhắm mắt trước một số loại hoa "cực thích" đấy.

250
0
0

tanh

Em bon chen cả nhà vụ gieo hạt mà giờ giống cảnh nhà Thuận, là không biết trồng vào đâu? để vào đâu?. Giờ cái góc bancong nhà em giống cửa hàng cây cảnh quá:-O
Hihi, đến giai đoạn này thì các chị mát tay nên tạm "năng trồng" mà chuyển sang "năng cho" thui (đặc biệt là với đối tượng gieo hạt í ẹ, đang còn thừa chỗ trồng) hí hí

316
0
0

thuytruc

Hihi, đến giai đoạn này thì các chị mát tay nên tạm "năng trồng" mà chuyển sang "năng cho" thui (đặc biệt là với đối tượng gieo hạt í ẹ, đang còn thừa chỗ trồng) hí hí
Em chờ đám DYT nhà chị nhé, nhưng mà hơi lâu đấy, bây giờ nó còn bé tí ti. Nói khẽ thôi không có nó dỗi. Cái này gọi là chưa đỗ ông nghè đã đe hàng tổng đấy.hị hị

250
0
0

tanh

hehe (nhỏ giãi ùi...) chuyên cơ của cô ra đến nhà chị Songviet chưa ạ? Thanh Long của chị Thuy trúc vẫn đang chờ bé Tiểu quỳnh.
Các chị off vụ Mơ thích thế, e tham gia với. E thấy mọi người mua Ngọc thảo nhiều vậy, làm mình cũng mún ăn theo, nhưng mà cây này ko fải mút mùa ạ? Năm trước e cũng có 1 cây, nhưng đang ra hoa tưng bừng thì tự dưng cứ thối dần cuống và tèo (hồi đó e nghĩ là do úng nhưng nghe các chị bảo ko thay đất cũng chơi được 4,5 tháng thì cây của e cũng đã đến độ đó rồi)

792
0
0

J.C

Mọi người cầu kỳ nhỉ, mình cứ có j dùng nấy thôi, đẩy mạnh phương châm 3R mọi lúc mọi nơi. Đang chuẩn bị làm bộ sưu tập chậu cây bằng hộp sữa, haha...
Hihihi, tại e nghĩ cái khay gieo chuyên dụng nó tiện lợi đủ đường, chỉ việc ủn đáy là nó trồi lên cả ô đất, chỉ việc vùi vào chậu là xong, lại dùng đc nhìu lần nữa. Rùi cây nào ra cây nấy, cắm cái cờ ghi tên vào là biết ngay cây nào gieo đc bao nhiu ngày, eo ơi, pờ rồ chưa> :))

331
1
0

loakenthangmuoimot

hehe (nhỏ giãi ùi...) chuyên cơ của cô ra đến nhà chị Songviet chưa ạ? Thanh Long của chị Thuy trúc vẫn đang chờ bé Tiểu quỳnh.
Chị cũng chung câu hỏi này, à mà mai mới tới nhỉ.

Hihihi, tại e nghĩ cái khay gieo chuyên dụng nó tiện lợi đủ đường, chỉ việc ủn đáy là nó trồi lên cả ô đất, chỉ việc vùi vào chậu là xong, lại dùng đc nhìu lần nữa. Rùi cây nào ra cây nấy, cắm cái cờ ghi tên vào là biết ngay cây nào gieo đc bao nhiu ngày, eo ơi, pờ rồ chưa> :))
Hihi, thế thì em cứ làm hộp sữa chua, rồi đục đáy ra, gọn nhẹ, thìa thì cắm luôn vào hộp để ghi tên. Hạt giống mua thì chị xé luôn cái vỏ bao cắm vào hộp cho biết loại gì.

320
0
0

Em thì hôm trước đi siêu thị đã mua 1 cột cốc nhựa với ý định đem về làm dụng cụ gieo hạt :D. Cái này đục lỗ cho dễ. Và mua 1 túi que quấy cafe (như que đóm) để ghi ngày khai sinh của đám hạt cắm vào chậu.
Nhưng từ hôm đấy chưa gieo thêm hạt nào. Cái sân còn chưa thèm quy hoạch lại, ngổn ngang trên dưới hic. Thế mà cứ tha lôi về cả đống. Toàn trong tuần tha lôi, cuối tuần hì hụi dọn dẹp cũng hết 2 ngày nghỉ.

427
0
0

poppy summer

Em ơi, chị thì trưa đi ăn rồi mua thêm cốc chè. Măm xong, rửa sạch (toàn đi xin và rửa hộ người khác) đem về đục lỗ dưới đáy (cái này dễ cực đối với cốc nhựa mỏng, đặt cái que sắt nhỏ lên bếp, nung nóng rồi chọc được mấy cái một lúc). Thế là tha hồ gieo hạt (phải cái chị gieo nó toàn tèo). Thỉnh thoảng cũng phải tự 3R và tuyên truyền cho 3R chứ nhỉ.

320
0
0

Em ơi, chị thì trưa đi ăn rồi mua thêm cốc chè. Măm xong, rửa sạch (toàn đi xin và rửa hộ người khác) đem về đục lỗ dưới đáy (cái này dễ cực đối với cốc nhựa mỏng, đặt cái que sắt nhỏ lên bếp, nung nóng rồi chọc được mấy cái một lúc). Thế là tha hồ gieo hạt (phải cái chị gieo nó toàn tèo). Thỉnh thoảng cũng phải tự 3R và tuyên truyền cho 3R chứ nhỉ.

Cốc em mua cũng dạng cốc chè đấy đấy hihi mua cũng rẻ nên tiện em mua luôn. Nhưng ko biết gieo được cái gì ko đây.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.