Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Khai Tâm ơi, trong miền Nam thì có thể trồng MG quanh năm nhỉ? Mà trên Đà lạt mát thế mà mình thấy nó vẫn nở hoa ì xèo đấy nhé. Không biết nhiệt độ lý tưởng cho nó là ở khoảng nào?

1,492
1
0

songviet09

Hoa màu xanh biếc và hoa bưởi đẹp quá bác songviet ơi, nhà bác trồng hoa vàng vàng là hoa gì đấy ạ? Hôm nọ em thấy ở Đà nẵng đẹp quá, chưa nhìn thấy ở HN bao giờ. Hôm nào em đến xin bác hoa vàng đấy nhé:)
Chị Mehuungo ơi, hoa nguyệt quế giống hoa bưởi thế nhỉ. Cái hoa Zinnia em biết là hoa cuối cùng đúng ko chị? Em định hỏi cái thảm hoa vàng vàng bé bé xinh xinh của chị songviet cơ chị ạ:)
Hình như đó là đám lạc dại, nếu đúng thì ko nên trồng vì nó lan rất nhanh và khó tiêu diệt.
Hình như nó là lạc dại thật đó. Cái thảm hoa đó mình vừa bước chân vào vườn thú đã thấy rồi nên mang máy ra chụp ngay. Cây nguyệt quế ở chợ Mơ bán nhiều lắm mẹ nó à, cây đó mình mua có 15K thui. Hoa màu xanh biếc là Thanh tú.

737
0
0

hienvth

Chị Ong nhờ bạn dịch một số thông tin liên qua đến trồng các loại hạt hoa Nhật mang về đợt rồi. Em up lên link đây để nhà mình download xuống đọc tham khảo nhé ;)
[URL]http://www.mediafire.com/?2ldoglk3lpk9n9j[/URL]
P/S: Gửi chị Ong :-*:-*:-*:-*

813
0
0

coldmoon1990

Hình như nó là lạc dại thật đó. Cái thảm hoa đó mình vừa bước chân vào vườn thú đã thấy rồi nên mang máy ra chụp ngay.[/QUOTE]

@songviet: Em có thấy người ta bán cái cỏ đậu/lạc dại này ở đâu không? Chị nhìn thấy mấy nơi ở Hà Nội trồng nhưng toàn chỗ đông người qua lại quá, ngại ghê. Lần trước chị nhổ 1 ít ở sân bay Tân Sơn Nhất, mang về nhà héo trụi trồng không lên. Hồi đó chưa biết cách bỏ bao nilon như SD chỉ, hì hì. Chị cũng muốn trồng 1 số chỗ.

Cả nhà cho mình hỏi mua cây đậu biếc ở đâu với. Cái hàng rào mới đóng định cho morning glory leo, nhưng sợ hết mùa rồi nên muốn thế bằng hoa đậu biếc. Có loại hoa gì leo mà màu hồng không cả nhà nhỉ (trừ tigon và hoa giấy) mà có bán ngoài chợ ấy?

872
0
0

kelly

Cả nhà cho mình hỏi mua cây đậu biếc ở đâu với. Cái hàng rào mới đóng định cho morning glory leo, nhưng sợ hết mùa rồi nên muốn thế bằng hoa đậu biếc. Có loại hoa gì leo mà màu hồng không cả nhà nhỉ (trừ tigon và hoa giấy) mà có bán ngoài chợ ấy?

Đậu biếc trên chợ Bưởi bán đầy mà rẻ bèo em ạ, cây này nhà chị mùa này cũng không có hoa đâu em ợ, sao không trồng hoàng anh đi, chị thích lá xanh hoa vàng của cây này lắm, hôm vừa rồi phải đau lòng cắt cành mang gửi để chuẩn bị sửa nhà.

1,492
1
0

songviet09

Hình như nó là lạc dại thật đó. Cái thảm hoa đó mình vừa bước chân vào vườn thú đã thấy rồi nên mang máy ra chụp ngay.[/QUOTE]

@songviet: Em có thấy người ta bán cái cỏ đậu/lạc dại này ở đâu không? Chị nhìn thấy mấy nơi ở Hà Nội trồng nhưng toàn chỗ đông người qua lại quá, ngại ghê. Lần trước chị nhổ 1 ít ở sân bay Tân Sơn Nhất, mang về nhà héo trụi trồng không lên. Hồi đó chưa biết cách bỏ bao nilon như SD chỉ, hì hì. Chị cũng muốn trồng 1 số chỗ.

Để em lượn chợ Mơ xem có k thì mua giúp chị nhé. Hi... em gần chợ mơ nên chỉ tín nhiệm chợ ...Mơ. Nếu có cả Đậu biếc thì có mua k ah?

