Đồ chơi cho con

993
0
0

Cá Chép

Ðề: Đồ chơi cho con

Bộ Bowling bằng vải dành cho con chơi

Còn đây là "đồ chơi" dành cho mẹ :p

2,651
0
0

Khai Tâm

@Cá Chép: Em thích bowling nhưng bây giờ không được chơi nữa. Bowling vải coi bộ ổn. Để em tìm vải cắt rồi nhồi bông :D
Đồ chơi của mẹ có cái má phinh phính, trộm vía con gái, yêu quá :-* :-* :-*

1,961
0
0

anatomysu

Ối Chép trộm vía xinh quá huhu, mà ai nỡ nào cắt mái cho Chép lởm chởm :-*. Em có vẻ giống mẹ nhỉ, lúc nào cũng thấy cười toe :D

737
0
0

hienvth

@ Chị Chép: Yêu cả đồ chơi cho con và cho mẹ :-* :-* :-*

993
0
0

Cá Chép

@ cả nhà: "trộm vía" em cũng "đáng yêu" như mấy món đồ chơi của em, hehe;)) ;))

2,651
0
0

Khai Tâm

Ối Chép trộm vía xinh quá huhu, mà ai nỡ nào cắt mái cho Chép lởm chởm :-*. Em có vẻ giống mẹ nhỉ, lúc nào cũng thấy cười toe :D
Nhìn mái tóc của con gái, em thấy đỡ mặc cảm về trình độ cắt tóc của mình. Tự tin hẳn lên Chép ạ :D Mẹ đểu quá, "dìm hàng" con kiểu đấy đấy.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Rùa ơi, gây quỹ cái tông đơ cắt tóc cho nhà Chép đi kìa:D

2,651
0
0

Khai Tâm

@Cáo: Không gây, nhưng báo Chép tin vui là DD không cắt tóc ngắn nữa ;)

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Đồ chơi trẻ em trên thị trường: Làm sao biết có an toàn hay không?

Theo thông tư về việc ban hành và thực hiện “quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về an toàn đồ chơi trẻ em” của Bộ KHCN thì kể từ ngày 15/4/2010, tất cả các loại đồ chơi trẻ em sản xuất trong nước hay nhập khẩu chỉ được lưu thông trên thị trường sau khi đã được chứng nhận hợp quy, công bố hợp quy và gắn dấu hợp quy. Thế nhưng cho đến thời điểm này các đồ chơi trẻ em bày bán trên thị trường không hề có dán tem CR (tem đạt tiêu chuẩn chất lượng), các thông tin trên mỗi sản phẩm đồ chơi đều rất mập mờ...

Dạo qua các cửa hàng bán đồ chơi trẻ em trên các phố Lương Văn Can, phố Chả Cá, phố Hàng Mã hay chợ Đồng Xuân, những nơi được coi là phố đồ chơi, có thể thấy la liệt nhiều mặt hàng đồ chơi trẻ em. Các đồ chơi ở đây đủ các chủng loại, với nhiều hình thù, màu sắc bắt mắt: ô tô, siêu nhân, búp bê, các đồ chơi lắp ráp, đồ chơi xếp hình, nấu ăn, bác sĩ...

Đa số đồ chơi bán trên thị trường Việt Nam có nguồn gốc từ Trung Quốc.

Các đồ chơi ở đây chủ yếu là hàng hóa có nguồn gốc xuất xứ từ Trung Quốc. Trên các sản phẩm đồ chơi này không hề có dán nhãn mác hàng hóa theo quy định. Các thông tin, chỉ dẫn về sản phẩm lại càng không. Anh Nam, chủ một cửa hàng bán đồ chơi trẻ em trên chợ Đồng Xuân cho biết giá các loại đồ chơi nhập từ Trung Quốc này rất rẻ, người mua chỉ mất 10 ngàn là đã có một món đồ chơi là chiếc di động nhựa cho con em mình. Đồ chơi đắt tiền nhất tại cửa hàng cũng chỉ có giá không quá 100 ngàn.

Thông tin chỉ dẫn về sản phẩm rất ít, nhiều sản phẩm không có. Một số đồ chơi như búp bê babi, lắp ráp, bác sĩ... chỉ có một vài dòng chữ tiếng Anh với nội dung cảnh báo như: trẻ em dưới 3 tuổi không được sử dụng đồ chơi này. Hay trên một số đồ chơi có các ký hiệu như: 3+, 4+, 5+,6+, 6y+ với hàm ý đồ chơi này dành cho trẻ em từ ba tuổi, bốn tuổi, năm tuổi, sáu tuổi trở lên hay dành cho các bé gái từ 6 tuổi trở lên còn ngoài ra không có bất kỳ thông tin nào khác. Khi được hỏi làm sao biết được đồ chơi nào phù hợp với từng lứa tuổi cụ thể, một chị bán hàng tại phố Lương Văn Can cho biết nếu cháu nhà chị thông minh thì mua đồ chơi ở tuổi nào cũng chơi được hết. Khi được hỏi chị có biết quy định mới của Bộ Khoa học và Công nghệ về quy chuẩn an toàn đối với đồ chơi trẻ em chỉ được lưu thông và bán trên thị trường sau khi có chứng nhận quy chuẩn hay không thì chủ hàng trả lời rất tự nhiên “từ trước đến giờ đồ chơi bán cho các cháu có chết ai đâu, nhiều người bán chứ có riêng mình tôi đâu...?!”.

