Kiến thức về mỹ phẩm - Chia sẻ của một...chuyên gia

594
0
0

meyeuTomTom

Up hình nó lên đi cho bác đọc, hoặc gõ thông tin lên bác mới bit được chứ.

Da dầu nhất thiết phải chọn những sản phẩm có những từ sau đây:

For combination or oily skin

Oil Free

Oil Control
Đứa bạn em từ Đức về cho một bộ gồm :
Kem đêm : Loreal Derma Genesis Night Cream
Kem ngày : Loreal Derma Genesis Moisturising Day Cream
Sữa rửa mặt : White Perfect Re-Lighting Whitening Facial Foam
nước hoa hồng : Loreal Age Perfect Refreshing Toner, Smoothing and anti-fatigue
và một bộ này thì nó bảo biếu mẹ em : Loreal Age Perfect Programme.
Em chưa dám dùng cái gì cả vì em ra showroom của Loreal ở Phạm Ngọc Thạch thì cái gì nó cũng bảo mình dùng được. Đến hỏi cả bộ của mẹ em nó cũng bảo mẹ em dùng được. Ngày trước em đi soi da thì thấy nói là da dầu, rất dễ dị ứng nên không dám dùng mỹ phẩm gì cả. Buổi tối phải chăm chỉ giã khoai tây bôi lên mặt thôi. Chị giúp em cái nhé

1,557
0
0

Camellia

Cái Rửa mặt Foam ấy thì ok. Những dạng bọt thường có thể dùng cho da dầu.

Bởi vì Loreal không phân biệt rõ sản phẩm cho da dầu/da khô. Do đó theo Loreal thì các sản phẩm này dùng cho mọi loại da. Tuy nhiên, nếu da em quá dầu thì phải thận trọng khi sử dụng tất cả những loại dưỡng da dạng KEM (Cream) vì đôi khi nó quá nhiều độ ẩm so với da của em. Chị được biết là kem này cũng không quá nặng. Nhưng em cũng cần phải kiểm tra kỹ. Theo chị em ra showroom của nó, thử đúng sản phẩm ấy xem cảm nhận thế nào. Nếu thấy dính, nặng trên da, thì đừng dùng. Nếu thấy thoáng dễ chịu thì hãy sử dụng.

Trường hợp em soi da thấy nhiều dầu và dễ dị ứng thì cũng không cần phải lo lắng. Em chỉ cần kiểm soát dầu tốt và dùng đúng loại sp dành cho da dầu là sẽ không có vấn đề gì. Lúc nào rảnh qua chỗ chị chị xem thế nào nhé?

Nếu em dùng sản phẩm dành cho da khô, thì da em có nguy cơ bị nổi mụn: Mọi người thường cho là bị dị ứng.

Sản phẩm Antiage cho mẹ là tốt rồi, phù hợp :D

48
0
0

Lyna81

Chị ơi cho em theo với, em cũng hay hay trang điểm, chủ yếu là hôm nào dậy sớm ko bít làm gì thì em trang điểm.
Từ dạo làm cái tóc xoăn xoăn thì đúng là sáng nào em cũng phải vật lộn với việc trang điểm, có hôm bôi chán rồi chùi, rồi xóa, mãi chả đi làm được.
Em phải đến học chị cấp thui.
Cụ thể là các bước em vẫn làm như sau.
1. Rửa mặt -> thoa nước hoa hồng -> kem lót -> kem nền và sau đó là phẩn phủ.
2. Kẻ lông mày
3. Son môi
4. Má hồng (cam)
5. Mắt.
Chị cho em xin cái call nhé, rồi em rủ chị BB & C cùng đến chỗ chị học thực hành luôn.
Cảm ơn chị nắm nắm (cảm ơn trước ạ)

1,557
0
0

Camellia

Chị ơi cho em theo với, em cũng hay hay trang điểm, chủ yếu là hôm nào dậy sớm ko bít làm gì thì em trang điểm.
Từ dạo làm cái tóc xoăn xoăn thì đúng là sáng nào em cũng phải vật lộn với việc trang điểm, có hôm bôi chán rồi chùi, rồi xóa, mãi chả đi làm được.
Em phải đến học chị cấp thui.
Cụ thể là các bước em vẫn làm như sau.
1. Rửa mặt -> thoa nước hoa hồng -> kem lót -> kem nền và sau đó là phẩn phủ.
2. Kẻ lông mày
3. Son môi
4. Má hồng (cam)
5. Mắt.
Chị cho em xin cái call nhé, rồi em rủ chị BB & C cùng đến chỗ chị học thực hành luôn.
Cảm ơn chị nắm nắm (cảm ơn trước ạ)

về cơ bản em làm đúng rồi đấy. Chị chỉ sợ lúc tới em lại còn trang điểm giỏi hơn chị í. Lúc nào rảnh qua nhé, chị ở cửa hàng vào các ngày thứ bảy.

pm điện thoại nhé

77
0
0

GreenRose

Đi spa là tốt rồi. Nhưng ngoài lúc đi spa ra, bạn có chăm sóc da mặt thường xuyên ở nhà không?
Khi nào cần trang điểm thử, cứ đến chỗ mình nhé.

Nếu đã đẹp rồi, tại sao lại không làm cho mình đẹp hơn nhỉ? :rose:
Cảm ơn bạn đã trả lời. Mình chúa là lười chăm sóc da, giờ bị dọa là đầu ba đuôi..có hạn rồi nên mới lo đi chăm cái mặt mình đó mà. Hàng ngày mình chỉ rửa mặt bằng sữa rửa mặt khi đi tắm rồi trước khi đi ngủ xoa một lớp kem làm mềm da tránh nẻ trong mùa đông thôi. Mùa hè thì ko dùng kem được vì mồ hôi và da cũng nhờn nữa.
Còn vụ trang điểm chắc là phải theo học rồi, mặt mình vẫn để "thô" từ xưa tới giờ, chưa bao giờ trang điểm (trừ hôm cưới :laughing:). Chắc phải nhờ bạn dài dài rồi :smiling:

77
0
0

GreenRose

Ôi sai rồi, mình đang nói chị BB&C đấy ạ, còn mình thì chẳng biết trang điểm bài bản, cứ trét trét mấy cái cho vui thôi nên ox chẳng cần canh giữ gì hết á :rose:.
Trời...riêng cái mặt em gái maybay khỏi cần trang điểm đi, trắng hồng sẵn rồi, thêm tí son nữa là ok. Xã mà không canh mới là lạ đấy nhé :kiss:

1,557
0
0

Camellia

Cảm ơn bạn đã trả lời. Mình chúa là lười chăm sóc da, giờ bị dọa là đầu ba đuôi..có hạn rồi nên mới lo đi chăm cái mặt mình đó mà. Hàng ngày mình chỉ rửa mặt bằng sữa rửa mặt khi đi tắm rồi trước khi đi ngủ xoa một lớp kem làm mềm da tránh nẻ trong mùa đông thôi. Mùa hè thì ko dùng kem được vì mồ hôi và da cũng nhờn nữa.
Còn vụ trang điểm chắc là phải theo học rồi, mặt mình vẫn để "thô" từ xưa tới giờ, chưa bao giờ trang điểm (trừ hôm cưới :laughing:). Chắc phải nhờ bạn dài dài rồi :smiling:
Cách bạn chăm sóc da như vậy cũng đủ cho thấy bạn là người biết quan tâm tới việc giữ gìn nhan sắc rồi.
Tuy nhiên, mùa hè cũng vẫn cần chăm sóc nhé!
Nhiều người thường cho rằng da dầu mùa hè không dùng được cái gì, nhưng thật ra như thế là chưa đúng đâu.

Mùa nào da cũng cần được chăm sóc, nhưng phải phù hợp và đúng cách. Nhất là việc bảo vệ da dưới ánh nắng là vô cùng quan trọng, bởi mọi nguyên nhân các vấn đề về da đều do ánh nắng gây ra.

Nếu bạn đã xinh tự nhiên thì không nhất thiết phải trang điểm nhiều, nhưng cũng có thể trang điểm thật nhẹ, để tôn vẻ đẹp của mình hơn. Chả tội gì mà không xinh hơn nhỉ ????

594
0
0

meyeuTomTom

Cái Rửa mặt Foam ấy thì ok. Những dạng bọt thường có thể dùng cho da dầu.

