Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Thược dược cũng có hạt cơ à? Vậy thuanthao gieo xong nhớ để lâu lâu xem có củ ko nhé. Năm ngoái mình giâm cành, hết hoa vẫn để cây lên, thỉnh thoảng lại cắt cành để cây ra chánh mới, hy vọng mấy hôm nữa đào xem có củ ko . Còn vụ giâm cành, mai chị coldmoon lên nhà em xem còn cành nào ko cắt mang về giâm thử tiếp.

@Small : Nếu khi nào em ra HN mà ở vài ngày, chị sẵn sàng kêu mọi người off tại nhà chị ngay tắp lự và sẽ có vài ông ngồi hầu rượu em. OX hôm nay vừa hỏi là mai chị em đãi anh em món gì đấy??? có khi mai ông ý mời các đức ông chồng xuống tát cái vũng nước bắt cá rô phi ông ý nuôi đấy, cá to lắm rồi , bằng ... ngón tay cái lận ;)

1,284
1
0

small_dracula

@ chị coldmoon: Hi, tiếc cái cành thược dược hỉ, nhưng chị phải mô tả cho em cái cành thược dược lúc đó tình trạng nó thế nào? có rớt lá hay vàng lá gì không? em nghĩ là nó không rớt lá, nhưng tính ra nó rớt 2 cái lá chân là đẹp nhất. Hi, nếu nó không rớt lá thì lần sau làm lại trước khi bỏ vô bao chị cắt 2 cái lá chân đi nhé (phần chôn xuống đất phải không có lá là hơn, đỡ bị thối). Cắt thì cắt ngang cuống là được, để cái cuống tự rụng chứ không cầm lá tước, làm thế thì khi nào thấy cái cuống rụng là trồng được, chắc không đến 7 ngày đâu.
Quên, còn vụ này nữa. Không nên quá câu nệ chuyện phải cắt cành giâm sát bên dưới đốt lá nhé, đó không phải là vấn đề. Quan trọng là vết cắt không bị dập để nó dễ lên sẹo, cây 2 lá mầm có sinh trưởng thứ cấp thì rễ sẽ ra ngay tại vết sẹo cắt, một số cây có thể ra rễ ở khắp bề mặt vỏ (dễ thấy ở Cẩm cù); chỉ có cây 1 lá mầm do không có sinh trưởng thứ cấp nên rễ sẽ ra ở đốt lá (cây họ Lúa, họ Ráy ...). Bọn họ lúa như Ngô, Mía, Tre ... thì chả mấy khi trồng, còn bọn họ Ráy thì dễ ra rễ.

872
0
0

kelly

Chị Kelly ơi lúc nào đi ới em đi cùng nhé
Ong ơi, giờ chị mới vào đây, em còn số máy thì ới chị cái, chị làm mất số của em rồi. Sánh mai chị đi đường Bưởi lên đấy, có gì hẹn nhau ở đầu dốc Nguyễn Khánh Toàn - Đào Tấn nhỉ, khoảng 8h30 nhé. Cho Ong đi nhé, có chị Kem cùng đi đấy.

1,284
1
0

small_dracula

Thược dược cũng có hạt cơ à? Vậy thuanthao gieo xong nhớ để lâu lâu xem có củ ko nhé. Năm ngoái mình giâm cành, hết hoa vẫn để cây lên, thỉnh thoảng lại cắt cành để cây ra chánh mới, hy vọng mấy hôm nữa đào xem có củ ko . Còn vụ giâm cành, mai chị coldmoon lên nhà em xem còn cành nào ko cắt mang về giâm thử tiếp.

