Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
316
0
0

Boxu-Chun

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Chị mecuvan ơi, em nhận được củ tóc tiên trắng chị cho rồi ạ. Em thấy củ hoa còn xanh nguyên hihihi, tối em về trồng ngay. Em cám ơn chị :D

58
0
0

mecuvan

Chị mecuvan ơi, em nhận được củ tóc tiên trắng chị cho rồi ạ. Em thấy củ hoa còn xanh nguyên hihihi, tối em về trồng ngay. Em cám ơn chị :D
Hì ... chị cũng vui vì cây chị trồng giờ có mặt tận Hải phòng .... nó cũng dễ trồng thôi .... trồng vào chậu xong em cắm thêm cái que nhỏ cột túm lá vào que cho nó đứng vững để ổn định cây cho nó dễ bắt rễ với chất trồng mới nhe . Chúc vui

1,284
1
0

small_dracula

Hi, củ to không chị ơi, nếu củ to thì vứt vậy chờ 1-2 tuần cho lụi hết lá rồi hãy trồng, cây không chết đâu mà lo, lúc đó hy vọng có cái hay hay.
Còn củ nhỏ thì chị trồng như mẹ Văn chỉ là ổn.
Hi, như củ Huệ này của em bé tí teo mà nó nằm khô cả tháng nay rồi chả sao hết.

1,284
1
0

small_dracula

@SD: Chị bị quên mất là bao nhiêu kg ốc - ruột cá đầu cá thì thả bao nhiêu bột bio thông cống em? Đậy chặt thật chặt hay hờ hờ thôi cho khí và mùi thoát bớt? Lúc tưới thì pha loãng như thế nào nữa?

Nữa. Cái phân NPK chị hòa vào nước nó chả tan, vậy làm thế nào tưới phân loãng đều đều cho cây được?
Hè hè, hôm trước em nghe loáng thoáng như nhà mình có người tự giới thiệu là dân vi sinh, kệ, em chịu không biết, nhường cho dân vi sinh trả lời câu 1.
Em nghĩ là hở thì nó nhanh được hơn nhưng như thế hôi chết, bọn này vẫn có khả năng phân giải yếm khí nên đậy kín cho chắc, chị để trên sân thượng ít lui tới thì chỉ cần đậy nắp lại là được (như thế không khí vẫn có thể trao đổi), còn để dưới sân sợ hôi thì kiếm bùn non về trét miệng lu cho kín luôn (đậy nắp lên rồi trét vòng quanh cho kín).
Lúc tưới pha loãng thì tùy vào lúc đầu chị ngâm bao nhiêu kg/lit nước, ngâm càng đặc thì sau càng phải pha loãng. Cái này lâu nay em chỉ tưới theo cảm giác, ông chú chủ nhà trọ ngâm khoảng 5kg trong cái xô sơn 20lit, hè hè, ổng thì múc tưới trực tiếp mỗi cây 1/4 gáo, em thì pha loãng vào xô rồi tưới, giờ chị nói mới nhẩm nhẩm có vẻ như em pha loãng 10-20 lần (em nhớ cái xô đó em múc 10 gáo nước là gần đầy, bình thường có khi em múc 1 gáo có khi 1/2 gáo phân rồi đổ đầy nước xách tưới quanh mỗi cây 1/2 - 1 gáo tùy chậu). Đại khái dùng phân chị cứ dùng loãng, xem biểu hiện cây rồi tăng dần lên nếu cây không tỏ ra là nó được tưới phân.
Phân NPK mà không tan em đoán nó là phân hạt lớn (đầu đũa) màu lông chuột??! nếu đúng thì loại này chị rải quanh gốc cây là được, siêng thì đập mịn ra rồi rải, khi làm đất thì trộn thêm vào chất trồng. Nhớ là rải mỗi chậu một nhúm nhỏ thôi, xa gốc chút. Các loại phân khác hạt mịn như cát thì bỏ là tan liền.

