Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

* J.C: CC mình thấy ở chợ Mơ cũng có bán nhưng đa phần chỉ có màu trắng thôi. Bông tím ở trên mình đi "săn " ở chợ Hàng - HP đấy. Ở đó có rất nhiều loại CC.

Cây này cũng dễ chăm sóc lắm, mà có khi chăm ít ít thôi thì nó lại ra hoa.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Em cũng thích hoàng anh hoa vàng này lắm ạ. Nhưng chỗ ban công đấy nhà em không hợp hoa màu vàng, hợp hoa màu lạnh lạnh tý. Màu hồng cũng còn tạm được. Em không biết giải thích thế nào nhưng đại loại style nhà em là gam lạnh, từ gạch ốp, sơn, ngói, .... Màu vàng rơi vào đó là hỏng mất. Em chỉ trồng hoa vàng ở đám hàng rào thôi. Hay kệ, em cứ lên chợ Bưởi sắm 1 cây về trồng chị nhỉ, không ra hoa vứt đi trồng cây khác, sợ gì.:):D
Nhà chị gam màu lạnh mà trồng hoa màu nóng lên càng nổi chứ ạ, chứ hoa màu nhạt nó đều đều màu ko đẹp bằng đâu chị ạ.

357
0
0

vitbaucaccac

Chị JC chị mua hoa lan huệ các màu ở đâu chỉ em với, ở nhà em mới có hai màu cam và đỏ nhung thôi. e đang định bổ sung thêm mấy loại mà chưa biết mua ở đâu vì ra bưởi hỏi thì ko có màu khác @};-

1,492
1
0

songviet09

Chị JC chị mua hoa lan huệ các màu ở đâu chỉ em với, ở nhà em mới có hai màu cam và đỏ nhung thôi. e đang định bổ sung thêm mấy loại mà chưa biết mua ở đâu vì ra bưởi hỏi thì ko có màu khác @};-
Ở chợ Bưởi vào mùa lan huệ tháng 3-4 còn có cả màu trắng nữa bạn à.

357
0
0

vitbaucaccac

t3,t4 cơ ạ, thà nào hôm trước em ra họ bảo ko có hix đợi năm sau vậy. cảm ơn c ST nhé

792
0
0

J.C

Bạn Vịt ơi, tớ mua ở chợ Bưởi đc hoa màu hồng phấn đấy, còn màu khác là xin xỏ được của chị Thúy - Thuyvuong. :D

1,492
1
0

songviet09

Bạn Vịt ơi, tớ mua ở chợ Bưởi đc hoa màu hồng phấn đấy, còn màu khác là xin xỏ được của chị Thúy - Thuyvuong. :D
À, màu hồng phấn mà bạn nói thì mọi người hay gọi là Hồng sọc. Mùa này ở chợ Mơ hay có bán.

813
0
0

coldmoon1990

Nhà chị gam màu lạnh mà trồng hoa màu nóng lên càng nổi chứ ạ, chứ hoa màu nhạt nó đều đều màu ko đẹp bằng đâu chị ạ.

@ Mít và Nem; Chị cũng thấy về lý thuyết là thế. Tương phản càng nổi mà. Nhưng màu vàng mà vào đó thì hỏng, chị không giải thích được. Màu tím và xanh tím (như hoa đậu biếc) là tuyệt nhất, ấn tượng và trông nó sang kiểu trầm trầm. Chị trót trồng khá nhiều hoa loại hồng hồng ở quanh đó rồi, nên thực ra giờ mà trồng một mảng tím ở tương bao ban công thì e cũng khó hòa hợp - nhưng nếu có được mảng tím đó thì chị sẽ tiếp tục thay dần đám hồng hồng kia bằng chu đinh lan tím và thạch thảo tím - nên lựa chọn số 1 sẽ là đậu biếc hoa xanh tím, không thành công mới thay bằng màu hồng.

@songviet: chị có muốn nhờ em, mua giúp chị đi, cả cỏ đậu, cả đậu biếc. Em cứ mua giúp chị nhé.

@mêtomtep:: mình đang trồng tầm xuân (hồng leo) ở hàng rào rồi, thứ nhất là trình còi, nhánh nhiếc nhiều vô kể mà chẳng có hoa. Thú hai là nhiều gai quá, cành lại cứng, khó uốn. Mình chả hiểu sao mình lại gọi là cái "hàng rào" mới đóng, nó phải là cái giàn leo chứ, cái giàn leo ấy của mình để trưng là chính, nó nằm trên ban công mà , nếu cho leo thì nên là loại dây leo uốn lượn mềm mại thưa thớt thôi, cành hồng cứng kèo kèo làm hỏng mất view, đấy là mình nghĩ thế hì hì.