@Small : Nếu khi nào em ra HN mà ở vài ngày, chị sẵn sàng kêu mọi người off tại nhà chị ngay tắp lự và sẽ có vài ông ngồi hầu rượu em. OX hôm nay vừa hỏi là mai chị em đãi anh em món gì đấy??? có khi mai ông ý mời các đức ông chồng xuống tát cái vũng nước bắt cá rô phi ông ý nuôi đấy, cá to lắm rồi , bằng ... ngón tay cái lận ;)
Hê hê, thôi không dám phiền mấy anh, em thì khoái cả ăn cả uống nhưng mà khoái ăn hơn. Chà, vụ tát cá hấp dẫn quá nhỉ. Mà chị đừng trêu anh thế chứ, nói với anh thích thì thu xếp ghé nhà em nơm cá, nhà em có hồ khoảng 150m2 cũng chỉ nuôi rô phi, nước cạn nơm hơi bị sướng.
Thược dược thì nó là họ Cúc nên cũng có hạt như mấy thằng Cúc khác (Vạn thọ, Cosmos, Hướng Dương ...) nhưng thường những cây đã có thích nghi sinh sản vô tính thì khả năng cho hạt và nảy mầm của nó kém hơn chị ạ.

43
0
0

thuanthao

Tưới ít thôi chị nhé. Em thấy chị ở nhà suốt phải không?! theo dõi hễ thấy đất mặt chậu khô chuyển sang màu sáng mới tưới. Tính ra tụi này ít lá nên khô chủ yếu là do bay hơi nước bề mặt, không tưới mấy đây ạ. Theo dõi luôn cả 2 cái lá mầm chị nhé, khi nào lá mầm khô rụng thì pha phân loãng loãng tưới cho nó.
Nhớ là cây gieo hạt phải để dưới mái che bằng tole nhựa, hoặc chỉ xài nắng sáng tới khoảng 10h, không làm được vậy thì để dưới lưới che lan nhưng tránh mưa cho nó (mưa to ấy, còn mưa phùn không làm ngã cây thì không sao). Tưới bằng bình phun sương.
Tiện đây hỏi chị luôn, cây Sứ sao rồi ạ?!
Lúc nào chị ở nhà thì ở suốt ngày, còn đi thì cũng đi suốt ngày luôn, có khi vài ngày, có lúc thì tới vài tháng. Cái vụ đó cũng hơi bất tiện cho cái sự nghiệp trồng cây của chị. Chị có cái bệnh ghiền tưới em ơi, đang cố gắng khắc phục. Lúc ở nhà thì lâu lâu chạy ra xịt xịt cho nó vài cái. Chi để mấy cái khay gieo hạt ở hiên nhà, có nắng sáng tới khoảng 9h thì hết. Chỗ này không bị mưa nắng trực tiếp nên chị thấy tốt nhất trong các chỗ trước nay từng để. Toàn phải vừa làm vừa học, học bên lớp cô HX, giờ thì học thêm bên này nữa.

Cây sứ nay bớt rụng lá rồi. Có ra được 1 chùm hoa. Đám cúc ở dưới thì chị nhổ bỏ mấy cây già. mấy cây hoa còn đẹp thì tiếc nên để từ từ sẽ nhổ.

Hình thược dược con nè em.

357
0
0

vitbaucaccac

chết cười vì vụ giâm thược dược của chị coolmoon,thôi động viên anh ấy lần sau anh ấy còn dọn rác vườn hoa cho mình chị ạ :D

872
0
0

kelly

Hôm nay tại gia viên nhà Mehuungo có buổi off trao đổi kinh nghiệm và hạt giống cây.
Thành phần tham gia gồm nhà coldmoon1990, ongchua, Thuyvuong, Songviet, kelly và một bạn yêu thích công việc nông dân bên WTT
Ngần này người tham gia buổi off nhưng vui thật vui bởi các thành vien nhí, tính cả em bé nhà mehuungo thì có 6 anh cu con tuổi từ 3 - 8 phi xe đạp như bay trong nhà, tranh giành đồ chơi của nhau và đánh nhau chí chóe. Ong bé thì ốm nên rất trật tự, kelly thì lủi thủi chơi 1 mình vì không có cạ, mãi sau có chị con gái mẹ coldmoon1990 đến thì 2 chị em ra ngồi xem M4me.
Có thực mới vực được đạo, các món chuẩn bị cho bữa BBQ gồm:
Mực một nắng

Sườn collette

Bonus thêm nồi riêu cua ăn với bún và đậu rán

Có thạch tráng miệng

Trong lúc nướng thịt

Thì các mẹ túm tụm trao đổi chuyện cây, hoa, giống má, phân bón...

