Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
2,651
0
0

Khai Tâm

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Mời cả nhà ngắm hoa Morning Glory nhà mình mới nở, hình do Loaken chụp, hạt giống do Khai Tâm gửi. Cám ơn 2 bạn nhiều hì hì..

Khai Tâm ơi, còn 2 cây MG nữa chưa nở hoa, hy vọng lại có thêm màu mới nữa thì thích thật. Mình còn để dành 1 gói hạt chưa gieo. Đang lăn tăn xem gieo giờ có kịp cho nó nở hoa trước mùa lạnh ko?
Em thích cái bông tím nhạt :x Năm nay nhà toàn tím sẫm, tím sọc trắng và hồng. loakenthangmuoimot chụp hình đẹp quá @};-.
Morning Glory chắc hết mùa trồng rồi Mehuungo ơi, sang năm tới, khoảng tháng 3 chị em mình bắt đầu gieo là vừa nhỉ. Ngoài chợ đã thấy bán chậu cây con petunia. Nhà mình đã có ai gieo petunia chưa ạ?

1,517
0
0

Mehuungo

Mình vẫn chưa dám gieo pentunia, cái hạt của nó nhỏ li ti nên gieo xong đau tim lắm. Ở nhà tầm tháng 12 mới bán cây, nhưng là cây đã có hoa cơ. Năm ngoái mình mua về chơi cũng được vài tháng đấy.

Chắc năm nay mình đợi qua tháng 8 âm cho hết nóng hẳn rồi mới gieo cho chắc ăn.

@chị Coldmoon : Hôm qua em quên ko thông báo chị là đám củ lay ơn chị cho em lên mầm hết rồi, trông mập mạp lắm nhé. Em cám ơn chị nhiều.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Thời tiết nóng quá, đám cây e gieo cứ héo dần, hic hic

813
0
0

coldmoon1990

@chị Coldmoon : MG cao chừng 15 - 20cm hoặc có thêm 4- 6 lá nhám ( trừ 2 lá mầm) là chị có thể đánh ra cho "ở riêng" được rồi ạ. Hoa của chị màu gì đấy? em đang hồi hộp chờ để xem có trao đổi hạt cho vụ sau được không he he...
Ôi trời ơi. Chị hỏi hôm sau chưa thấy ai trả lời. Tính thì nóng sốt sột, nên chị đã đánh vèo mấy cây con sang chậu mới rồi hi hi hi. Chưa được 15-20cm, mà cũng chưa được 4-6 lá nhám. Giờ ạ. May mà cây chột hẳn lại nhưng không chết (vì đã đánh được 2 hôm rồi và đến hôm nay thấy vẫn nhe nhởn mà ).
Hoa nhà chị nhiều màu nhưng không pha màu như của em đâu - vì ngoài vỏ nó in thế mà. Để xem thế nào nhé. Sang năm em cho chị đăng ký vài hạt mix màu của em nhé.

Mấy ngày lễ chị làm được cái giàn cho morning glory leo trên ban công rồi. Bằng tre, sơn trắng, hiện tại nhìn từ dưới lên cũng hay ra phết. Mỗi tội cây chưa đủ sức khỏe để cho leo giàn. Chắc phải 3-5 ngày nữa, hồi hộp ghê gớm. Bao giờ leo lên giàn cái là chị sẽ show cái giàn cho cả nhà he he he.

813
0
0

coldmoon1990

Thời tiết nóng quá, đám cây e gieo cứ héo dần, hic hic
Có ai lấy hạt hoa sao không. Cây nhà tớ bé tẹo mà hạt chi chít. Tớ gieo thử ở gốc cây mai tứ quý (trồng chậu) mà lên vù vù.

Ong Chúa lấy cái lưới che lan (chị mua 60 nghìn 1 mét hay sao ấy) che tạm cho chúng nó đi. Mai trời lại mát rồi. Nóng kiểu này đám cây bóng nước nhà chị chết lia lịa, đầu tiên thì cứ chiều là đổ gục, sáng hôm sau lại hồi tỉnh. Đến hôm qua thì gục hẳn cả chục cây. Ức thật. Cúc mặt trời cũng y hệt, mấy cây trồng đất thì OK, mấy cây trồng chậu thì sáng tươi chiều héo, mặc dù để trong bóng râm. Tưới vào lại ngóc cổ dậy, quá chán luôn. Nhưng cosmos vàng thì vẫn ngon, mặc dù ẻo lả quá lắm.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Hic, e để trong nhà rồi vẫn chết la liệt chị ạ, ko biết có phải nóng hay giống hạt mười giờ