Chỗ gần cơ quan chị cũng có lạc dại (chỗ Pacific Palace ở Lý thường kiệt ấy, nhưng đông người qua lại ngại ghê, nên mới tính chuyện mua. Chị sẽ đi tìm cây đậu biếc. Cảm ơn em nhiều nhé.

[QUOTE = Small-dracula: Theo em thì mọi người không nên trồng lạc dại, còn nếu thích cái thảm xanh điểm vàng thì cứ trồng nhưng cảm phiền mọi người khi đã trồng rồi thì phải thật cẩn thận khi cắt tỉa, tỉa cành xong là phải phơi cho nó chết khô mới đem vứt. Nếu không chục năm nữa lại có nạn lạc dại nối đuôi theo Ốc bươu vàng và Mai dương, lúc đó chẳng ai trách mình nhưng lương tâm nó có răng. [/QUOTE]

@small: em nói thế nghĩa là cỏ đậu trồng cực dễ đúng không? Thôi chị liều mạng đi vặt trộm vậy – mỗi tội chỗ có cỏ đậu đấy gần cơ quan chị nhưng đông người qua lại lắm, mặt cứ thấy gai gai.
Để chị đi mua đậu biếc đã nhé. Hạt thì hôm đi Tản Đà chị lượm được cả 100 hạt luôn. Nhưng cô nhà chị cô ấy vứt đi mất rồi. Nếu không kiếm được chị sẽ xin xỏ tiếp hì hì.

@J. C: mình sẽ lại gieo hạt bằng giá thể như bạn đã làm. Ngày xưa mình cũng gieo bằng giá thể, kết quả khả quan hơn bây giừo nhiều mà cũng toàn hạt mua nước ngoài về. May có bạn nói vậy mình mới nhớ lại, mình gieo xương rồng, chuối cảnh, ... cây nào cũng lên hết mà. Thôi lại thử lại kinh nghiệm xưa cũ xem sao.

792
0
0

J.C

À, màu hồng phấn mà bạn nói thì mọi người hay gọi là Hồng sọc. Mùa này ở chợ Mơ hay có bán.
Thế hả chị? Em mua về lúc nó có cái chồi hoa to đùng mà ko thèm nở, thui luôn, còn xin của chị Thúy cả Hồng sọc-vằn nữa nhưng không hề biết hai cái hoa đấy là một. :p

357
0
0

vitbaucaccac

tèn tén ten thế thì t7, cn này em lại lượn lên Bưởi hỏi xem tn, hiii :)

55
0
0

metomtep76

@J. C: mình sẽ lại gieo hạt bằng giá thể như bạn đã làm. Ngày xưa mình cũng gieo bằng giá thể, kết quả khả quan hơn bây giừo nhiều mà cũng toàn hạt mua nước ngoài về. May có bạn nói vậy mình mới nhớ lại, mình gieo xương rồng, chuối cảnh, ... cây nào cũng lên hết mà. Thôi lại thử lại kinh nghiệm xưa cũ xem sao.
Ơ coldmoon ơi, chuối cảnh cũng trồng bằng hạt ah? mà có phải chuối cảnh là chuối rừng hoa đỏ ko vậy? Mình thích trồng một bụi chuối (có hoa đỏ) đặt trong nhà, mà mua cây về trồng trong chậu nó cứ úa đi, chán lắm. Ko biết mình sai khâu nào. Ai biết chỉ mình vớiiiiiiiiiii.

316
0
0

Boxu-Chun

@chị mecuvan: bạn em cũng vừa báo em rồi ạ, hehehe. Em gửi lại bạn em 5 củ nói nó trồng vào chậu. Em lấy 5 củ trước cho chắc ăn, nhỡ CPN mà tèo thì còn 5 củ kia. :D

1,492
1
0

songviet09

Thế hả chị? Em mua về lúc nó có cái chồi hoa to đùng mà ko thèm nở, thui luôn, còn xin của chị Thúy cả Hồng sọc-vằn nữa nhưng không hề biết hai cái hoa đấy là một. :p
Cây huệ Hồng sọc rất dễ nhận biết vì nó có...sọc trắng trên lá.