Từ trái qua phải: Songviet (áo hồng), Thuyvuong, coldmoon1990

Áo đen là mehuungo và bạn bên WTT (xin lỗi chị quên mất tên)

Thành phẩm thì chỉ có món này là chụp được, còn các món khác do đói quá nên cứ được đĩa nào là chén luôn
Mời cả nhà

Sau khi ăn uống no say các mẹ lại kéo nhau ra vườn 888 tiếp và xin xỏ cây giống nhà mehuungo.

Không có ảnh của Ongchua vì em bé ươn người nên mẹ phải bế em suốt buổi, kelly thì còn bận làm phó nháy.
Hôm nay thật vui vì vừa được ăn, lại vừa được chiến lợi phẩm mang về. Cảm ơn mehuungo và gia đình đã tạo điều kiện để buổi off xin xỏ hôm nay được thành công tốt đẹp @};-@};-@};-

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Suýt ko đi được vì Nhợn con ốm :) nhà bác Huungo đẹp thế, e lại ca bài ước gì từ lúc nhìn thấy nhà bác đến giờ

813
0
0

coldmoon1990

Suýt ko đi được vì Nhợn con ốm :) nhà bác Huungo đẹp thế, e lại ca bài ước gì từ lúc nhìn thấy nhà bác đến giờ
Công nhận là nhà mehuungo thích kinh luôn. Xem ảnh đã mê tít rồi, ở ngoài còn thích hơn nữa. Túm lại là buổi xin xỏ hôm nay thành công mỹ mãn cả nhà nhỉ (trừ Ong Chua về trước, lỡ mất cái giờ G các chị em vòng vòng quanh nhà tay nhăm nhăm cái kéo xem có cái gì có thể cắt được :D:D:D). Thank you cả nhà mehuungo, chị Kelly, em thuyvuong, songviet, Ong Chua nhé. Tưởng OX nhà này sẽ lằn nhằn vì hắn đang bận túi bụi mà vợ lôi đi tuốt đến chiều luôn, nhưng chắc hôm nay rượu và bạn rượu ngon hay sao mà không thấy kêu ca gì hi hi hi.

Mehuungo: bao giờ có cây dừa cạn con cho chị đăng ký nhé.

1,284
1
0

small_dracula

Hề hề, vui vẻ hỉ!
Ảnh cuối là các mẹ đang khèo ổi hay sao thế?!
Công nhận nhà mẹ Ngộ đẹp thật, tham gia với mấy mẹ khoái nhất là được nhìn thấy nhà tươm tất, nhà em thì được cái vườn rộng thôi chứ góc nào cũng toàn rác với cỏ dại, hì, trồng cây chỉ đặt tiêu chí cây sống lên trên.
Em bận chút nên giờ mới vô xem tường thuật được, giờ cũng đi ngủ luôn thôi, hì hì, có vài bình luận nhưng chắc phải để sau.
Tặng cả nhà hình cũ, chúc cả tuần vui vẻ!

1,492
1
0

songviet09

* Hu... hu... bác Kely ơi, người mẫu xinh tươi như bác mà sao lại không được lên sóng nhỉ??? mà bác tường thuật chi cái cảnh chị em nhà em đang 888 thế? Chùi ui, nhìn cái "mỏ " em kìa, biết ngay là nói nhiều:D. Lần sau để em làm phó nháy cho bác nhé, bác mà lên sóng thì khối người mê@};-
Hề hề, vui vẻ hỉ!
Ảnh cuối là các mẹ đang khèo ổi hay sao thế?!
Không phải ổi, mà là cây sơri. Nhưng cũng k phải khèo sơri mà là đang nhòm ngó cắt CC đó. Em có nhìn thấy ai cũng nhăm nhăm mang cái túi nilông to đùng để đựng cây không?