Bởi vì Loreal không phân biệt rõ sản phẩm cho da dầu/da khô. Do đó theo Loreal thì các sản phẩm này dùng cho mọi loại da. Tuy nhiên, nếu da em quá dầu thì phải thận trọng khi sử dụng tất cả những loại dưỡng da dạng KEM (Cream) vì đôi khi nó quá nhiều độ ẩm so với da của em. Chị được biết là kem này cũng không quá nặng. Nhưng em cũng cần phải kiểm tra kỹ. Theo chị em ra showroom của nó, thử đúng sản phẩm ấy xem cảm nhận thế nào. Nếu thấy dính, nặng trên da, thì đừng dùng. Nếu thấy thoáng dễ chịu thì hãy sử dụng.

Trường hợp em soi da thấy nhiều dầu và dễ dị ứng thì cũng không cần phải lo lắng. Em chỉ cần kiểm soát dầu tốt và dùng đúng loại sp dành cho da dầu là sẽ không có vấn đề gì. Lúc nào rảnh qua chỗ chị chị xem thế nào nhé?

Nếu em dùng sản phẩm dành cho da khô, thì da em có nguy cơ bị nổi mụn: Mọi người thường cho là bị dị ứng.

Sản phẩm Antiage cho mẹ là tốt rồi, phù hợp :D
Cám ơn chị đã tư vấn hộ em nhé. Em muốn hỏi chị thêmmột chút.
- Nước hoa hồng dùng vào lúc nào và dùng như thế nào ạ
- Em hay giã khoai tây đắp lên mặt có tốt không hả chị
Thanks chị nhá

1,557
0
0

Camellia

Cám ơn chị đã tư vấn hộ em nhé. Em muốn hỏi chị thêmmột chút.
- Nước hoa hồng dùng vào lúc nào và dùng như thế nào ạ
- Em hay giã khoai tây đắp lên mặt có tốt không hả chị
Thanks chị nhá
Nước hoa hồng dùng sau bước rửa mặt.

Các bước dưỡng da cơ bản sau đây em nên dùng 2 lần sáng/tối:

Tẩy trang (nếu có)
1. Rửa mặt (làm sạch dầu và bụi bẩn)
2. Thanh tẩy da (hoặc nước hoa hồng/tonic)
3. Kem/gel cân bằng dầu và ẩm trên da (dưỡng ẩm cơ bản)

Việc đắp khoai tây hoặc hoa quả tươi lên da không mang lại hiệu quả bằng sử dụng những sản phẩm đã được nghiên cứu và điều chế theo khoa học. Nhưng nó mang lại hiệu quả về mặt thư giãn, cảm giác dễ chịu cho da hàng ngày thì cũng tốt em ạ.

466
0
0

kimsonbui

Cho em một chân vào đây. Cứ nhăm nhe đi học trang điểm cơ bản mà lẫn lữa hai năm rồi. Phần vì ngại phần vì thấy cứ sao sao í nên tiện đâu trét đó.

594
0
0

meyeuTomTom

Nước hoa hồng dùng sau bước rửa mặt.

Các bước dưỡng da cơ bản sau đây em nên dùng 2 lần sáng/tối:

Tẩy trang (nếu có)
1. Rửa mặt (làm sạch dầu và bụi bẩn)
2. Thanh tẩy da (hoặc nước hoa hồng/tonic)
3. Kem/gel cân bằng dầu và ẩm trên da (dưỡng ẩm cơ bản)

Việc đắp khoai tây hoặc hoa quả tươi lên da không mang lại hiệu quả bằng sử dụng những sản phẩm đã được nghiên cứu và điều chế theo khoa học. Nhưng nó mang lại hiệu quả về mặt thư giãn, cảm giác dễ chịu cho da hàng ngày thì cũng tốt em ạ.
Thanks bác đã trả lời cho em nhé. Nhiều khi bận mà cứ phải cố để giã khoai tây. Bây giờ em có thể Ok mà dùng SRM, nước hoa hồng và kem được rồi.

