Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
213
0
0

Phuong Thuan

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

còn dạ yên thảo và dừa cạn của Rose đưa em vưỡn chưa thấy gì.
Chị ơi dạ yên thảo và dừa cạn e gieo đã lên hết rồi đó. dừa cạn thì sau có 2 tối đã thấy lên rồi, đến hôm nay đc 4 hôm, 2 lá mầm đã tách ra hết rồi, cao đc cỡ 1.5cm rồi đó. hihi, nếu chị gieo ko lên e sẽ gieo cho nó nảy mầm rồi chuyển cho chị. e đang sẵn hạt giống mừ.

872
0
0

kelly

Hôm nay lại đàn đúm ở nhà Mẹ Ngộ, cây cối vào thu cũng kém phần rực rỡ nhưng vườn nhà Mẹ Ngộ thì vẫn trăm hoa đua nở. Trong lúc các mẹ ngồi 888 thì kelly chạy ra vườn làm phóng sự, về nhà mẹ lọc ra chỉ được vài cái ảnh hoa này thôi, những cây hoa cao em ấy không chụp gần được nên thấy cả cây gầy nhom giống hệt dáng em ấy.

Mẹ chỉ định lấy 1 ảnh hoa hồng phía trên nhưng em bảo đó là 2 loại hoa khác nhau thế là lại bổ sung thêm em hoa này:D

Hôm nay ăn trưa với thịt gà luộc, xôi trắng và miến. Các anh thì nhâu đùi heo muối, cheese sợi với bia Nhật. Chẹp chẹp ngon nhắm
Chiều đến các mẹ ngồi đóng bánh nướng và làm kem dâu

Và sản phẩm ra lò đây

Tất cả những bức ảnh này do cháu Kelly chụp. Chúc cả nhà một tuần mới nhiều niềm vui
Cảm ơn sự hiếu khách và bữa ăn ngon của gia đình Mehuungo @};-

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,517
0
0

Mehuungo

Bé Kem chụp hình còn pro hơn cả cô H nữa mẹ Kelly ạ. Hai loại hoa hồng đó là hồng ta ( có mùi thơm) và hồng lửa, chúng nở lai rai suốt năm nên lúc nào nhà mẹ Ngộ cũng được ngắm hồng.

@Phuong Thuan: Welcome em sang bên này cùng 888 cho vui. Đám dừa cạn của chị sau trận mưa có 1 vài cành bị úa vàng, chị bẻ đi và rồi chúng lại ra chồi mới, giờ vẫn đang có hoa. Hôm nay tính ngắt mấy cành dài mang đi giâm nhưng mải đàm đúm với bánh nướng và kem nên ko có thời gian làm đất . Chắc mai kia phải nhờ chị Hồng làm vì tuần tới này chị bận lắm. Hai màu mới là màu gì đấy, nghe mà đã thấy hồi hộp rồi.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Ôi nhìn thích quá nhỉ. Kiểu này mình cũng phải lọ mọ vào bếp để học nghề của các mẹ thôi.
Các mẹ khéo tay thế này thì xã cứ gọi là chết mê chết mệt.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

ôi tiếc quá
lu bù ko biết các bác chuyển ọp sang chủ nhật.
Tiếc cái đùi gà, cái bánh nướng với bia Nhật thế chứ
hôm nay em làm lao công dọn nhà cả ngày mà nó vẫn cứ bừa bộn như bãi chiến trường ấy, ôi sửa nhà chán quá :(

813
0
0

coldmoon1990

Bấu cấu mẹ Coldmoon: Sau một tuần bận tối mắt tối mũi, hôm nay em lôi cái bình hoa cắm thạch thảo cành ra thì có cành ngọn rễ dài 5-6cm rồi, mấy cành còn lại lún phún rễ, một cành toa oạch kiên quyết chỉ ra chồi chứ không ra rễ. Mai em dọn vườn làm nhà cho tụi nó.

Gồm: củ lan huệ sọc hồng (với hai ba củ con j đó, và 1 vòi hoa) giá 15k, chậu thanh tú 15k, khóm cúc mặt trời 15k, chậu địa lan (người bán gọi là bạch ngọc) 30k, mấy cành húng chanh 5k, bao đất trộn 30k (cái này bị mua đắt vì thằng cha hàng bên cạnh bán hộ chủ hàng đi chơi). Tổng thiệt hai 105k.
Mẹ coldmoon đã mua đc đậu biếc chưa, hình như nhà e có cây con, để e đánh cho, nhưng chắc là chờ nó lên hơi lâu nhỉ
.
@loaken: Hì. Lần sau chỉ để rễ dài độ 2cm thôi là đem trồng xuống đất em nhé. Cây lên nhanh và khỏe cây hơn để rễ dài 5-6cm. Chị nghĩ vấn đề ở chỗ rễ dài qua lúc trồng xuống mình khó chỉnh đón, có khi rễ lại bị hướng lên trên. Dợt cây rễ dài này chị trồng xuống đất cũng tươi tỉnh hết, nhưng một số cây hơi heo héo rồi mới tươi lại. Chứ đợt rễ ngắn trồng xuống đất cái tươi roi rói ngay tắp lự.

Mắt nai bán ở ngay chỗ Võ Thị Sáu rẽ ra. Nhưng em ơi, cây cũng hôm có hôm không mà. Hôm chị ra tìm mỏi mắt có thấy đậu biếc đâu, vậy mà ai cũng bao chợ Mơ có mà.