1,284
1
0

small_dracula

Với cả năm nay chị được tặng một số củ huệ mà không biết trong 8 tháng gần đây nó đã ra hoa chưa nên chị băn khoăn không biết có nên xử lý đồng loạt vào đợt tết này không. Thằng nào ra hoa được thì tốt, còn không thì lại đợi tết năm sau cho dễ nhớ.
Hôm trước em nói thiếu cái này của chị út. Xử lí đồng loạt hay không là tùy vào mục đích cho nở hoa của chị, nếu chị chỉ nhằm vào vụ hoa tết thì đúng là nên làm đông loạt, củ nào ra hoa thì không nói làm gì, còn củ không ra hoa thì đây là bước xử lí tạo chu kì cho cây. Như thế đến đợt xử lí năm sau thì củ nào cũng được sinh trưởng đủ 1 năm như nhau hết.
Huệ nếu trồng ra hoa tự nhiên thì hơi khó nhận định vì trên cây thường chỉ có 4-5 lá, lúc nào cũng có lá non đang lên và lá già lụi, nó xanh quanh năm và nở hoa khi đến mùa. Còn đã qua xử lí thì sau khi ra hoa cây lên lá đồng loạt và rất tươi xanh nên trên cây cùng lúc có nhiều lá. Hơn nữa Huệ không ra hoa ở giữa lá mà chỉ ra hoa ở giữa các bẹ vảy, đây cũng là một đặc điểm để nhìn vào là biết cây có khả năng ra hoa hay không, ra hoa lần trước khi nào và lần này có thể cho bao nhiêu vòi bông...
Hè hè, chị nhận cây lâu chưa và khi đó tình trạng cây thế nào? có bao nhiêu lá? có dấu vết vòi hoa không? lá non hay già? ... Chị trồng chị biết chứ em làm sao biết. Hì, muốn em đoán thì cũng phải cho em nhìn hình mới đoán được (thế mới biết ông thầy bói sáng mắt chắc chắn giỏi hơn ông mù :D!)

1,284
1
0

small_dracula

tặng hoa nhà mình, chúc cả ngày vui!
Vằng trâu

trắng cả một mảng

792
0
0

J.C

Cây này bây giờ không nên đụng chạm gì vào nó, JC tìm chổ dâm mát đặt nó vào và cố gắng đừng để nó bị lay động, tưới giữ ẩm thôi chứ đừng tưới nhiều vì cây không có lá rất dễ bị úng. Nếu tuần sau mà nó ra lá lại là ok còn không thì phải nói lời bai bai rồi.
Nếu được thì chụp hình nó post lên nhé, cây và cả chậu nữa, vì small cũng không chắc là nó bị như thế do thiếu nước hay do ốc.
Nhưng mà lần sau cố gắng ủ ốc nhé, còn đập ốc tươi nhét vào chậu thì chờ cây sống khỏe đã và một chậu cũng chỉ dùng 3-5 con thôi, cho thêm hàng tháng chứ đừng cho nó ăn kiểu "một bữa no" như thế. Xác hữu cơ khi phân giải tạo ra rất nhiều khí độc, không tốt đâu.
Nhớ là rút kinh nghiệm lần sau nghen, còn cây này thì để vậy chứ đừng nhổ lên trồng lại, giờ mà nhổ lên là nó chết ngay tắp lự đó.
huhuhu, nghe lời ông bán cây xúi vậy đó. kêu là cháu mua nửa ký ốc lót xuống dưới. Đau khổ quá đi mất.Chắc phen này lại ngỏm củ tỏi thêm một cây hồng nữa rồi. T_T

357
0
0

vitbaucaccac

Hiiiiii bây giờ em mới biết cái hoa trắng xinh xinh bác sd post lên là hoa vằng trâu, hoa này thơm lắm ấy ạ

1,284
1
0

small_dracula

huhuhu, nghe lời ông bán cây xúi vậy đó. kêu là cháu mua nửa ký ốc lót xuống dưới. Đau khổ quá đi mất.Chắc phen này lại ngỏm củ tỏi thêm một cây hồng nữa rồi. T_T
Hi, trồng cây mà cây không chết mới là lạ, chết là thường thôi.
Kiểu này chắc em phải nghiên cứu cách làm cho Huệ chết mới được, ba bữa bán Huệ xong bày cho người ta, họ trồng chết lại tìm đến mình mua tiếp :D. hic, nhưng mà làm sao cho Huệ chết được nhỉ ???

1,284
1
0

small_dracula

Hiiiiii bây giờ em mới biết cái hoa trắng xinh xinh bác sd post lên là hoa vằng trâu, hoa này thơm lắm ấy ạ
Thơm nhưng không đến nỗi thơm lắm đâu ạ, nếu thơm lắm thì có lẽ là cây Lá Vằng.
Cả 2 loại này đều là cây leo bụi, mọc rải rác ở bờ bụi và các vùng đồi núi thấp thuộc miền Trung. Chúng khá giống nhau và cái tên Vằng trâu được xuất phát từ cây Lá Vằng, nhưng mang nghĩa hoang dại. Khác nhau ở chổ cây Lá Vằng thì cành thường nhỏ và mọc tủa ra từ gốc nên gốc có thể to bằng ngón chân cái nhưng các cành thì đều nhỏ 2-3mm, ngoài ra ở miền Trung cây Lá Vằng này được người dân hái về đun lấy nước uống. Còn cây Vằng trâu có khả năng phân cành mạnh ở trên thân nên thân có thể to bằng ngón tay, em chưa thấy ai nấu nước cây này để uống. Về hoa thì hình dạng giống nhau nhưng cây Vằng trâu hoa nhiều hơn, chùm nhiều bông hơn nhưng không thơm bằng cây Lá Vằng.