Theo “Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về an toàn đồ chơi trẻ em”, các loại đồ chơi khi lưu thông trên thị trường bất kể là đồ chơi sản xuất trong nước hay nhập khẩu đều phải có dán nhãn mác, phải đảm bảo yêu cầu quy định về kỹ thuật như: yêu cầu về chống cháy, yêu cầu về hóa học, giới hạn về chất hữu cơ độc hại, các yêu cầu đối với đồ chơi dùng điện. Nhưng với các đồ chơi nhập lậu, không rõ nguồn gốc nhập từ Trung Quốc này thì rất khó để nhận biết được mức độ an toàn của nó đến đâu.

Người bán chỉ quan tâm đến lợi nhuận, còn người mua thì lại biết quá ít thông tin về sản phẩm đồ chơi mà họ mua. Và quan trọng hơn phải có cơ quan chức năng, kiểm tra giám sát thật chặt chẽ trong việc các đồ chơi cho trẻ em phải đảm bảo quy chuẩn quốc gia về an toàn đồ chơi trẻ em... Cho đến thời điểm này, các thượng đế nhí vẫn đang hàng ngày tiếp xúc với đồ chơi mà bản thân chúng không hề biết liệu nó có gây độc hại gì cho sức khỏe hay không, câu trả lời lời xin dành cho các cơ quan chức năng xử lý?

SK&ĐS

2,651
0
0

Khai Tâm

Ồ dé, thế là Chép sắp có thêm đồ chơi mới :-*.
Ồ dẹt, sắp có.

(Bác kelly và các bác không mau khoe hình đồ chơi, không có chuyện gì bàn, bọn em tán nhảm Mod lấy chổi quét ra hết bi giờ :( )

872
0
0

kelly

Thấy mọi người khoe cặp, trúng fooc nhà chị rồi. Khắp nhà đâu cũng có giấy cắt vụn và các loại kẹp

Kẹp để kẹp giấy, kẹp vải vụn vào quần áo mẹ, có hôm không để ý mặc cái váy lại thấy lòng thòng mấy dải ruy băng gắn bằng kẹp giấy đằng sau do con gái chơi trò tạo mẫu:((.

737
0
0

hienvth

Ôi kẹp với ghim =P~
Chị ơi, cho em xin địa chỉ mua ghim có gắn hình ở trên với :D

2,651
0
0

Khai Tâm

Tiếp theo chủ đề kẹp ghim kẹp giấy ạ, oẳn-tù-tì

Còn cái này, bộ khuy chủ đề Easter "My little Chickadee" mua từ đầu năm nhưng qua Easter lâu lâu rồi vẫn còn nguyên gói, vì chưa biết đính vào món gì cả

993
0
0

Cá Chép

Rùa này, lâu lâu lại nhá một món cho cả nhà thèm NHỈ? ~X( :p

2,651
0
0

Khai Tâm

Rùa này, lâu lâu lại nhá một món cho cả nhà thèm NHỈ? ~X( :p
Không phải :D Tại nhìn thấy ghim xinh nhà bác kelly nên mới nhớ ra mình cũng có một ít đủ hình dạng. Gỡ trong mấy tập giấy ra chụp vì lười sang phòng bên cạnh lấy ở bàn học chúng nó :D

872
0
0

kelly

Chị thấy Rùa khoe khuy, sẵn có lọ khuy mua hồi ở bển, con gái lôi ra nghịch để ngay trên bàn, tiện thể chụp khoe luôn

Ngày trước hay lọ mọ thật, tuần nào cũng có 1 ngày vào shop bán đồ phụ liệu may mặc, quần nát cửa hàng của họ nào những chỉ, những khuy, nào là kim đan, kim móc chỉ, móc len, móc sợi, kim khâu, kim thêu, kim băng.., nào dây ruy băng, dây lụa, dây kim tuyến, trời ơi đầy 1 thùng giấy, giờ mang về vứt xó vì chẳng còn thời gian làm nữa. Thôi để dành làm của hồi môn cho con gái vậy. Bây giờ em toàn lấy ra bày đồ hàng bán 1 mình (giống y đúc mẹ hồi nhỏ), em ấy còn lấy vải trong tủ của mẹ ra cắt thành từng miếng quấn vào miếng bìa y chang trong cửa hàng. Ẻm ấn tượng mấy bà bán hàng ở đó lắm, vì mỗi lần nhìn thấy mẹ con em, các bà đon đả và luôn mồm khen em xinh, trông đáng yêu... thế là thói ưa phỉnh nịnh đã làm mẹ con em mờ mắt, mà các bà ấy cũng ngạc nhiên vì hình như chỉ có mỗi mẹ con em là dân Kinai (từ gọi chung cho người châu Á) là ghé thăm cửa hàng của các bà. Hôm nào lôi thùng đồ ra khoe với các cô đồ chơi khâu vá của mẹ con cháu.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: