Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Út ơi, ko biết tóc tiên/móng tay trong đó thế nào chứ ngoài này trước khi mưa là tóc tiên nở, mưa càng to thì nó càng nở nhiều. Mà chỉ loại nhỏ, hoa màu hồng thôi chứ loại hoa to và màu trắng thì ra lung tung. Ở nhà mình nó bị bỏ bê, chưa bao giờ được bón phân và bị cỏ xâm chiếm.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Hôm trước xem hình hoa móng tay nhà mẹ Ngộ em đã choáng rồi mà hôm nay xem hình hoa móng tay nhà chị Thuyvuong thì em ngất luôn. Chị cho nó ăn uống những gì mà một chậu bé bé con con đặt ở bệ cửa sổ lại cho hoa nhiều hơn cả lá vậy ? Ngưỡng mộ quá đi mất.
Út ơi, ko biết tóc tiên/móng tay trong đó thế nào chứ ngoài này trước khi mưa là tóc tiên nở, mưa càng to thì nó càng nở nhiều. Mà chỉ loại nhỏ, hoa màu hồng thôi chứ loại hoa to và màu trắng thì ra lung tung. Ở nhà mình nó bị bỏ bê, chưa bao giờ được bón phân và bị cỏ xâm chiếm.
bạn ý ra hoa rồi mới được mời lên bệ cửa sổ đấy Út à, còn ngày thường không hoa bị xếp xó vườn và uống nước lã giống ở nhà mẹ Ngộ thôi
Hoa màu hồng loại to nhà em thì cứ trời mưa xong mới nảy nụ mẹ Ngộ ạ, mưa dài ngày thì cứ tàn hoa lại nảy tiếp. Hồi bé em toàn thích gọi tóc tiên là hoa mưa hihi :)

Chị cũng thích cây hồng cánh đơn này lắm T ạ, hôm nào triết cho chị xin 1 cành nhé @};-, mùi thơm của nó thích thật, ngày xưa trong làng Ngọc Hà trồng nhiều cây này với hoa hồng bạch lắm, hoa này gọi là là hồng quế.
Hôm nào mưa em cắt cành giâm thử chị nhé, em không biết triết chỉ toàn cắt cành vào mùa xuân rồi cắm thẳng xuống đất thôi.

1,492
1
0

songviet09

tóc tiên trắng mẹ Ngộ cho cũng nở rồi ạ
Hu ...hu... em ăn vạ :(:)(:)((, cây tóc tiên trắng mẹ Ngộ cho em từ tháng 4 mà giờ chưa có cái bông nào là sao??? ghen tị với chị T quá;)

4
0
0

mylan

ở HN len bưởi - Hoàng Hoa Thám có bán giống hạt hoa và cây hoa luôn đó các bạn ơi

813
0
0

coldmoon1990

@loaken: Sáng nay chị nhòm đến lọ thạch thảo thì rễ dài đến 6-7cm rồi em ơi. Em kiểm tra gấp đám cành của em đi, đừng để rễ ra dài quá thế chuyển ra đất khó (chị nghĩ thế). Chỉ tầm 2cm chuyển là đẹp nhất, dài thế này lúc trồng rễ lại chổng ngược lên trên thì xong. Tỗi nay về chị phải trồng gấp vậy. Sao lần này nó dài rễ nhanh thế không biết - tuy nhiên rễ thưa chứ không dày, nên chưa chắc đã phải là tốt.

@mehuungo: thế hết mùa bìm bìm rồi thì đám cây nhà chị bắt đầu lên làm thế nào, không cho leo nữa à em? Bìm bìm nhà chị chuyển chậu yếu cây hẳn, thôi lần sau chắc gieo thẳng luôn không chuyển chiếc gì hết nữa.