58
0
0

mecuvan

Có hoa huệ ... chơi tết .....Trung thu ... hihihi
@ Small ơi , cái củ này đường kính khoảng 9 cm ... sao nó ra vòi này là vòi thứ 3 trong vòng .... 2 tháng ... thích thì có thích ... nhưng chị thấy tội cái củ mẹ quá .... nó tự rụi lá rồi lên bông chứ chị chưa có xử lý gì hết

813
0
0

coldmoon1990

Hè hè, hôm trước em nghe loáng thoáng như nhà mình có người tự giới thiệu là dân vi sinh, kệ, em chịu không biết, nhường cho dân vi sinh trả lời câu 1.
Em nghĩ là hở thì nó nhanh được hơn nhưng như thế hôi chết, bọn này vẫn có khả năng phân giải yếm khí nên đậy kín cho chắc, chị để trên sân thượng ít lui tới thì chỉ cần đậy nắp lại là được (như thế không khí vẫn có thể trao đổi), còn để dưới sân sợ hôi thì kiếm bùn non về trét miệng lu cho kín luôn (đậy nắp lên rồi trét vòng quanh cho kín).
:cstt01:Lúc tưới pha loãng thì tùy vào lúc đầu chị ngâm bao nhiêu kg/lit nước, ngâm càng đặc thì sau càng phải pha loãng. Cái này lâu nay em chỉ tưới theo cảm giác, ông chú chủ nhà trọ ngâm khoảng 5kg trong cái xô sơn 20lit, hè hè, ổng thì múc tưới trực tiếp mỗi cây 1/4 gáo, em thì pha loãng vào xô rồi tưới, giờ chị nói mới nhẩm nhẩm có vẻ như em pha loãng 10-20 lần (em nhớ cái xô đó em múc 10 gáo nước là gần đầy, bình thường có khi em múc 1 gáo có khi 1/2 gáo phân rồi đổ đầy nước xách tưới quanh mỗi cây 1/2 - 1 gáo tùy chậu). Đại khái dùng phân chị cứ dùng loãng, xem biểu hiện cây rồi tăng dần lên nếu cây không tỏ ra là nó được tưới phân.
Phân NPK mà không tan em đoán nó là phân hạt lớn (đầu đũa) màu lông chuột??! nếu đúng thì loại này chị rải quanh gốc cây là được, siêng thì đập mịn ra rồi rải, khi làm đất thì trộn thêm vào chất trồng. Nhớ là rải mỗi chậu một nhúm nhỏ thôi, xa gốc chút. Các loại phân khác hạt mịn như cát thì bỏ là tan liền.
Ê không chơi nhé. Nếu hỏi chị tỷ lệ cho men vào bột bánh mỳ thì chị trả lời còn vụ cho bao nhiêu bio thông cống để phân hủy ruột cá làm phân bón cây thì em chứ, hì hì. Thôi làm ơn trả lời đi mà. Ví dụ 5kg ốc ruột cá 10 lít nước rồi, thì bao nhiều bio được? Thôi cứ làm 1 gói bán ngoài cửa hàng nghe SD?

813
0
0

coldmoon1990

Hôm nay tớ lượn chợ Mơ mà không có đậu biếc. Cũng không thấy cỏ đậu (cái sau thì hỏi cầu may chứ chắc chả ai bán).

Tóc tiên trắng nhiều ơi là nhiều cả nhà nhé, ra đầy hoa sẵn rồi nữa. Tớ không mua vì muốn mua loại hồng, nhưng về đến cơ quan lại tiếc. Tham ghê.
Tớ mua được 3 bụi mắt nai tím, hồng, hồng sậm, pha lẫn lộn... nhưng đấy là nếu tớ không bị lừa nhé. Tớ chả nhớ lắm mắt nai trông thế nào. Chưa bao giờ trồng. Một bụi cây khoai lá màu 10 nghìn nữa.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Hôm trước em nói thiếu cái này của chị út. Xử lí đồng loạt hay không là tùy vào mục đích cho nở hoa của chị, nếu chị chỉ nhằm vào vụ hoa tết thì đúng là nên làm đông loạt, củ nào ra hoa thì không nói làm gì, còn củ không ra hoa thì đây là bước xử lí tạo chu kì cho cây. Như thế đến đợt xử lí năm sau thì củ nào cũng được sinh trưởng đủ 1 năm như nhau hết.
Huệ nếu trồng ra hoa tự nhiên thì hơi khó nhận định vì trên cây thường chỉ có 4-5 lá, lúc nào cũng có lá non đang lên và lá già lụi, nó xanh quanh năm và nở hoa khi đến mùa. Còn đã qua xử lí thì sau khi ra hoa cây lên lá đồng loạt và rất tươi xanh nên trên cây cùng lúc có nhiều lá. Hơn nữa Huệ không ra hoa ở giữa lá mà chỉ ra hoa ở giữa các bẹ vảy, đây cũng là một đặc điểm để nhìn vào là biết cây có khả năng ra hoa hay không, ra hoa lần trước khi nào và lần này có thể cho bao nhiêu vòi bông...
Hè hè, chị nhận cây lâu chưa và khi đó tình trạng cây thế nào? có bao nhiêu lá? có dấu vết vòi hoa không? lá non hay già? ... Chị trồng chị biết chứ em làm sao biết. Hì, muốn em đoán thì cũng phải cho em nhìn hình mới đoán được (thế mới biết ông thầy bói sáng mắt chắc chắn giỏi hơn ông mù :D!)
Cám ơn em nha Quỷ Nhỏ.
Hì, mẹ Văn, mẹ Ngộ, Song Việt, cô Xuân cho chị củ to, củ nhỏ, lá non, lá già đủ kiểu. Chị định tết này củ nào đạt tiêu chuẩn thì xử lý đồng loạt cho dễ nhớ chứ phải nắm sơ yếu lý lịch của từng củ chắc chị chết.
À, riêng lan huệ hồng sọc thì khỏi cần cho ngủ hả em, hay là mình cũng làm luôn thì nó có sớm ra hoa hơn không nhỉ ? Cái thằng huệ hồng sọc này cực cực lâu ra lá luôn đó nha. Chị trồng đúng 6 tháng nó mới chịu nhú lá. Không có lá mà vẫn thấy củ lớn lên đó Quỷ Nhỏ à.

1,492
1
0

songviet09

Cám ơn em nha Quỷ Nhỏ.
Hì, mẹ Văn, mẹ Ngộ, Song Việt, cô Xuân cho chị củ to, củ nhỏ, lá non, lá già đủ kiểu. Chị định tết này củ nào đạt tiêu chuẩn thì xử lý đồng loạt cho dễ nhớ chứ phải nắm sơ yếu lý lịch của từng củ chắc chị chết.
À, riêng lan huệ hồng sọc thì khỏi cần cho ngủ hả em, hay là mình cũng làm luôn thì nó có sớm ra hoa hơn không nhỉ ? Cái thằng huệ hồng sọc này cực cực lâu ra lá luôn đó nha. Chị trồng đúng 6 tháng nó mới chịu nhú lá. Không có lá mà vẫn thấy củ lớn lên đó Quỷ Nhỏ à.
Chị ơi, cái củ huệ e gửi cho chị có khi năm nay nở được hoa đấy, chị thử xử lý đi ( nếu hôm đó chị nhận củ to, còn củ nhỏ thì em chịu rồi ).

Hồng sọc của em có 1 củ do Quỷ nhỏ tặng 9 tháng mới thấy lên lá đó chị, hic...