331
1
0

loakenthangmuoimot

@ mẹ Ngộ: E quên mất vụ up hình, mai rảnh em up tiếp chỗ hôm sau nhé :D.
@ Khai Tâm: Chị mới gieo Petunia rồi, lúc gieo không dám thở luôn, sợ bay mất hạt.
@ mẹ Coldmoon: Ngày nào em cũng rút cái cành cắm ở bình nước ra xem, mà vưỡn chưa thấy rễ đâu. Bóng nước nhà chị mà sống thì em lại đăng ký hạt. Cây này thì trong lịch sử em từng trồng có ra hoa đàng hoàng, nên k sợ, hehe

58
0
0

mecuvan

Chào cả nhà đầu tuần , có 1 ít hoa tặng cả nhà .... chúc cà tuần vui vẻ

Huệ hồng sọc

Lá gấm Đài loan

Chu Đinh lan ...tím ??

... là tím lem vàng ...

Chân dung ...

813
0
0

coldmoon1990

@ [I nói:
mẹ Coldmoon: Ngày nào em cũng rút cái cành cắm ở bình nước ra xem, mà vưỡn chưa thấy rễ đâu. Bóng nước nhà chị mà sống thì em lại đăng ký hạt. Cây này thì trong lịch sử em từng trồng có ra hoa đàng hoàng, nên k sợ, hehe[/I]
Xong rồi. Nếu ngày nào em cũng lôi nó ra xem thì ít nhất cũng chậm ra rễ thêm 2 ngày so với bình thường, có thể hơn và cũng có thể chẳng ra rễ hì hì. Đám cành nhà chị ngâm trước em 1 ngày mà hôm thứ 7 (tức là mới được có 4 ngày) đã chi chít rễ. Hôm qua chủ nhật là 5 ngày thì một số cành đã ra rễ dài 1,5 phân rồi. Chị chưa chuyển ra đất vì muốn đợi chuyển một thể. Lần sau ngâm thì ngâm vào lọ nhựa trong suốt em nhé. Để có thể ngó qua thành lọ xem rễ ra chưa, khỏi nhấc lên nhấc xuống nó chột đấy.

Bóng nước nhà chị đầy hoa, đầy quả. Chết mất có khoảng 10-15 cây thôi, còn độ 20 cây đang ra hoa quả đầy.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Hoa màu xanh biếc và hoa bưởi đẹp quá bác songviet ơi, nhà bác trồng hoa vàng vàng là hoa gì đấy ạ? Hôm nọ em thấy ở Đà nẵng đẹp quá, chưa nhìn thấy ở HN bao giờ. Hôm nào em đến xin bác hoa vàng đấy nhé:)

1,517
0
0

Mehuungo

Đầu tuần , mình tặng cả nhà hình bông Morning glory mới nở, đây là màu thứ 4 mình có, còn 1 cây nữa chưa nở ... hồi hộp ghê.

MG hầu như hạt nở đạt gần 100% đấy, nhà mình gieo 10 hạt, lên 9 cây, 1 cây tự dưng lăn ra chết lúc mới có 2 lá mầm, 1 cây bị chuột cắn nát, 2 cây cho nhà Songviet09. Giờ còn 5 cây, 4 cây 4 màu rồi.
@Mit&nem : Đấy là hoa Nguyệt quế chứ ko phải hoa bưởi đâu, thơm lắm, lại dễ trồng. Còn bông hoa vàng là cúc Zinnia kép.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Chị Mehuungo ơi, hoa nguyệt quế giống hoa bưởi thế nhỉ. Cái hoa Zinnia em biết là hoa cuối cùng đúng ko chị? Em định hỏi cái thảm hoa vàng vàng bé bé xinh xinh của chị songviet cơ chị ạ:)

1,517
0
0

Mehuungo

Hình như đó là đám lạc dại, nếu đúng thì ko nên trồng vì nó lan rất nhanh và khó tiêu diệt.

55
0
0

metomtep76

song viet ơi, hoa màu tím xanh tên là gì thế. Nhà mình cũng có 2 chậu mà mình ko biết tên.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Hình như đó là đám lạc dại, nếu đúng thì ko nên trồng vì nó lan rất nhanh và khó tiêu diệt.
Đất xung quanh nhà em thừa nhiều ạ, trồng mà dễ em cũng muốn trồng cho đẹp ạ:)

316
0
0

Boxu-Chun

Morning glory em trồng cũng bắt đầu leo rồi nhưng chưa thấy nụ hoa nào cả. Mình muốn cho cây leo giàn rộgn thì có cần phải bấm ngọn ko các chị ơi?
Mười giờ em gieo đợt 2 trúng mấy ngày nắng nóng nên cây con cứng cáp lắm, ra 6 lá rồi hihihi. Kết luận đợt trước em gieo sai thời tiết (trời mát, mưa nhiều) nên cây con chết hết.
Dã yên thảo em cũng mới gieo tuần trwocs, hạt nẩy mầm được 4 hôm rồi. Một số cây khỏe đã bắt đầu ra lá thứ 3 :).

