Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Hôm trước em nói chị sáng xin rồi chiều mới trồng, nhớ không?! đó là vì em chưa làm cây này lần nào nên chỉ đoán đoán dựa vô dạng cây, chứ nếu vô tay em em phải quẳng nó 2-3 ngày em mới giâm cơ. Hoặc như mười giờ em còn quẳng cả tuần. Quan trọng là bỏ nơi mát để cây không bị chết cháy và theo dõi nó thường xuyên để trồng lại đúng lúc. Đại khái làm thế là để vết cắt liền sẹo khi trồng xuống không bị thối, để được 1 tuần là đẹp, nhưng mấy loại lá mỏng tích nước kém thì rất mau héo khô, vậy nên theo dõi để thấy nó xìu xìu là trồng, tức là để ở mức mà mình trồng lại nó tự bỏ 1/4-1/3 số lá ở chân là được.
Hi, vụ này em quen rồi nhìn cái là biết liền à, còn chị chưa quen sẽ làm vài em hy sinh, nhưng dần dần nhạy cảm ngay thôi. Gặp trường hợp cây nào quá dễ thối mà lại mau héo, chị cho vào túi nilon cột túm lại, để cỡ 1 tuần rồi mở ra giâm. Nhớ là khi giâm thì dù bất kì cây gì cũng không được cắm cái phụp nha, dùng que đũa chọc lổ rồi đặt nó xuống, cắm cái que rồi cột cố định cây, tưới nước là đất tự chảy xuống lấp chân, tuyệt đối không đè nén đất.
Trồng cây để thư giãn mà, tự gieo hạt hay giâm cành rồi trồng đến lúc nó nở mới vui, chứ mua cây có sẵn về trồng chán lắm, em chỉ mua cây để lấy giống khi không thể kiếm ở đâu có thôi.
Ôi trời ơi, thank you em nhiều. Giờ thì chị hiểu rồi. Cảm ơn em lắm. Chị sẽ làm như thế. Không có em chỉ chị lại nghĩ phải giâm ngay tắp lự sau khi cắt, càng nhanh càng quý, nguy thiệt. Sẽ thí nghiệm bằng cành thược dược ngày mai. Sẽ cho vào túi nilông, cành thược dược dễ thối và mau héo mà.

Chị cũng thích ươm, thích gieo hạt đấy (tất nhiên cũng nóng vội thích mì ăn liền nữa). Nhưng chết cái nó không thành cây, nó có lên cây con rồi nghẻo dần. Gieo bao nhiêu hạt giống tây ta mà có thành cây nào đâu - trừ cây bóng nước vật ngang vật ngửa vẫn sống nhăn răng là ổn thỏa thôi. Thế nên chị lại đành đi mua cây. Tất nhiên không vui như cây do mình trồng được nhưng còn hơn không.

Cảm ơn em cả vụ sen nhé. Chị sẽ bón NPK như em chỉ.

813
0
0

coldmoon1990

[QUOTE
À, Sen ấy mà, em chỉ mới có cái này thôi

nó chiếm của em 2 cái CN rồi đó ạ, chắc phải thêm 1 CN nữa mới xong. Em trồng Sen tốt sẽ nói chị sau hỉ. Còn hiện tại chị cứ chăm có nó sống tốt đã, sống tốt rồi chị bón cho nó chút Lân (P), lân chứ không phải Kali chị nhé, Kali bón cho cây tạo củ, ra hoa tạo hạt thì cần (P) nhiều. Bón phân có tỉ lệ NPK bằng nhau cũng được.[/QUOTE]

Bể cá xi măng nhà chị cũng giống của em đấy. Chị mà tự làm được chị cũng thích tự làm luôn cho vui. Chắc em quá thạo vụ ngâm lá chuối thân chuối để tẩy bể rồi nhỉ. Ngày xưa chị chả biết gì, lúc thợ hỏi sao không ngâm mới tròn xoe mắt ra. Đến lúc làm thì lại kỹ quá. Lấy thân chuối sát vào thành bể mới kinh chứ. Người ta bảo chả cần thế, chỉ cần ngâm thân chuối 1 tuần thôi.

813
0
0

coldmoon1990

Hì hì, hóa ra em nói hổm giờ khô cả cổ mà chị vẫn chưa tin à, hehe, chụp cái hình cho em coi em chỉ chổ cắt cho, kẻo giâm không sống lại đổ tội cho phương pháp.
Đâu, sáng nay mới đọc bài em hướng dẫn bên Webtretho cho chị mà. Đã kịp làm đâu. OK, tối về chị chụp hình nhe.