780
0
0

memynhi

Mình thích học trang điểm để trang điểm cho người khác, chứ mình lười làm cho mình lắm. Nếu có dịp ra HN thì ghé qua Camellia 'bắn tỉa' cho mấy phát nhé :)

À, dạo này da mặt mình hay bị mẩn đỏ như là dị ứng, mình thuộc lọai da nhờn vùng T zone, hiện mình chỉ rửa sữa của shiseido chứ không dám dùng thêm gì khác. Có người giới thiệu nên mua máy xông mặt để dùng. Camellia tư vấn giúp nhé. Thanks nhiều nhiều

1,557
0
0

Camellia

Mình thích học trang điểm để trang điểm cho người khác, chứ mình lười làm cho mình lắm. Nếu có dịp ra HN thì ghé qua Camellia 'bắn tỉa' cho mấy phát nhé :)

À, dạo này da mặt mình hay bị mẩn đỏ như là dị ứng, mình thuộc lọai da nhờn vùng T zone, hiện mình chỉ rửa sữa của shiseido chứ không dám dùng thêm gì khác. Có người giới thiệu nên mua máy xông mặt để dùng. Camellia tư vấn giúp nhé. Thanks nhiều nhiều

Nếu da bạn hay bị mẩn đỏ, bạn thử xem lại những sản phẩm bạn đang dùng, vì đôi khi sản phẩm quá hạn sử dụng, hoặc không phù hợp có thể gây dị ứng.

Việc dùng máy xông hơi phải cẩn thận. Vì da dầu mà xông hơi không đúng cách khiến lỗ chân lông có thể bị mở rộng hơn. Mục đích của việc xông hơi khiến lỗ chân lông mở ra, có thể làm sạch sâu chất bẩn cũng như lấy đi mụn hiện có trên da, tuy nhiên, đó là việc yêu cầu có kỹ thuật của các chuyên viên thẩm mỹ, mình rất khó có thể tự làm được.

Nếu muốn, bạn có thể đi chăm sóc da mặt 1-2 lần/ 1 tuần thì sẽ tốt hơn.

Nếu có dịp ra HN, cứ nhắn mình, mình sẽ chia sẻ tối đa những gì mình biết nhé!

780
0
0

memynhi

Mình không dùng mỹ phẩm gì (trừ sữa rửa mặt Sheseido mua tại cty Thủy Lộc ở Trần Huy Liệu) mà vẫn bị vậy nên mới chán. Thỉnh thỏang nếu đi tiệc quan trọng mình mới trang điểm, mỹ phẩm của sheseido và đã thử kích ứng da trước đó rồi.
Chắc mình sẽ sắp xếp thời gian đi chăm sóc da xem sao.
Cám ơn bạn nhiều nhé.

2,501
0
0

Haidang02

Cái vụ này mình cũng dốt đặc, nhất là kẻ lông mày - chưa bao giờ tự kẻ được cả (thỉnh thoảng bọn ở CQ nó đè ra cạo cho mấy phát, sau đó đâu lại hoàn đấy :smiling:).
Mắt thì họ hàng với nhà cá vàng nên cũng chẳng biết kẻ vẽ thế nào (có lần tham gia dự thi nữ công được trang điểm miễn phí, cô bé trang điểm tô vẽ mắt bằng chì đen, bọn bạn ngồi dưới bảo trông bà như ... mắt toét :laughing: - từ đó cạch) Hôm nay vào đây hóng hớt tý.
Vụ nước hoa hồng rửa ngày 2 lần hả Cam, thấy bà chị chị bảo rửa trước khi đi ngủ thôi nên chị cũng làm đúng như thế...
à, thế còn vụ rám sau sinh đẻ thì các mẹ có kinh nghiệm gì không :thinking:

73
0
0

Sunbeam

Sau khi sinh giờ da em cũng bị rám lắm, vừa gầy vừa già vừa nhăn thế mới chán như con gián, các mẹ có cao kiến gì giúp em với nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều.

1,557
0
0

Camellia

Sau khi sinh giờ da em cũng bị rám lắm, vừa gầy vừa già vừa nhăn thế mới chán như con gián, các mẹ có cao kiến gì giúp em với nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều.
Em sinh xong lâu chưa?

Những nguyên nhân gây nám:

1. Ánh nắng mặt trời
2. Gen di truyền (nếu mẹ em bị nhiều, thì em rất dễ bị)
3. Khô da thường xuyên
4. Căng thẳng (stress) nhiều.
5. Thay đổi nội tiết sau sinh.