55
0
0

metomtep76

Em có thấy người ta bán cái cỏ đậu/lạc dại này ở đâu không? Chị nhìn thấy mấy nơi ở Hà Nội trồng nhưng toàn chỗ đông người qua lại quá, ngại ghê. Lần trước chị nhổ 1 ít ở sân bay Tân Sơn Nhất, mang về nhà héo trụi trồng không lên. Hồi đó chưa biết cách bỏ bao nilon như SD chỉ, hì hì. Chị cũng muốn trồng 1 số chỗ.

hoa lạc dại gì gì đó mình thấy chỗ thảm hoa của tổng công ty dầu khí Việt nam (ở ngã tư láng hạ - huỳnh thúc kháng - đối diện trung tâm chiếu phim quốc gia nhìn sang) nhiều lắm, mẹ nó có thể qua "lượm" mà ko cần phải vào tận Tân sơn nhất đâu nha! :D
Còn cây đậu biếc hôm trước mình thấy trên chợ bưởi bán nhiều lắm, mình cũng mua 2 cây về trồng cho leo giàn trên sân thượng, ra hoa nhiều lắm, ngọn leo tới đâu hoa văng ra đến đấy, mẹ nó thử ra đó xem sao!!!!

1,284
1
0

small_dracula

Hic hic, lâu quá mới được vô nhà mình ngắm hoa, nhiều hoa đẹp quá nhể. Em thấy có mấy câu hỏi cho em nhưng em không có thời gian mấy, cho em nói trả lời trước vài câu đã cả nhà nhé.
Theo em thì mọi người không nên trồng lạc dại, còn nếu thích cái thảm xanh điểm vàng thì cứ trồng nhưng cảm phiền mọi người khi đã trồng rồi thì phải thật cẩn thận khi cắt tỉa, tỉa cành xong là phải phơi cho nó chết khô mới đem vứt. Nếu không chục năm nữa lại có nạn lạc dại nối đuôi theo Ốc bươu vàng và Mai dương, lúc đó chẳng ai trách mình nhưng lương tâm nó có răng.

1,284
1
0

small_dracula

Quỷ nhỏ, chị "nghiên cứu" lại bài viết về xử lý huệ của em thì thấy có câu thế này "Người xử lí cần có “độ nhạy cảm” cao khi nhìn nhận từng củ để có hướng gia – giảm thời gian trồng xuống lại của từng củ." Đồng thời em nhìn hình cây huệ nhà mẹ Văn mà đoán được cây mới cho hoa thời gian gần đây.
Vậy em có thể truyền độ nhạy cảm của em cho tụi chị xin một tí được không, hì hì. Với cả năm nay chị được tặng một số củ huệ mà không biết trong 8 tháng gần đây nó đã ra hoa chưa nên chị băn khoăn không biết có nên xử lý đồng loạt vào đợt tết này không. Thằng nào ra hoa được thì tốt, còn không thì lại đợi tết năm sau cho dễ nhớ.
Cho chị hỏi thêm : củ huệ to thì 4 lá, còn củ huệ nhỏ bằng ngón chân cái lại 6 lá. Vậy căn cứ vào củ hay vào lá để biết củ huệ khỏe mạnh, tích lũy đủ dinh dưỡng hả em ?
Hi, đã gọi là nhạy cảm thì không thể "truyền" được rồi chị ơi, cái này nếu chị đã thực sự "hiểu" về Huệ thì nhìn là thấy ngay, nó rõ ràng ngay trước mặt, giống như chị nhìn vào một người nào đó thì biết họ là nam hay nữ, biết ngay họ khoảng bao nhiêu tuổi ... Cái này chỉ cần chị trồng Huệ và hàng ngày bỏ công theo dõi nó thì dần dần sẽ biết được.
Em chỉ có thể giúp chị một số thông tin cơ bản như sau:
1, Cây trưởng thành và chưa trưởng thành: phân chia dựa theo
a. Ra hoa: cây đã ra hoa là cây trưởng thành
(không phải lúc nào cũng gặp được lúc cây ra hoa để biết nó ra hoa rồi hay chưa, nếu gặp lúc cây không có hoa thì cần dựa vào các đặc điểm tiếp sau)
b. Kích thước củ: cây trưởng thành có củ khoảng 7-8cm trở lên
c. Kích thước lá: thường cái này kèm theo củ, khi trồng sâu không thấy củ mới phải nhìn lá, lá to bản thì củ mới to.
d. Kích thước thân: thân chính là phần lõi đặc ở đít củ, nhổ lên mà nhìn thấy thân là củ đã trưởng thành.
2. Cây có khả năng ra hoa: Cây trưởng thành sẽ có khả năng ra hoa chứ không phải chắc chắn có hoa. Cây muốn ra hoa thì cần đạt đk cần là đã trưởng thành và đk đủ là tích lũy đủ dinh dưỡng.
Lá là cơ quan tổng hợp chất hữu cơ cho cây, lá nhiều đồng nghĩa với việc tổng hợp được nhiều, tích lũy được nhiều. Đối với Huệ, 6 lá được coi là tạm đủ. Nhưng vì số lá ở đây được dùng để tính diện tích quang hợp, nên "lá" được hiểu là lá trên cây trưởng thành, có chiều dài 60-100cm và rộng 4-5cm, còn lá trên cây non thì 20 lá cũng không có ý nghĩa chi hết.
Củ là cơ quan dự trữ, củ to đồng nghĩa với chất dự trữ nhiều, đối với Huệ củ đạt 7-8cm là tạm đủ.
3. Cây khỏe: Cây cùng có 6 lá nhưng đều là lá trưởng thành, dài hết cỡ thì sẽ mạnh hơn cây còn có lá non ở ngọn. Cây có củ căng tròn, vảy dày sẽ mạnh hơn cây củ lép. Cây có đít củ sát vảy sẽ mạnh hơn cây có đít củ lồi ra ngoài ..........