118
0
0

cong_chua_nhim

Hi, bác cứ trồng rồi rút kinh nghiệm chứ em không rành đâu ạ, em còn chưa gieo được hạt. Về cách làm thì bữa trước em có nói rồi, chỉ là làm trên cơ sở chung vậy thôi, theo dõi tình trạng cây rồi điều chỉnh từ từ.
Còn bản dịch thì có rồi đó, bác xem thêm nhé, bản của em chỉ là bản đoán thôi ạ, mà em cũng không có thêm được bì hạt Nhật nào để đoán nữa:D.
Hihi cám ơn S_D nữa nhé, thôi thì cứ đành nhờ trời cho đám hạt 10h nó lên đuợc vậy. Vài hôm nữa cây cứng cáp hơn thì mình đánh ra chậu to. Vẫn còn hạt chưa gieo mà ko thành công thì vẫn còn cơ hội rút kinh nghiệm :):)

1,517
0
0

Mehuungo

@chị Coldmoon : Em nghĩ chị cứ để chắc chắn nó ra hoa vì giờ mới tháng 8 âm, trời còn nóng lắm ạ. CHỉ có điều ko biết Bìm bìm của chị loại nào chứ của em là "giống ngắn ngày " ạ hehe..., mà chị bứng thế nào? phải bứng cả vầng đất chứ chị mà nhổ như em thì cây bị chột thật đấy.

Hỏi cả nhà 1 câu ngớ ngẩn : gieo bằng giá thể như thế nào? Mua giá thể ở đâu? Nhà mình toàn gieo xuống đất rồi bứng ra thôi. Nhưng nghe chừng mấy em 10h , lanvender hay DYT mỏng manh thì chắc phải gieo bằng giá thể mới ổn.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

@chị Coldmoon : Em nghĩ chị cứ để chắc chắn nó ra hoa vì giờ mới tháng 8 âm, trời còn nóng lắm ạ. CHỉ có điều ko biết Bìm bìm của chị loại nào chứ của em là "giống ngắn ngày " ạ hehe..., mà chị bứng thế nào? phải bứng cả vầng đất chứ chị mà nhổ như em thì cây bị chột thật đấy.

Hỏi cả nhà 1 câu ngớ ngẩn : gieo bằng giá thể như thế nào? Mua giá thể ở đâu? Nhà mình toàn gieo xuống đất rồi bứng ra thôi. Nhưng nghe chừng mấy em 10h , lanvender hay DYT mỏng manh thì chắc phải gieo bằng giá thể mới ổn.
Em mua mấy túi đất trộn sẵn ở chợ Bưởi chị ơi, ko biết có gọi là giá thể ko :)

872
0
0

kelly

20K 1 túi 10 kg em ơi (loại túi trắng tốt hơn loại túi màu vàng), bán đầy ở chợ Bưởi. Gieo hạt bằng đất nảy mềm xốp, tỉ lệ này mầm tương đối cao.

223
0
0

me Vung

Hôm nay mồng một, mời cả nhà uống trà ngắm sen vườn nhà me Vừng.

737
0
0

hienvth

Em thèm hoa sen mẹ Vừng ơiiiiiiiiiiiiiiiii :D

792
0
0

J.C

10/10 này mà được nghỉ em nhất định vào Hội An thăm mẹ Vừng thôi, nhớ để dành cho e một cành Vừng hồng nha :love:

1,284
1
0

small_dracula

@ Small: Tớ trồng hoa hồng rất kém bạn ạ, mới mua một cây hồng đỏ về, tớ lót ở dưới đáy chậu một lớp đất sau đó là nửa kg ốc rồi lại phủ đất lên và cho cây vào trồng, nước tưới lúc đầu rất đầy đủ nhưng cây vẫn có tình trạng sáng đứng thẳng, chiều cúi đầu, vừa rồi có mấy hôm đi vắng ko biết ở nhà có được tưới không mà cây rụng gần sạch lá. Giờ nên làm thế nào hả bạn?
Cây này bây giờ không nên đụng chạm gì vào nó, JC tìm chổ dâm mát đặt nó vào và cố gắng đừng để nó bị lay động, tưới giữ ẩm thôi chứ đừng tưới nhiều vì cây không có lá rất dễ bị úng. Nếu tuần sau mà nó ra lá lại là ok còn không thì phải nói lời bai bai rồi.
Nếu được thì chụp hình nó post lên nhé, cây và cả chậu nữa, vì small cũng không chắc là nó bị như thế do thiếu nước hay do ốc.
Nhưng mà lần sau cố gắng ủ ốc nhé, còn đập ốc tươi nhét vào chậu thì chờ cây sống khỏe đã và một chậu cũng chỉ dùng 3-5 con thôi, cho thêm hàng tháng chứ đừng cho nó ăn kiểu "một bữa no" như thế. Xác hữu cơ khi phân giải tạo ra rất nhiều khí độc, không tốt đâu.
Nhớ là rút kinh nghiệm lần sau nghen, còn cây này thì để vậy chứ đừng nhổ lên trồng lại, giờ mà nhổ lên là nó chết ngay tắp lự đó.

