Hôm nay nhà mình có bánh gì?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
223
0
0

lovehoasua

Ðề: Hôm nay nhà mình có bánh gì?

@kelly: Chị ơi cho em xin 500 công thức với, em chưa làm bánh bò bao giờ. Tặng chị trước và ngồi chờ @};-@};-@};-:)

1,416
0
36

MomMi

Active Member

hôm nay em có bánh mì quế, canberry mời mọi người ạ

792
0
0

J.C

Bánh này làm bằng bột gạo, ủ bằng men bánh mì và hấp bằng hơi nước em ạ. Công thức dễ làm nhưng chỉ có những người cổ cổ thì mới thích nó, các thế hệ 8X, 9X... trở đi thì không biết ăn:D. Nói túm lại là chỉ có những ai sinh ra và lớn lên trong thời bao cấp thi mới thích ăn nó thôi em à.
E sinh ra trong thời bao cấp đấy chứ, nhưng mà chắc là lúc đấy chưa đủ răng để ăn bánh bò. :D

872
0
0

kelly

@kelly: Chị ơi cho em xin 500 công thức với, em chưa làm bánh bò bao giờ. Tặng chị trước và ngồi chờ @};-@};-@};-:)
Công thức đây em:
-280gr bột gạo
-180 gr đường
-600ml nước
-1 thìa cà phê men nở + 3 thìa canh nước ấm (Có công thức dùng men rượu, nhưng chị thấy dùng men bánh mì dễ thành công hơn)
-3 lá dứa
-1/2 thìa cà phê muối
-1 thìa canh dầu ăn
Cách làm
1.Cho bột gạo và 300ml nước vào bát quấy đều
2.Đun 300ml nước, đường, muối và lá dứa, khi nước sôi thì bỏ lá dứa ra khỏi nồi. Chờ nguội bớt đổ hỗn hợp này vào (1) để cho nguội.
3.Cho men nở vào nước ấm, hòa tan đến khi men nổi gạch lên thì đổ vào (1)+(2). Quấy đều và để bột lên men (phủ bằng nilon nhé) trong khoảng từ 90 – 120 phút đến khi những bọt khí nhỏ nổi lên mặt hỗn hợp.
4.Chuẩn bị chõ đồ, đun nước cho sôi. Xoa dầu vào khuôn tròn 20 cm hoặc khay vuông đã được làm nóng trước trong nồi
5.Đổ ½ thìa dầu ăn vào hỗn hợp bột (1)+(2)+(3), quấy đều và đổ bột vào khay nóng và hấp khoảng chừng 20 phút hoặc đến khi thăm bánh không thấy dính vào que thăm là được. Bánh này ăn nguội, tránh trữ trong tủ lạnh nhé, bánh sẽ chai lại ăn mất độ bông xốp
Yêu cầu: Bánh sau khi hấp nở cao lên mặt khuôn (với lượng bột trên chị dùng khuôn tròn 22cm), texture của bánh có những lỗ khí tròn nằm ngang trên bề mặt và thân bánh thì tạo sợi như rễ tre xếp liền vào nhau là đạt.
*Lá dứa trong công thức này là để át đi mùi hơi chua chua của bột gạo nhé (tại bạn chị ăn bánh này xong toàn trêu chị là ăn bún ngọt:D)

151
0
0

mẹ Rim

Nhà mình ơi, cách đây 2 hôm mẹ Rim có làm 1 cái Angel Food bằng 5 lòng trắng. Nhà mình ai làm rồi tư vấn hộ mẹ RIM với, bánh này nó có phồng nhiều ơi là nhiều, to ơi là to, cao ơi là cao như bánh chiffon ko, mẹ RIm kô hình dung ra được vì thành phẩm ra cũng chỉ cao bằng nguyên liệu đầu vào, ăn thì hơi giống bánh bò của mẹ Kelly phía trên này này, hi hi hi. Vì bỏ thêm dừa tấm nên có người kêu là: ô bánh này hay nhỉ, bánh bò dừa à :(....

Ăn cũng tạm tạm, mà sao thấy nó hơi ngọt, 120g đường cho 5 trứng. Chắc do ít nổi quá hu hu hu...