58
0
0

mecuvan

cám ơn Small nhiều lắm , bài viết rất cặn kẽ ... tụi chị cần phải có thâm niên và lòng yêu cây cỏ nhiều hơn mới có thể nhận xét tinh tường như em . @};-@};-@};-

58
0
0

mecuvan

@Boxu-chun : bạn của em vừa ghé chị lấy củ tóc tiên trắng xong , hì .. trời tối nên chị nhổ 1 túm... chắc hơn 10 củ ... chúc em mau nhìn thấy bông của tụi nó nhe .
tặng em cái hình xem trước nha

1,284
1
0

small_dracula

Small_dracula ơi, đọc được bài này của bạn vừa mừng vừa lo . Mừng vi tớ gieo hạt 10h từ snág thứ 7 mà đến sáng hn (thứ 2) tớ đã thấy nhú lên 2 lá mầm bé xíu rồi sao nhanh lên thế nhỉ. Nhưng lo vì hôm đó tớ rắc hạt vào 1 cái cốc nhựa nhỏ thôi giờ nó lên cứ líu riíu vào nhau ko biết phải xử lý vụ này thế nào nhỉ. có cách gì hay thì chỉ cho tớ nhé. Tớ thấy bảo hạt 10h khó chăm sóc ở thời gian đầu cây mới lên cần phải chăm sóc thế nào chỉ cho tớ nhé. tớ ở Hà nội giờ đang là mùa thu này.
Cho tớ xin luôn bản dịch mấy loại hạt bạn có nhé. Gửi cho tớ vào đc: hikosen1980@yahoo.com
Tks nhé!
Hi, bác cứ trồng rồi rút kinh nghiệm chứ em không rành đâu ạ, em còn chưa gieo được hạt. Về cách làm thì bữa trước em có nói rồi, chỉ là làm trên cơ sở chung vậy thôi, theo dõi tình trạng cây rồi điều chỉnh từ từ.
Còn bản dịch thì có rồi đó, bác xem thêm nhé, bản của em chỉ là bản đoán thôi ạ, mà em cũng không có thêm được bì hạt Nhật nào để đoán nữa:D.

1,284
1
0

small_dracula

Lạc dại thì dễ trồng mà, chị vặt một nắm là tha hồ trồng. Còn Đậu biếc nếu chị tìm cây không có thì tìm hạt ở nhà mẹ nào đó về gieo, tìm hạt cũng không được thì ới em một tiếng.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Cám ơn Quỷ nhỏ thêm một lần nữa nha. Chị mới bắt đầu trồng lan huệ từ đầu năm nay thôi. Còn phải học hỏi rất nhiều, cố gắng thật nhiều để không phụ lòng những người bạn đã tặng lan huệ cho chị.