813
0
0

coldmoon1990

Ơ coldmoon ơi, chuối cảnh cũng trồng bằng hạt ah? mà có phải chuối cảnh là chuối rừng hoa đỏ ko vậy? Mình thích trồng một bụi chuối (có hoa đỏ) đặt trong nhà, mà mua cây về trồng trong chậu nó cứ úa đi, chán lắm. Ko biết mình sai khâu nào. Ai biết chỉ mình vớiiiiiiiiiii.
Cái cây chuối tớ nói là cây chuối hoa, so rì nhé. Tên tiếng Anh là canna. Không phải chuối rừng hoa đỏ, cũng không phải chuối tràng pháo. Hoa đỏ đẹp, lá cũng được, giống lá rong giềng, nhưng hoa nó bền hơn nhiều thì phải. Vì cái canna này tớ thấy bọn tây trồng đầy bên đường, nên tớ đoán hoa nó bền. Tớ trồng từ hạt, lên nhanh lắm, thành cây to đùng, cao cỡ 5-60cm rồi. Sau đó tớ đi vắng, ở nhà không ai thèm chăm, gió to quá nó bị đổ, rồi chết. Đấy là nghe trẻ con kể thế. Hình như tớ còn cả ảnh của nó nữa.

Nếu bạn muốn trồng chuối trong chậu thì theo tớ có 1 loại chuối tràng pháo lùn, không cao chót vót như loại bán ở chợ Bưởi. Hoa giống hệt, lá giống hệt, mỗi tội bé hơn và thấp hơn theo tỷ lệ thuận thôi. Tớ thấy trên Tản đà trồng nhiều. Tớ thích vì nó chỉ cao độ 50-60cm thôi. Đã ăn trộm được vài nhánh. Đang ươm cho nó đẻ tiếp. Nếu bạn không tìm được loại gì khác thì lúc nào alo tớ cho 1 khóm. Nhưng trồng thằng này phải kiên nhẫn vì nó chả lớn mấy đâu.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Cây huệ Hồng sọc rất dễ nhận biết vì nó có...sọc trắng trên lá.
thế thì cây huệ nhà chị không có sọc ở lá rồi, nhưng chị nhớ là hoa nó có sọc sọc đấy, màu hồng nhưng không phải phấn hồng xinh xinh hôm ở nhà mẹ Ngộ đâu, kiểu này phải chờ nó ra hoa tiếp rồi chụp ảnh lại hihi

mình đang trồng tầm xuân (hồng leo) ở hàng rào rồi, thứ nhất là trình còi, nhánh nhiếc nhiều vô kể mà chẳng có hoa. Thú hai là nhiều gai quá, cành lại cứng, khó uốn. Mình chả hiểu sao mình lại gọi là cái "hàng rào" mới đóng, nó phải là cái giàn leo chứ, cái giàn leo ấy của mình để trưng là chính, nó nằm trên ban công mà , nếu cho leo thì nên là loại dây leo uốn lượn mềm mại thưa thớt thôi, cành hồng cứng kèo kèo làm hỏng mất view, đấy là mình nghĩ thế hì hì.[/FONT][/COLOR]
. [/FONT][/COLOR]

Chị ơi tầm xuân phải mùa xuân mới ra hoa mà, ngày xưa nhà mẹ em có giàn hồng leo ở cổng, mùa xuân hoa nở hồng rực từng chùm đẹp lắm. Đúng là em thấy trồng tầm xuân ở cổng và hàng giào thay cho dây thép gai được đấy

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Tóc tiên tàn rồi mà giờ em mới có thời gian khoe cả nhà

em đếm được 52 bông :)

tóc tiên trắng mẹ Ngộ cho cũng nở rồi ạ

Hoa hồng quế như những cánh bướm xinh

Còn đây là hồng thơm xin cành ở quê lên trồng, ở quê thì bông rõ to đẹp mà em trồng cánh hoa bị quoăn lại, chắc bị bệnh gì phải không các bác khám giúp em với.

813
0
0

coldmoon1990

@SD: cho chị spam tý. Em có thấy ở QB bán cây hồ tiêu không. Chị cũng chịu không biết có trồng được ngoài Bắc không, mùa hè nóng bỏng khó chịu thế này. Nhưng nếu QB mà trồng được thì Hà nội hy vọng - mà chị đọc thấy bảo QB có. Em để ý giúp chị, có thì mua giùm chị và làm cách nào đó gửi cho chị với được không. Chị cũng không biết sao chị lại có ý thích trồng cái cây ấy nữa, nhưng rất mê.

872
0
0

kelly

Chị cũng thích cây hồng cánh đơn này lắm T ạ, hôm nào triết cho chị xin 1 cành nhé @};-, mùi thơm của nó thích thật, ngày xưa trong làng Ngọc Hà trồng nhiều cây này với hoa hồng bạch lắm, hoa này gọi là là hồng quế.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Hôm trước xem hình hoa móng tay nhà mẹ Ngộ em đã choáng rồi mà hôm nay xem hình hoa móng tay nhà chị Thuyvuong thì em ngất luôn. Chị cho nó ăn uống những gì mà một chậu bé bé con con đặt ở bệ cửa sổ lại cho hoa nhiều hơn cả lá vậy ? Ngưỡng mộ quá đi mất.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.