1,284
1
0

small_dracula

Nếu bạn muốn trồng chuối trong chậu thì theo tớ có 1 loại chuối tràng pháo lùn, không cao chót vót như loại bán ở chợ Bưởi. Hoa giống hệt, lá giống hệt, mỗi tội bé hơn và thấp hơn theo tỷ lệ thuận thôi. Tớ thấy trên Tản đà trồng nhiều. Tớ thích vì nó chỉ cao độ 50-60cm thôi. Đã ăn trộm được vài nhánh. Đang ươm cho nó đẻ tiếp. Nếu bạn không tìm được loại gì khác thì lúc nào alo tớ cho 1 khóm. Nhưng trồng thằng này phải kiên nhẫn vì nó chả lớn mấy đâu.
Ha ha, chị thế này không được rồi, ăn trộm thì không làm người tốt được rồi. Phải như em này, trước khi vặt lúc nào miệng cũng lẩm bẩm "đồng bào ơi cho bộ đội củ sắn", xin đàng hoàng rồi mới lấy (hè hè, câu đó là của ba em truyền lại đó, hồi trước trên đường hành quân ổng đều xin như thế)!:D:D:D

1,284
1
0

small_dracula

Hôm nào mưa em cắt cành giâm thử chị nhé, em không biết triết chỉ toàn cắt cành vào mùa xuân rồi cắm thẳng xuống đất thôi.
Kỹ thuật chiết cũng dễ mà chị, khoanh vỏ - bó chất trồng - tưới giữ ẩm và chờ ngày cắt trồng thôi. Nếu cây còn nhỏ thì chiết cho chắc ăn.

813
0
0

coldmoon1990

Cây này bây giờ không nên đụng chạm gì vào nó, JC tìm chổ dâm mát đặt nó vào và cố gắng đừng để nó bị lay động, tưới giữ ẩm thôi chứ đừng tưới nhiều vì cây không có lá rất dễ bị úng. Nếu tuần sau mà nó ra lá lại là ok còn không thì phải nói lời bai bai rồi.
Nếu được thì chụp hình nó post lên nhé, cây và cả chậu nữa, vì small cũng không chắc là nó bị như thế do thiếu nước hay do ốc.
Nhưng mà lần sau cố gắng ủ ốc nhé, còn đập ốc tươi nhét vào chậu thì chờ cây sống khỏe đã và một chậu cũng chỉ dùng 3-5 con thôi, cho thêm hàng tháng chứ đừng cho nó ăn kiểu "một bữa no" như thế. Xác hữu cơ khi phân giải tạo ra rất nhiều khí độc, không tốt đâu.
Nhớ là rút kinh nghiệm lần sau nghen, còn cây này thì để vậy chứ đừng nhổ lên trồng lại, giờ mà nhổ lên là nó chết ngay tắp lự đó.
@SD: Chị bị quên mất là bao nhiêu kg ốc - ruột cá đầu cá thì thả bao nhiêu bột bio thông cống em? Đậy chặt thật chặt hay hờ hờ thôi cho khí và mùi thoát bớt? Lúc tưới thì pha loãng như thế nào nữa?

Nữa. Cái phân NPK chị hòa vào nước nó chả tan, vậy làm thế nào tưới phân loãng đều đều cho cây được?

6
0
0

hhc_family

Hôm nay mồng một, mời cả nhà uống trà ngắm sen vườn nhà me Vừng.

Em thèm được trồng loại sen có hương thơm ngát như nhà mẹ Vừng quá, sen nhà em không hiểu là giống gì mà chỉ có sắc chứ không có hương tuy vậy em vẫn yêu em ấy lắm lắm. Nhân thể em khoe các chị em sen đó đây ạ.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.