57
0
0

MeNamDuy

Mình làm thử chiffon theo công thức của Khai Tâm thì bánh ra thế này (không có hình các mẹ chịu khó hình dung tí nhé):
Lần 1: Trong lò bánh nở rất cao rồi bị nứt mặt khá sâu. Khi láy bánh ra thì bị xẹp dúm lại, ấn vào có cảm giác còn bọt khí lạo xạo (hay là chưa chín nhỉ - dù bánh khô).
Lần 2: Bánh nở không cao bằng lần trước, không bị nứt mặt nhưng sau khi ra lò và bỏ ra khỏi khuôn, em cho quạt cho nguội nhanh thì bánh vẫn bị xẹp, nhìn như miệgn núi lửa ấy, mặt bánh võng xuống còn xung quanh thì vẫn cao.
Cả hai lần em đều thấy bánh rất xốp và ngon, mềm, mặt cắt bánh mịn, lỗ khí rất nhỏ (chắc là do bị xẹp)
Các bác bắt bệnh giùm em cái. Em cảm ơn cả nhà :whileflower02

1,961
0
0

anatomysu

Nhà mình ơi, cách đây 2 hôm mẹ Rim có làm 1 cái Angel Food bằng 5 lòng trắng. Nhà mình ai làm rồi tư vấn hộ mẹ RIM với, bánh này nó có phồng nhiều ơi là nhiều, to ơi là to, cao ơi là cao như bánh chiffon ko,
Chị ơi Angel Food là 1 dạng như chiffon, em có làm vài lần, nở to, khuôn ko chống dính y hệt chiffon ạ. Ăn nó rất healthy vì ko có cholesterol hihi, em còn cho cả ít nước cafe thành angel coffee :p. Mềm xốp, nở cao, ăn như bông trong miệng :)

Lần 1: Trong lò bánh nở rất cao rồi bị nứt mặt khá sâu. Khi láy bánh ra thì bị xẹp dúm lại, ấn vào có cảm giác còn bọt khí lạo xạo (hay là chưa chín nhỉ - dù bánh khô).
Lần 2: Bánh nở không cao bằng lần trước, không bị nứt mặt nhưng sau khi ra lò và bỏ ra khỏi khuôn, em cho quạt cho nguội nhanh thì bánh vẫn bị xẹp, nhìn như miệgn núi lửa ấy, mặt bánh võng xuống còn xung quanh thì vẫn cao.
Chị ơi lấy ra khỏi lò úp ngược khuôn ngay hoặc treo ngược lên cổ chai nước nhé :). Còn lại chắc do nhiệt của lò hoặc cách trộn bột. Chị Rùa vào giúp kìa :p Em chỉ biết đến thế :p

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Cả nhà có ai biết công thức làm bánh Phú Sỹ bán ở tiệm bánh Như Lan trong Sài Gòn cho em xin với ạ
em bồ kết món này nhưng ko biết làm thế nào :D

792
0
0

J.C

Chị ơi Angel Food là 1 dạng như chiffon, em có làm vài lần, nở to, khuôn ko chống dính y hệt chiffon ạ. Ăn nó rất healthy vì ko có cholesterol hihi, em còn cho cả ít nước cafe thành angel coffee :p. Mềm xốp, nở cao, ăn như bông trong miệng :)

Chị ơi lấy ra khỏi lò úp ngược khuôn ngay hoặc treo ngược lên cổ chai nước nhé :). Còn lại chắc do nhiệt của lò hoặc cách trộn bột. Chị Rùa vào giúp kìa :p Em chỉ biết đến thế :p
Cho e cái công thức Angel Food với, e đang có dư nhiều lòng trắng trứng, bỏ đi thì tiếc quá ạ

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Ối em anatomysu tả món bánh angel food cake thế thì ai mà chịu nổi. Làm khuôn tròn thường đk 20cm có được không em? Cho c công t hức nhé

1,961
0
0

anatomysu

Hihi em làm vài lần bánh angel do nhà thừa lòng trắng sau vài mẻ choux và tiramisù. Công thức mọi người có thể tham khảo của chị Khai Tâm

http://khaitam.wordpress.com/2010/01/10/angel-cake/

Có 1 lần off của hội bánh SG chị momcuabong có làm em angel này sau 1 mẻ choux. Có cho thêm vỏ chanh vàng nạo vào, bánh mùi thơm hơn hẳn ngoài mùi vani ;). Dùng kèm kem tươi hoặc kem mocha butter để đỡ ngán do vị bánh khá đơn điệu dù rằng healthy (ko bơ dầu, ko lòng đỏ)

Em làm 1 lần có cafe thì theo công thức của chị momcuabong

http://momcuabong.blogspot.com/2009/03/lai-angel-food-cake.html

Thành phần nước trong công thức trên, em cho cafe hòa tan vào thay vì tinh dầu cam chanh, thành phẩm mềm mịn và khá ngon khi dùng kèm mocha butter cream. Thành phẩm lâu lâu rồi ạ, khi máy ảnh cùi chụp mờ tịt :D

Dạo này nhà em bánh mì suốt, SG nóng lười làm bánh quá nên chả có ảnh gì để khoe hihi, thôi khoe đại mẻ bánh mì Amish công thức nhà Rùa.