792
0
0

J.C

Em thích cái bông tím nhạt :x Năm nay nhà toàn tím sẫm, tím sọc trắng và hồng. loakenthangmuoimot chụp hình đẹp quá @};-.
Morning Glory chắc hết mùa trồng rồi Mehuungo ơi, sang năm tới, khoảng tháng 3 chị em mình bắt đầu gieo là vừa nhỉ. Ngoài chợ đã thấy bán chậu cây con petunia. Nhà mình đã có ai gieo petunia chưa ạ?
Ặc ặc, Morning glory hết mùa rồi ạ?
E vừa gieo nốt 7 hạt còn lại :((, công nhận Morning glory dễ trồng, e gieo hạt rồi chăm sóc rất vớ vẩn, lúc thì ngày tưới 3 lần,có khi hai ba hôm chẳng được uống nước thế mà vừa rồi đi ctac về thấy nở hoa tưng bừng trong khi lá thì vàng héo gần hết. :X
Petunia e gieo hạt mua ngoài hồi tháng 5, giờ cây già cỗi có vẻ sắp toi đến nơi e gỡ lấy hạt của chính cây đấy gieo lại thì chỉ trong vòng 1 tháng là có hoa các chị ah.
Còn poppy thì yếu ơi là yếu, lên nhiều nhưng cứ rụng rơi dần, cả tháng trời vẫn èo èo uột uột ý. Em còn gieo mấy loại nữa cơ nhưng mà chẳng lên gì cả :(

1,492
1
0

songviet09

Buổi sáng e tặng cả nhà bông CC mới nở nhà em , lần này được 1 bông to tròn nên em thích lắm:)

Bông này em được 1 bạn tặng cây hồi đầu năm , giờ cũng cho hoa.

792
0
0

J.C

Mọi người ơi, kinh nghiệm của em là riêng Morning glory không cần gieo hạt riêng rồi đánh ra trồng làm gì cho mất công, em thấy gieo hạt nào lên hạt ý, khỏe mạnh cực kỳ, không chết một cây nào hết, vì vậy mình định trồng vào chậu nào thì cứ gieo thẳng vào chậu í luôn. Kể cả Petunia e cũng làm như vậy đấy, lần đầu e cũng nâng niu lắm, gieo vào khay riêng, nhưng công đoạn bứng cây con ra chậu trồng là chết nhiều nhất nên lần này e ném thẳng lũ hạt vào máng nhựa, trên nền đất giá thể đã được ấn chặt. Hạt lên chi chít xanh lè cả máng, e chỉ việc gỡ bỏ bớt cho thưa. Giờ đã có hoa rồi, hạt lên nhiều quá nên không biết tỷ lệ % sống sót là bao nhiêu nữa.
Còn nữa, e thấy mọi người can ngan vụ giá thể lắm, nhưng kinh nghiệm của em với giá thể lại không đau thương tí nào :D. Em đã làm thử cả giá thể và cả đất trộn (trấu khô, xỉ than, ..) nhưng thấy giá thể khiến cây lên rất nhanh mà cũng không bị chết gì cả. Ví dụ e có 4 chậu dừa cạn, 2 chậu petunia, ngọc giá, chanh... đều trồng toàn bằng giá thể đã sống được trên 4 tháng vẫn khỏe re không có dấu hiệu ốm đau gì cả :). Trong quá trình trồng, cây lên được khoảng một ngón tay là e bón phân rồi, cứ một tuần bón phân một lần.
@ Small: Tớ trồng hoa hồng rất kém bạn ạ, mới mua một cây hồng đỏ về, tớ lót ở dưới đáy chậu một lớp đất sau đó là nửa kg ốc rồi lại phủ đất lên và cho cây vào trồng, nước tưới lúc đầu rất đầy đủ nhưng cây vẫn có tình trạng sáng đứng thẳng, chiều cúi đầu, vừa rồi có mấy hôm đi vắng ko biết ở nhà có được tưới không mà cây rụng gần sạch lá. Giờ nên làm thế nào hả bạn?

792
0
0

J.C

@ Chị Song Việt: cẩm cù mua được ở đâu hả chị? Chăm sóc có khó không ah?

813
0
0

coldmoon1990

Đậu biếc trên chợ Bưởi bán đầy mà rẻ bèo em ạ, cây này nhà chị mùa này cũng không có hoa đâu em ợ, sao không trồng hoàng anh đi, chị thích lá xanh hoa vàng của cây này lắm, hôm vừa rồi phải đau lòng cắt cành mang gửi để chuẩn bị sửa nhà.
Em cũng thích hoàng anh hoa vàng này lắm ạ. Nhưng chỗ ban công đấy nhà em không hợp hoa màu vàng, hợp hoa màu lạnh lạnh tý. Màu hồng cũng còn tạm được. Em không biết giải thích thế nào nhưng đại loại style nhà em là gam lạnh, từ gạch ốp, sơn, ngói, .... Màu vàng rơi vào đó là hỏng mất. Em chỉ trồng hoa vàng ở đám hàng rào thôi. Hay kệ, em cứ lên chợ Bưởi sắm 1 cây về trồng chị nhỉ, không ra hoa vứt đi trồng cây khác, sợ gì.:):D

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.