Em à. Nếu em ra thì ới mehuungo và ai đó và cả chị nữa nhé. Nói thiệt là chị qua tuổi ọp ẹp rồi hi hi. Nhưng vẫn rất muốn gặp em trai nhiệt tình QB. Chị sẽ pm em số Đ của chị.

1,284
1
0

small_dracula

Hi hi, xấu hổ quá, em không biết vụ ngâm cây chuối. Hôm trước bể cá ni em làm xong (3 cái CN ạ) thì ngâm nước 2 ngày rồi xả lần 1, xong trồng cỏ vô ngâm thêm 1 ngày nữa là xả lần 2, tổng cộng có ngâm 3 ngày và xả nước 2 lần thôi ạ. Có điều khi ngâm em đổ rất nhiều tảo vô, mấy loại Tảo Lục có trong cái chậu nuôi cá cũ ấy ạ. À, với trước đó tô xong em tưới bảo dưỡng và để khô kĩ 3 ngày mới bắt đầu ngâm nước. Sau đó nuôi cá đến nay gần tháng rồi mà không có con nào ngỏm hết. Hì hì, không biết là Cá này khỏe hay Tảo có tác dụng, đại khái là cá không chết.
Bể cá đây ạ

em lần đầu tiên trồng cỏ đấy ạ, không có kinh nghiệm chi hết, đang thử trồng bằng cát sạch thôi, thiếu dinh dưỡng thường nó còi chứ không chết, mục tiêu của em là cỏ nó sống cái đã, kiếm nhiều loại về phối hợp sau

hi, em có đứa bạn làm đề tài về cỏ thủy sinh, hàng tháng đi lặn lấy cỏ với nó nên của này là "vốn tự có", chết thì đi lượm lại nên không lo

1,284
1
0

small_dracula

Sẽ thí nghiệm bằng cành thược dược ngày mai. Sẽ cho vào túi nilông, cành thược dược dễ thối và mau héo mà.
Chờ xem cái hình mà không thấy, kiểu này trưa mai em mới xem được.
Hi, chị giâm rau khoai mà lần sống lần không em cũng nể chị quá đi, rứa bữa nào rảnh giâm rau muống luôn cho vui, giâm rau muống mà không sống được 100% là em buồn chị lắm đó. Thược dược mà chị bỏ bì cột túm thì để cỡ 1 tuần thôi nghen, quên để thành 2 tuần rồi thì ... nó mọc rễ ngay trong bì ... lại mắc công. Mà không cần chế nước vào trong bì đâu nghe, chỉ cái cành không thôi và để lâu thì càng phải buộc kín, để nơi mát, nếu có phần lá nào bị dập thì cắt bỏ. Hì hì, cái này là kinh nghiệm từ việc cất rau trong tủ lạnh đó, rau mua về bỏ bì cột kín rồi tha hồ cất, nếu rửa rồi thì phải để thật ráo nước sau đó bỏ bì mới không bị nhũn, mà tốt nhất là khoan rửa vì rửa cẩn thận thì lá cũng bị dập.
Hic, nói vậy chứ em nãy giờ ngồi nghĩ coi có cây gì giâm nó dễ bị thối nhũn để làm ví dụ cho vụ bỏ bì mà nghĩ không ra, chứ Thược dược em cắm cái nó sống liền mà, chị trồng cây gì hay bị thối nhũn gợi ý em vài cái tên coi.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Hi, chị giâm rau khoai mà lần sống lần không em cũng nể chị quá đi, rứa bữa nào rảnh giâm rau muống luôn cho vui, giâm rau muống mà không sống được 100% là em buồn chị lắm đó. Thược dược mà chị bỏ bì cột túm thì để cỡ 1 tuần thôi nghen, quên để thành 2 tuần rồi thì ... nó mọc rễ ngay trong bì ... lại mắc công. Mà không cần chế nước vào trong bì đâu nghe, chỉ cái cành không thôi và để lâu thì càng phải buộc kín, để nơi mát, nếu có phần lá nào bị dập thì cắt bỏ. Hì hì, cái này là kinh nghiệm từ việc cất rau trong tủ lạnh đó, rau mua về bỏ bì cột kín rồi tha hồ cất, nếu rửa rồi thì phải để thật ráo nước sau đó bỏ bì mới không bị nhũn, mà tốt nhất là khoan rửa vì rửa cẩn thận thì lá cũng bị dập.
Hic, nói vậy chứ em nãy giờ ngồi nghĩ coi có cây gì giâm nó dễ bị thối nhũn để làm ví dụ cho vụ bỏ bì mà nghĩ không ra, chứ Thược dược em cắm cái nó sống liền mà, chị trồng cây gì hay bị thối nhũn gợi ý em vài cái tên coi.
Nhà bà ngoại trước có vườn rộng nên tết nào chị cũng trồng 1 vườn thược dược, chị nhớ không nhầm thì chị hay ngắt ngọn thược dược giâm vào tháng 9 hay 10 ÂL để ra hoa tết ý. Chị hay ngắt dài khoảng 1 ngang tay độ 3 đốt lá, cứ thích thì ngắt thế chứ chả có kiến thức gì mà nó vẫn sống hihi. Bây giờ sáng 30 tết toàn phải đi mua bằng được 1 bó thược dược về cắm với viôlét nhưng chị tìm không được bông thược dược trắng tổ ong như ngày xưa ...

1,284
1
0

small_dracula

Ý, mò vô một lần trước khi đi ngủ, thấy chị thuyvuong, nhà này cũng thức khuya gớm nhỉ. Hì hì, đúng là rất kết cái bông trắng tổ ong, mấy giống tổ ong bữa ni không thấy nữa.
Hì hì, đúng rồi đó chị, bấm đọt dài khoảng 15-20cm là giâm dễ sống nhất, 10cm cũng được nhưng thế thì sẽ rơi vào 2 trường hợp: đọt nào đang lên mạnh thì bị non còn cái nào đủ già lại yếu sẽ lên chậm.
Ở chổ em trồng vào rằm tháng 10 là nở bông đầu tiên đúng tết, muốn có chậu nhiều cành và sai bông thì phải trồng sớm để bấm đọt nhiều lần. Hi, lại có trò mới để chơi rồi, nhà mình có ai thi trồng thược dược nở hoa đúng tết không?! Muốn khó hơn chút thì thêm quy định là cây qua 3 lần bấm đọt. Hê hê, dễ mà, phần thưởng là hoa giống, em làm trọng tài cho vì cuối năm ni em bận không dám ôm đồm

813
0
0

coldmoon1990

Ý, mò vô một lần trước khi đi ngủ, thấy chị thuyvuong, nhà này cũng thức khuya gớm nhỉ. Hì hì, đúng là rất kết cái bông trắng tổ ong, mấy giống tổ ong bữa ni không thấy nữa.
Hì hì, đúng rồi đó chị, bấm đọt dài khoảng 15-20cm là giâm dễ sống nhất, 10cm cũng được nhưng thế thì sẽ rơi vào 2 trường hợp: đọt nào đang lên mạnh thì bị non còn cái nào đủ già lại yếu sẽ lên chậm.
Ở chổ em trồng vào rằm tháng 10 là nở bông đầu tiên đúng tết, muốn có chậu nhiều cành và sai bông thì phải trồng sớm để bấm đọt nhiều lần. Hi, lại có trò mới để chơi rồi, nhà mình có ai thi trồng thược dược nở hoa đúng tết không?! Muốn khó hơn chút thì thêm quy định là cây qua 3 lần bấm đọt. Hê hê, dễ mà, phần thưởng là hoa giống, em làm trọng tài cho vì cuối năm ni em bận không dám ôm đồm
Thi đi. Cho chị đăng ký 1 chỗ với. Liều cái cho yêu đời. Các mẹ trồng thược dược thi đi, yên tâm giựt giải vì đã có chị đây giật giải bét rồi. Chị đang up ảnh đấy small ạ, nhưng nó lâu khủng luôn.

357
0
0

vitbaucaccac

Hi, vụ này em quen rồi nhìn cái là biết liền à, còn chị chưa quen sẽ làm vài em hy sinh, nhưng dần dần nhạy cảm ngay thôi. Gặp trường hợp cây nào quá dễ thối mà lại mau héo, chị cho vào túi nilon cột túm lại, để cỡ 1 tuần rồi mở ra giâm. Nhớ là khi giâm thì dù bất kì cây gì cũng không được cắm cái phụp nha, dùng que đũa chọc lổ rồi đặt nó xuống, cắm cái que rồi cột cố định cây, tưới nước là đất tự chảy xuống lấp chân
bác Small Dracula ui, em đọc chỗ này mà chưa thông, tức là mình cắt cành thược dược lấy phần ngọn,dài khoảng 15-20cm, rồi cho vào túi nilon ấy ạ, em sợ cột chặt vào nó không có ô xi thì chết mất chứ ạ.
em hỏi lớ ngớ một tý vì hồi trước toàn cắt cành bánh tẻ đem giâm thẳng xuống đất thôi @};-

813
0
0

coldmoon1990

Hic, nói vậy chứ em nãy giờ ngồi nghĩ coi có cây gì giâm nó dễ bị thối nhũn để làm ví dụ cho vụ bỏ bì mà nghĩ không ra, chứ Thược dược em cắm cái nó sống liền mà, chị trồng cây gì hay bị thối nhũn gợi ý em vài cái tên coi.[/QUOTE]

Em mà hỏi chị cây gì chị trồng mà hay bị thối nhũn thì có mà chị liệt kê cả ngày không hết hi hi hi. Thử giâm rau muống rồi em à, chỉ thối nhũn độ 50-60% thôi. Kết cục là chị phải nhổ cả cụm rau muống cả rễ từ quê lên trồng vì không giâm nổi mà. Và mua hạt rau muống về gieo nữa (rau gieo từ hạt ăn không ngon, dai dai). Em đừng có buồn chị làm gì.

Đây là ảnh cây thược dược đang ngả ngớn của chị

Còn đây là 2 cây vẫn đứng vững (em ơi, chị trồng bằng củ, đến hôm nay là 2 tháng 17 ngày rồi mà cây nó mới bằng từng này thôi đấy)

Cây này có 2 thân, có lẽ chị nên cát 1 thân đi giâm chăng, hay để thử cái ngọn lả lướt trước. Chị không muốn thí nghiệm thược dược đâu. Vì không hiểu sao chị lại thích trồng được thược dược đến thế. Thược dược và hoa hướng dương nữa. Nhưng mua hạt HD về gieo toàn tèo thôi, chả lên được cây nào.

Lạc đề tý, nhưng khoe với small thành quả tự nghiên cứu của chị nhé. Đây là quả bưới chị ghép đấy. Chị đọc trên mạng về kỹ thuật ghép quả có múi (chị là dân vi sinh chứ không phải dân sinh vật như em đâu nhé hi hi hi). Thế là về thử. Ghép 2 quả. Chị nghĩ là ghép thành công cả 2 (he he hơi ngượng nhưng kệ), nhưng 1 quả chị chọn cành xấu quá để ghép (tiếc cành đẹp không nỡ cắt ngọn đi để ghép mà) nên 2 tháng sau quả này bị rụng. Còn 1 quả đang lớn rồi đây nhé.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Thi đi. Cho chị đăng ký 1 chỗ với. Liều cái cho yêu đời. Các mẹ trồng thược dược thi đi, yên tâm giựt giải vì đã có chị đây giật giải bét rồi. Chị đang up ảnh đấy small ạ, nhưng nó lâu khủng luôn.

Hihi thi nhé, em cũng muốn quay lại tuổi thơ lọ mọ trồng hoa :)
Nhưng trọng tài ra đề rõ hơn đi, là trồng bằng cách tự giâm ngọn hay đi mua cây giống về trồng, có người chắc chưa có cây giống mà nhà chị hiện có mỗi thược dược đỏ. Tầm tháng 9, 10 ÂL là chợ bưởi bán cây giống đấy, họ cũng bấm ngọn giâm cho nảy rễ thôi.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

bác Small Dracula ui, em đọc chỗ này mà chưa thông, tức là mình cắt cành thược dược lấy phần ngọn,dài khoảng 15-20cm, rồi cho vào túi nilon ấy ạ, em sợ cột chặt vào nó không có ô xi thì chết mất chứ ạ.
em hỏi lớ ngớ một tý vì hồi trước toàn cắt cành bánh tẻ đem giâm thẳng xuống đất thôi @};-

Theo chị hiểu thì cây nào khó giâm mới làm theo cách bỏ túi nilon còn thược được dễ sống lắm, chị toàn giâm thẳng xuống đất thôi.

813
0
0

coldmoon1990

Small ơi, lạc đề chút nữa. Kinh nghiệm cất rau trong tủ lạnh thì chị hay làm thê này cơ. Mua về bọc vào giấy báo. Cho vào túi nilon. Rồi để tủ lạnh. Đảm bảo hơn kiểu cất truyền thống cất trong túi nilon nhiều. Ngày trước chị đi học xa nhiều, bên kia làm gì có chuyện đi chợ hàng ngày. Thế nên chị sau nhiều lần rau thối hết mới được 1 chị Việt kiều truyền cho kinh nghiệm đấy. Giờ về nhà vẫn dùng đến kinh nghiệm này, toàn đi chợ 1 lần mua rau sạch dùng cho cả tuần mà. Nhà chị cũng trồng tuốt các loại rau (trong hộp xốp, ngoài vườn, .).. Nhưng chỉ để an ủi là mình cũng trồng rau sạch thôi, nhưng hiếm khi được ăn rau mình trồng lắm, vì nó có lên ngon lành đâu. Chết tiền hạt giống.

Nữa, là nếu làm như em mà thả cá cá không chết là OK rồi. Ngâm chuối và xát chuối cũng chỉ để khử vôi ve chát chiếc gì đó cho cá khỏi chết thôi mà. Chị không biết nên người ta chỉ ngâm chuối thì chị ngâm chuối, nhưng tính nóng sốt nên thay vì ngâm phải ngâm vài tuần thì chị xát chuối vào thành bể cho nhanh, sau đó chỉ ngâm 1 tuần thôi. Chị đã pm DT của chị rồi đấy nhé. Tối nay về sẽ cắt cành thược dược cho vào túi nilon. À quên, tối mai, tối nay kẹt rồi. Thank you em rất nhiều. Quả này vẫn không lên thì bó tay toàn tập với chị luôn.

813
0
0

coldmoon1990

Hihi thi nhé, em cũng muốn quay lại tuổi thơ lọ mọ trồng hoa :)
Nhưng trọng tài ra đề rõ hơn đi, là trồng bằng cách tự giâm ngọn hay đi mua cây giống về trồng, có người chắc chưa có cây giống mà nhà chị hiện có mỗi thược dược đỏ. Tầm tháng 9, 10 ÂL là chợ bưởi bán cây giống đấy, họ cũng bấm ngọn giâm cho nảy rễ thôi.
Thế thì tháng 9 tháng 10 chị sẽ đi mua cây giống. Em thuyvuong ơi, nếu em thấy họ bán thược dược thì em ới chị với nhé. Nói nhỏ thôi không bạn small lại bảo phải tự giâm tự gieo rồi gặt gái thành quả mới vui. Đúng là như thế - nhưng khả năng gặt hái của mình nó ít quá nên mình tiến hành song song cả 2 kiểu, vùa gieo trồng giâm cành, vừa mua cây giống về xài liền. Hi hi hi.

Small ra thể lệ thi đi. Cho cả thời gian bắt đầu nữa nhé. Ai chưa có thược dược cành thì mình tặng 1 cành (mỗi tội nhà mình xa, và mình chỉ cho được 1 cành thôi vì mình cũng chỉ có 2-3 cánh có khả năng cắt được hi hi hi).

Thôi chị đi làm việc đã đây. Sa vào hoa hoét có mà ngồi buôn cả ngày được.

58
0
0

MANDARANCI

Thuyvuong oi, hạt hoa mình lấy ở chỗ bạn về ươm mãi chả lên gì cả, mà kiến cứ xông vào làm tổ trong chậu, Thuyvuong có kinh gnhieemj gì chia sẻ cho tớ với! Cảm ơn bạn nhiều!

357
0
0

vitbaucaccac

Thuyvuong oi, hạt hoa mình lấy ở chỗ bạn về ươm mãi chả lên gì cả, mà kiến cứ xông vào làm tổ trong chậu, Thuyvuong có kinh gnhieemj gì chia sẻ cho tớ với! Cảm ơn bạn nhiều!
hôm trước em đọc bên lớp cô Hà Xuân có đoạn ntn:
Các mẹ khi gieo hạt nhớ phun sương thôi ko thì nát hết. Nếu ko có bình phun thì tưới đẫm nước trước khi gieo, gieo xong cho chậu cây vào túi nilon có khóa zip để vào chỗ mát, ko tưới cho đến khi cây mọc, khi bỏ túi nhớ mở hé dần dần cho cây khỏi sốc. Các mẹ nhớ xin bà bán trứng ít vỏ trấu để phủ lên trên để khi cây mọc tưới kho bị dí đất.
em còn nghe nói có thể gieo bằng phương thức như trên nhưng thay đất bằng cát. Em đang gieo thử bằng đất nhưng chưa thấy nảy mầm