Việc đầu tiên em cần làm là bảo vệ da tốt, khi đi ra nắng nhớ dùng kem chống nắng, hoặc che khẩu trang cẩn thận.

Chăm sóc da thường xuyên, đừng để khô da.

Thư giãn nhé. Tăng cân một chút sẽ làm da đẹp hơn.

Đi đâu nên trang điểm một chút, để da trông đẹp hơn. Vì đôi khi không phải tự nhiên lúc nào cũng đẹp, em công nhận không?

(chị cũng bị gầy đi và vừa già vừa xấu vừa nhăn nheo, chỉ tội chưa nám thôi...:D)

318
0
0

hoa Dím

Dạo này tự dưng cũng thích điệu đà một tý. Ước gì được ở gần Camellia nhỉ!

73
0
0

Sunbeam

Em sinh xong lâu chưa?

Những nguyên nhân gây nám:

1. Ánh nắng mặt trời
2. Gen di truyền (nếu mẹ em bị nhiều, thì em rất dễ bị)
3. Khô da thường xuyên
4. Căng thẳng (stress) nhiều.
5. Thay đổi nội tiết sau sinh.

Việc đầu tiên em cần làm là bảo vệ da tốt, khi đi ra nắng nhớ dùng kem chống nắng, hoặc che khẩu trang cẩn thận.

Chăm sóc da thường xuyên, đừng để khô da.

Thư giãn nhé. Tăng cân một chút sẽ làm da đẹp hơn.

Đi đâu nên trang điểm một chút, để da trông đẹp hơn. Vì đôi khi không phải tự nhiên lúc nào cũng đẹp, em công nhận không?

(chị cũng bị gầy đi và vừa già vừa xấu vừa nhăn nheo, chỉ tội chưa nám thôi...:D)
Con em được 3 tuổi rồi mẹ Camellia à, đúng là những điều mẹ Camellia nói đều đúng với em hết đó, cứ mải chồng chồng con con lâu lắm rồi mới soi gương giật mình nhìn thấy dường như không phải là mình nữa. Đi nắng chẳng mấy khi che mặt, mẹ hình như cũng bị nám nhiều, thường xuyên bị stress và có lẽ da mình cũng khô quá. Em lên kế hoạch rồi mình cũng phải chăm sóc bản thân mình một chút, bấy lâu nay mình quên mất mình là ai? Em đang định dùng sản phẩm ohui, các mẹ cho em kinh nghiệm nhé.

1,557
0
0

Camellia

Con em được 3 tuổi rồi mẹ Camellia à, đúng là những điều mẹ Camellia nói đều đúng với em hết đó, cứ mải chồng chồng con con lâu lắm rồi mới soi gương giật mình nhìn thấy dường như không phải là mình nữa. Đi nắng chẳng mấy khi che mặt, mẹ hình như cũng bị nám nhiều, thường xuyên bị stress và có lẽ da mình cũng khô quá. Em lên kế hoạch rồi mình cũng phải chăm sóc bản thân mình một chút, bấy lâu nay mình quên mất mình là ai? Em đang định dùng sản phẩm ohui, các mẹ cho em kinh nghiệm nhé.
Em dùng gì thì dùng, nhớ tuân thủ các bước:

1. Rửa mặt : làm sạch dầu thừa và bụi bẩn (ngày 2 lần sáng/tối)
2. Thanh tẩy da/Tonic: Lấy đi lớp da chết trên bề mặt (ngày 2 lần sáng/tối)
3. Dưỡng ẩm cơ bản: Cân bằng độ ẩm trên da (2 lần sáng/tối)
4. Kem dưỡng mắt (cực kỳ nên dùng, vì mắt là nơi biểu hiện tuổi tác, dễ bị nhăn nhất)

Nếu có thể dùng thêm:

5. Kem bổ sung độ ẩm và chống lão hoá, hoặc kem đặc trị nám

Đi ra ngoài nhớ dùng:
6. Kem chống nắng

Chú ý: Nếu hay sử dụng phấn, cần tẩy trang thật sạch rồi mới dùng tới các bước dưỡng da kia.