1,284
1
0

small_dracula

@ mẹ Văn: Hi, chia buồn với chị, nếu chị chăm tốt rồi đến tết xử lí thì củ này ra cùng lúc 3 vòi bông rồi. Nếu chăm tốt thì các mầm hoa sẽ nằm yên, đợi đến lúc xử lí nó sẽ thức dậy đồng thời, từ đó lên vòi cùng một lúc. Một số trường hợp khi chúng ta xử lí rồi củ lên 2 vòi nhưng vòi này tàn vòi kia mới nở thì cũng là một biểu hiện của việc xử lí không tốt. Càng để cây ra hoa tự nhiên khoảng cách thời gian giữa các vòi càng dài.
Củ này em chưa biết vấn đề là gì nhưng chắc chắn cách chăm sóc của chị có vấn đề, cụ thể là trong khoảng 4 tháng trở lại đây. Lúc trước cây lên rất tốt, củ to, nhiều dinh dưỡng và có sẵn mầm hoa, sau đó cây xuống lá dần đồng thời với việc ra hoa rải rác. Nở xong bông này nữa thì củ này của chị chỉ còn cái xác gần khô thôi, cây không chết nhưng có lẽ sẽ lâu phục hồi, nhiều khả năng năm tới không có hoa. Hi, chị để ý xem nhé, em đoán vòi này khi nở chỉ có 2 bông thôi.
@ chị coldmoon: Hè hè, chị làm bánh mì mà bỏ nhiều men thì lãng phí, ít men thì phải ủ lâu hơn ... phải vậy không???
Khi chúng ta cho vsv vào cơ chất thì diễn ra 2 quá trình: 1, vsv thích nghi, hấp thụ dưỡng chất và sinh sản tăng số lượng; 2, vsv phân giải cơ chất tạo ra sản phẩm. Chúng ta bỏ nhiều hay ít thì chỉ khác nhau chút ở giai đoạn 1, bỏ ít quá thì vsv dễ bị sốc môi trường dẫn đến chết, ít sơ sơ thì chủ yếu là làm chậm quá trình, còn nhiều thì lãng phí chứ không hại gì.
VD khoảng 30p nó nhân đôi một lần chị nhé, vậy mình bỏ vào 1 con thì sau đó nó nhân lên thành 2-4-8-16-32-64... sau 3h là có 64 con, tăng thêm 63. Nhưng sau vài ngày khi số lượng đã đạt 1000 con thì 3h sau sẽ thành 64000, tăng thêm đến 63000 con. Rồi khi số lượng đã đạt 1triệu thì tốc độ tăng càng khủng khiếp hơn nữa...
Vậy giả sử trong một bì bio thông cống có 1triệu con vsv, chị bỏ 2 bì thì nó chỉ hơn việc bỏ 1 bì có 30p, bỏ 4 bì thì hơn được 1h, bỏ 16 bì thì hơn được 2h .... hè hè, thấy rõ lãng phí chưa???!!!
Tuy nhiên như em nói đó, bỏ ít quá thì vsv có thể bị sốc môi trường dẫn đến chết, mà vấn đề là mình đang không biết bao nhiêu thì bị ít. Hì hì, thôi thì tạm làm như chị vậy, đằng nào cũng phải mua nguyên bì, vậy mỗi lần ngâm mình xài 1 bì. (Rứa là nhiều nhiều rồi đó nghen, chứ như em tính thì 1 bì phải xử lí được cả 1000lit cơ).
@ chị út:Chính xác là không nên cho ngủ đối với Huệ hồng sọc, thằng này ra lá rất ít và chậm, cắt ngang củ xong có khi trồng lại cả năm không ra lá. Trồng thằng này thì cứ để yên trong chậu cho nó ra hoa quanh năm là hay nhất. (kinh nghiệm xương máu đó, sau khoảng chục lần cố gắng xử lí cây này, giờ em không bao giờ nhổ nó lên nữa!)

1,284
1
0

small_dracula

Hehe, thằng em còn nhớ hôm đó nhổ lên củ có 2 lá, cố gắng hết sức cuộn 2 cái lá cẩn thận rồi nhét vô hộp cho khỏi hư, còn dặn chị để nguyên lá mà trồng chứ đừng cắt... Không hiểu sao sau đó lâu lâu chị post hình khoe thấy cây còn có 1 lá??? hì hì!!!

1,492
1
0

songviet09

Hehe, thằng em còn nhớ hôm đó nhổ lên củ có 2 lá, cố gắng hết sức cuộn 2 cái lá cẩn thận rồi nhét vô hộp cho khỏi hư, còn dặn chị để nguyên lá mà trồng chứ đừng cắt... Không hiểu sao sau đó lâu lâu chị post hình khoe thấy cây còn có 1 lá??? hì hì!!!
Có 2 lá thì 1 lá sau đó bị vàng rồi héo nên còn có 1 lá, rồi mãi tận 9 tháng sau đó mới thấy nó ló ra cái lá mới, tụi này đỏng đảnh dễ sợ:)

213
0
0

"hot boy utvanut"

Chị ơi, cái củ huệ e gửi cho chị có khi năm nay nở được hoa đấy, chị thử xử lý đi ( nếu hôm đó chị nhận củ to, còn củ nhỏ thì em chịu rồi ).

Ừ, Út đang đo đo đếm đếm, suy tính nước cờ, đợi đến giờ G là a lô xô cho vô tủ lạnh nghỉ mát. Hì, mới lần đầu tiên thực hành nên cũng hồi hộp.

1,517
0
0

Mehuungo

Ngày làm việc cuối tuần, nhà Ngộ mời các bác "nông dân" nghỉ tay ăn quả sơri của nhà trồng được.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.