1,284
1
0

small_dracula

Hic, nhiều bài quá! Trưa khả năng em cũng không vô nhà mình được nên hẹn lui lại tối sẽ nói chuyện nhiều nhé. Giờ em xin trả lời trước 2 chuyện.
bác MANDARACI: các loại côn trùng như Kiến, Dế .. nó ăn hạt hoa đó, nên khi gieo phải chọn đất không có kiến, trong quá trình chăm sóc phải theo dõi để đuổi kiến đi. Nếu trường hợp nhà có kiến nhiều khi làm biết chắc sẽ bị Kiến tấn công thì đi tìm mua thuốc Basudin, đây là thuốc dạng viên nhỏ (bằng hạt thức ăn cho Cá ấy) kiểu xông hơi và tác dụng tiếp xúc, mua thuốc này về trộn thêm một ít vào chất trồng, nếu sau đó vẫn thấy kiến thì rắc thêm một ít trên mặt chậu.
Lần này coi bộ không kịp rồi, mà bác gieo hạt lâu chưa? chắc cũng chưa đến 1 tháng, chờ vài ngày nữa xem có cây nào lên không. Với cả bác gieo hết hạt hay chỉ gieo 1/2. Hi, kinh nghiệm của em thì mỗi khi gieo chỉ gieo 1/3 - 1/2 số hạt thôi, nó mà sống được thì chỉ cần có 1 cây là muốn bao nhiêu cũng nhân lên được, còn nó gặp xui xẻo vẫn còn có hạt dự phòng.
Chị coldmoon: chị cắt cái cành ẻo lả đó giâm thôi nhé, sống rồi tính tiếp. Mấy cái ngọn kia chị giâm lỡ nó chết thì phí lắm, cây đang đẹp mà, chị kiếm cái cọc cắm vào đỡ nó. Kiếm cái cọc cao rồi nó lên chừng nào buộc chừng đó.
Chị mô tả chất trồng của chị cho em nha, chất trồng hơi kém dinh dưỡng.

43
0
0

thuanthao

Small ơi. Em có trồng thược dược từ hạt bao giờ chưa vậy? Chị có hạt giống mà chưa biết cách gieo trồng. Nếu em có biết thì chỉ giùm chị với. Cảm ơn em.

813
0
0

coldmoon1990

hôm trước em đọc bên lớp cô Hà Xuân có đoạn ntn:
Các mẹ khi gieo hạt nhớ phun sương thôi ko thì nát hết. Nếu ko có bình phun thì tưới đẫm nước trước khi gieo, gieo xong cho chậu cây vào túi nilon có khóa zip để vào chỗ mát, ko tưới cho đến khi cây mọc, khi bỏ túi nhớ mở hé dần dần cho cây khỏi sốc. Các mẹ nhớ xin bà bán trứng ít vỏ trấu để phủ lên trên để khi cây mọc tưới kho bị dí đất.
em còn nghe nói có thể gieo bằng phương thức như trên nhưng thay đất bằng cát. Em đang gieo thử bằng đất nhưng chưa thấy nảy mầm
Vitbau ơi. Chi cũng gieo bằng đất trộn trấu, phun sương bê ra bê vào kỹ lưỡng lắm, mà cứ lên cây vài bữa là tèo. Nhưng có thể vì chị gieo đợt nóng quá chăng. Đợt này chị đang gieo lại vào cốc, cũng phủ trấu cẩn thận, để xem sao đã rồii chị report tiếp nhé. Hạt nảy mầm nhiều lắm, cây con vọt một cái cao 5-6 phân ngay, nhưng cứ như cò lả cả lượt chứ cái cây mầm nó chẳng bụ bẫm cứng cáp tẹo nào, thế mới lo chứ hi hi. Gieo thẳng dưới đát có vẻ an toàn hơn chăng? Để chị theo dõi rồi bảo cáo tiếp.

1,517
0
0

Mehuungo

Nhà Ngộ up ảnh hoa cho topic xôm tụ nhé

Đầu tiên là Morning Glory của Khai Tâm này, chiều qua đã được đánh ra vườn trồng, hy vọng hơn tháng nữa sẽ có hoa khoe các mẹ

Mãn đình hồng nhà mình bắt đầu nở, cây này chăm tốt cao phải đến 2 m, tuy nhiên vì em này bị cớm nên cây nhỏ hoa cũng nhỏ

Súng tím trong resort ở mũi Né

Thanh long nữa nhé

Cuối cùng là bình minh đang lên trên cồn cát

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.