331
1
0

loakenthangmuoimot

Xong rồi. Nếu ngày nào em cũng lôi nó ra xem thì ít nhất cũng chậm ra rễ thêm 2 ngày so với bình thường, có thể hơn và cũng có thể chẳng ra rễ hì hì. Đám cành nhà chị ngâm trước em 1 ngày mà hôm thứ 7 (tức là mới được có 4 ngày) đã chi chít rễ. Hôm qua chủ nhật là 5 ngày thì một số cành đã ra rễ dài 1,5 phân rồi. Chị chưa chuyển ra đất vì muốn đợi chuyển một thể. Lần sau ngâm thì ngâm vào lọ nhựa trong suốt em nhé. Để có thể ngó qua thành lọ xem rễ ra chưa, khỏi nhấc lên nhấc xuống nó chột đấy.

Bóng nước nhà chị đầy hoa, đầy quả. Chết mất có khoảng 10-15 cây thôi, còn độ 20 cây đang ra hoa quả đầy.
Úi chết, thế thôi từ giờ e kệ nó vậy. Sáng nhấc ra thì thấy một cành có rễ rồi, trời ạ sao mà mừng thế chứ! Nhưng thôi từ giờ em để nó yên vậy, hì hì

331
1
0

loakenthangmuoimot

song viet ơi, hoa màu tím xanh tên là gì thế. Nhà mình cũng có 2 chậu mà mình ko biết tên.
Là hoa thanh tú mẹ nó ạ.

MG hầu như hạt nở đạt gần 100% đấy, nhà mình gieo 10 hạt, lên 9 cây, 1 cây tự dưng lăn ra chết lúc mới có 2 lá mầm, 1 cây bị chuột cắn nát, 2 cây cho nhà Songviet09. Giờ còn 5 cây, 4 cây 4 màu rồi.
Hihi chị có bộ sưu tập MG roài.

118
0
0

cong_chua_nhim

@ chị thuyvuong: Trưa nay em đã nhận được hạt 10h, cám ơn chị nhiều nhé!
Hi hi, sau một hồi "dịch" cái bì dựa trên cơ sở "đoán" thì có một số thông tin thế này:
- Gieo hạt ở nhiệt độ khoảng 25 độ C
- Cây sinh trưởng trong khoảng 20-30 độ C
- Gieo hạt cách hạt 5cm, khi đánh ra trồng thì cây cách cây 20cm
- Gieo theo kiểu chưng nước chứ không tưới nước lên cây non
- Hạt sau khi gieo 7-14 ngày sẽ nảy mầm, cây trồng 2-3 tháng có hoa
Ngoài ra trên bì còn thấy thông tin về 3 vùng của Nhật tương ứng với 3 khoảng thời gian gieo khác nhau.
Với các thông tin này thì ở VN cũng nên chia 3 vùng, miền trung hạt 10h có thể gieo vào cuối thu và đầu xuân, miền nam nên gieo vào mùa đông, còn miền bắc thì do có mùa đông nhiệt độ trung bình / tháng có thể xuống dưới 19 độ nên tốt hơn cả là gieo vào đầu mùa xuân. Nếu được thì miền bắc có thể gieo thử nghiệm vào mùa thu rồi theo dõi xem cây có vượt qua được mùa đông hay không.
Small_dracula ơi, đọc được bài này của bạn vừa mừng vừa lo . Mừng vi tớ gieo hạt 10h từ snág thứ 7 mà đến sáng hn (thứ 2) tớ đã thấy nhú lên 2 lá mầm bé xíu rồi sao nhanh lên thế nhỉ. Nhưng lo vì hôm đó tớ rắc hạt vào 1 cái cốc nhựa nhỏ thôi giờ nó lên cứ líu riíu vào nhau ko biết phải xử lý vụ này thế nào nhỉ. có cách gì hay thì chỉ cho tớ nhé. Tớ thấy bảo hạt 10h khó chăm sóc ở thời gian đầu cây mới lên cần phải chăm sóc thế nào chỉ cho tớ nhé. tớ ở Hà nội giờ đang là mùa thu này.
Cho tớ xin luôn bản dịch mấy loại hạt bạn có nhé. Gửi cho tớ vào đc: hikosen1980@yahoo.com
Tks nhé!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.