1,961
0
0

anatomysu

Chị Cáo: Em làm khuôn chiffon, nó nở cao lắm. Ngoài Hn ko có khuôn chiffon hả chị, trong SG chợ Bến Thành có bán khuôn nhôm :). Khuôn 20 em e chị phải làm 1/2 công thức thôi ạ, ko thì chắc nó trào ra mất :D

Vị bánh Angel đặc trưng sẽ khá ngọt nếu theo đúng công thức, em thường bớt đường đi ạ :).

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,651
0
0

Khai Tâm

Cả nhà chuẩn bị đi chơi nên có một mẻ waffle cookies mang đi đường, mời các bác một đĩa

25
0
0

tiramisu_ena

Cả nhà chuẩn bị đi chơi nên có một mẻ waffle cookies mang đi đường, mời các bác một đĩa

aaaaaaaaaa, Rùa ơi em thích bánh này lắm, chị đi chơi vui vẻ rồi về cho em xin công thức nhé, nhưng mờ em không có khuôn, khuôn gì thay thế được không chị?

151
0
0

mẹ Rim

Hôm qua mẹ Rim tính làm cái bánh kẻ carô giống như Hua bin ở cái link này:

http://my.opera.com/trungbong/blog/step-by-step-ca

Mà khó khăn khâu đánh trứng quá, đang rất là rối bời, ko biết nên đánh và làm từng chiếc bánh theo màu hay là đánh chung rồi tách riêng, cả nhà mình ơi, ai đã làm tư vấn dùm mẹ Rim với, đa tạ vô cùng hi hi hi....

(tình cảnh là từ 11h tới 1h phia mới ra được 2 ổ bánh, chả còn thời gian làm whipping cream với kem bơ nữa, sáng nay chán đời mang 2 thằng í vào văn phòng cho mọi người măm măm 1 thằng da đen 1 thằng da trắng ấy rồi...)

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Mẹ Rim ơi, để an toàn lúc nào rảnh làm cái bánh màu trắng, bọc gói kỹ càng yểm vào ngăn đá tủ lạnh, lúc khác rảnh nữa làm cái nâu, cất típ:D. Lúc nào có pạt-ti hay sinh nhựt bắt đầu lôi hàng tủ lạnh ra, rã đông tự nhiên, rồi quýnh kem bơ hoặc topping hoặc whipping bánh ngon như mới nha. @};-

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Khoe với nhà mình món tự phóng tác: quickbread mít mật:D:D:D
Thơm cả phố luôn, và ăn thì ngon cực cực cực, sao tự nhiên khoái ăn mít thế chứ;))
mít đây

bánh mít đây

792
0
0

J.C

Làm dư lào chị Cáo?
@};-@};-@};-@};-@};-

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Làm dư lào chị Cáo?
@};-@};-@};-@};-@};-
Đầu tiên chống dính cho khuôn loaf bằng cách xoa bơ rắc bột khô.
Tiếp theo bật lò 180 độC
Nguyên liệu khô đổ chung trộn đều: 20gr bột mì, 1/3 thìa cafe muối, 100gr đường, 1/2 thìa cafe baking soda, 1/2 thìa cafe baking powder, 100gr hạnh nhân lát.

Nguyên liệu ướt đổ chung dùng phới trộn đều: 3 quả trứng, 130gr bơ cách thủy cho chảy, để nguội, 6-7 múi mít cắt nhỏ (hoặc 2 quả chuối to dầm nát), 70ml whipping cream hoặc sữa tươi. sau khi 2 hỗn hợp đều đã đc trộn đều thì trộn chung cho quyện vào nhau, vừa đủ đều thôi, tuyệt đối k trộn quá kỹ bánh sẽ thành đệm mút kymdan.

Đổ vào khuôn, dàn phẳng, nướng 180 độ C 50'

Dễ nhờ, chả dùng đến máy đánh trứng:D
@};-

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

nhà em có madeleine mời các bác ạ

@J.C: đừng buồn nữa vì lò nướng TQ hầu hết đều có vấn đề về nhiệt mà. Lò nướng nhà mình lúc thì cao hơn 10 lúc nhảy thêm 20 độ nữa cơ đấy, lại còn núm điều chỉnh thời gian bọn trẻ hay xoay mua được 1 tháng đã vỡ...mỗi lần làm bánh lại lấy mũi dao xoay, mãi rồi cũng quen :D

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.