55
0
0

metomtep76

ôi cảm ơn em J.C vì tinh thần quả cảm của em. Nhưng đừng liều mình như chẳng có thế chứ. Có Mệnh hệ nào thì chị ân hận lắm :(

1,284
1
0

small_dracula

Không phải ổi, mà là cây sơri. Nhưng cũng k phải khèo sơri mà là đang nhòm ngó cắt CC đó. Em có nhìn thấy ai cũng nhăm nhăm mang cái túi nilông to đùng để đựng cây không?
Hơ hơ, có cây Sơ ri to đến thế cơ à?! Mà vui nghe, sao cả miền nam lẫn miền bắc đều thấy Sơ ri mà miền trung không thấy nhỉ.
Hì hì, đoạn trên bà chị có đoạn văn tự miêu tả chuẩn phết. :D!

1,492
1
0

songviet09

Hơ hơ, có cây Sơ ri to đến thế cơ à?! Mà vui nghe, sao cả miền nam lẫn miền bắc đều thấy Sơ ri mà miền trung không thấy nhỉ.
!
Cái cây sơri này của nhà mẹ Ngộ thì là hàng độc rồi, chị ấy mà khoe ra thì khối người ...NGẤT.

@ Mehuungo: Cảm ơn chị và gia đình đã tạo điều kiện cho cả nhà em vui chơi thoả thích. Nhà anh Ngộ rất có ấn tượng với cu Tùng lắm nha:D

1,284
1
0

small_dracula

hi, vậy ra là hàng tuyển hả chị?! nếu thế thì ngất thật, cây này hơi bị to, tuyển cái xác đó tốn công lắm nhỉ.
Nãy giờ mạng chạy kém quá, up ảnh lên photobucket mãi không được chị ơi.

1,517
0
0

Mehuungo

Cám ơn mọi người đã khen cái "vườn quê" của mình, thực ra bên ngoài còn tèm lem lắm, và ko ra 1 style nào hết , nếu đúng thì gọi lại vườn tả phí lù thôi.

Hôm qua ọp ẹp vui thật, lũ trẻ con đánh nhau chí chóe, nhưng rút kinh nghiệm lần sau mình off vào t7 thì có thể cho tụi nó sang bên nhà thờ chạy chơi rộng rãi hơn chứ CN thì có lễ nên ko sang được.

Cây sơri thì HN có từ lâu rồi, tất nhiên là phải mang từ trong Nam ra, chứ cũng ko phải hàng độc lắm đâu. Có mẹ nào quan tâm thì lên mạn đầu An dương vương sẽ thấy họ trồng đầy vườn ươm hai bên đường, to nhỏ đủ cả.

Đây là hoa và quả sơri này

1,517
0
0

Mehuungo

Up tiếp hình đám hoa nhà mình nhé

Đầu tiên là cúc Zinnia, hôm nọ ai mua hạt sing thì hoa kép còn đẹp hơm hoa đơn nhà mình nhé, hoa này có 7 màu lận.

@Anatomysu : Cây bìm bìm nhà chị cũng " dậy thì sớm " rồi , nhưng khá hơn của em chút, nó leo được chừng 1m, có chưa đầy 10 cái lá, vụ này phải hỏi lại nhà Khai Tâm xem cây của KT ra sao nhỉ? hay chỉ có về VN mới bị vậy

Còn đây là lan huệ màu hồng sọc

@chị coldmoon : dừa cạn phải sang năm mới trồng được chị ơi, giờ hết mùa rồi, em sẽ để dành hạt cho chị.

Small có hoa gì sắp khoe à? hồi hộp quá

55
0
0

metomtep76

Nếu mình mà có mặt tại buổi off chắc cũng quên mất nhiệm vụ chính (là thăm quan vườn của mehuungo), vì "cỗ" của các bác hấp dẫn quá
:cstt04:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.