Chị chưa mua được cây đậu biếc. Nên hôm qua đi giật bìm bìm dại hoa xanh về trồng rồi. Tạm trong lúc chờ đợi. Tuần này chị bượn, tuần sau cũng thế nên còn lâu mới có tương lai đậu biếc, bùn ghê.

Của đáng tội chị mua cây rẻ hơn em (hì hì). Nhưng chính vì thế nên toàn mua quá nhiều, quá nhiều hơn cần thiết. Nhà chị là cái kho cây tạp phí lù.

@cả nhà: ai biết bán cây con, cành giâm, ... violet, sao nháy, thược dược ở đâu chỉ cho mình với, hoặc mua giúp mình lun cái cho chắc ăn nhé. Sự nghiệp gieo trồng của mình mới thành công rực rỡ với món bìm bìm, còn lại các lọa khác thì hạt đều nảy mầm (trừ lavender không lên tý nào), thành cây con rồi tèo tuốt. Đã làm 3 bao giá thể về để thí nghiệm lại xem có khá hơn không rồi. Trong lúc thử nghiệm, tớ quyết định mua cây con về cho tinh thần chờ đợi cho thêm khí thế.

813
0
0

coldmoon1990

hic, ganh tỵ với đám cây này quá, thấy nó cũng rẻ hỉ, em mà ở gần là bon chen nửa chậu Bạch ngọc rồi, như là Bạch ngọc tiểu kiều
Báo cáo em quỷ nhỏ, là hôm qua chị đã làm 1 túi ruột phèo phổi cá độ 3-4kg, cho ít nước vào, đổ nửa gói bio bể phốt vào và đã đưa đi ủ. Cả gói sợ quá nhiều lên quyết định thứ 7 làm tiếp 1 mẻ nữa để dùng nốt chỗ còn lại. Chắc 2 tháng nữa chị mới tổng kết chứ không dám thỉnh thoảng mở ra check đâu. Ngất vì mùi mứt. Hôm qua mới chưa kịp cho bio vào - thế mà dù đậy chặt vẫn bốc mùi dã man luôn. Vậy mà mấy bà bán cá bảo họ chỉ ngâm 3-4 ngày rồi đem tưới gốc bưởi Diễn luôn. Bảo tốt lắm. Nhưng thế thì chịu sao nổi cái mùi của nó nhỉ????

Chị mới tậu được cây khế loại 40 nghìn trên chợ Bưởi và đã trồng xuống đất. Chị quyết tâm ép nó ra quả nên sang năm chắc chị sẽ tìm cách chôn ốc cá chuột bọ gì nó dưới gốc. Năm nay thì chưa vì mới trồng được hơn tháng. Nếu thành công chị sẽ mua thằng khế trồng trong chậu sẵn rồi về bón nước cá cho nó ra quả, hì hì. Chắc chồng bỏ đi chơi mất vì mùi thôi.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Gồm: củ lan huệ sọc hồng (với hai ba củ con j đó, và 1 vòi hoa) giá 15k, chậu thanh tú 15k, khóm cúc mặt trời 15k, chậu địa lan (người bán gọi là bạch ngọc) 30k, mấy cành húng chanh 5k, bao đất trộn 30k (cái này bị mua đắt vì thằng cha hàng bên cạnh bán hộ chủ hàng đi chơi). Tổng thiệt hai 105k.
Mẹ coldmoon đã mua đc đậu biếc chưa, hình như nhà e có cây con, để e đánh cho, nhưng chắc là chờ nó lên hơi lâu nhỉ.
sao bác mua rẻ thế nhỉ, em cũng mua cái này ơ dốc Bưởi tận 40K cơ bác ạ, huhu
em lượn lờ 1 vòng có 2 túi đất, 5 cái chậu con+ 1 bịch xơ dừa + 1 bịch than (giá thể trồng lan gì đấy, em mua nhưng chưa biết dùng) thế mà mất gần 400K

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Của đáng tội chị mua cây rẻ hơn em (hì hì). Nhưng chính vì thế nên toàn mua quá nhiều, quá nhiều hơn cần thiết. Nhà chị là cái kho cây tạp phí lù.

@cả nhà: ai biết bán cây con, cành giâm, ... violet, sao nháy, thược dược ở đâu chỉ cho mình với, hoặc mua giúp mình lun cái cho chắc ăn nhé. Sự nghiệp gieo trồng của mình mới thành công rực rỡ với món bìm bìm, còn lại các lọa khác thì hạt đều nảy mầm (trừ lavender không lên tý nào), thành cây con rồi tèo tuốt. Đã làm 3 bao giá thể về để thí nghiệm lại xem có khá hơn không rồi. Trong lúc thử nghiệm, tớ quyết định mua cây con về cho tinh thần chờ đợi cho thêm khí thế.
hơ hơ, em cũng nảy mầm rồi tèo tuốt bác ơi
đợt này chờ sửa xong nhà cửa em phục thù, vẫn chưa dám gieo thêm em nào cả

mà em toàn mua đắt, hôm nào bác đi chợ Bưởi ới em với nhé, cho em đi theo học hỏi tí kinh nghiệm :)

213
0
0

Phuong Thuan

sao bác mua rẻ thế nhỉ, em cũng mua cái này ơ dốc Bưởi tận 40K cơ bác ạ, huhu
em lượn lờ 1 vòng có 2 túi đất, 5 cái chậu con+ 1 bịch xơ dừa + 1 bịch than (giá thể trồng lan gì đấy, em mua nhưng chưa biết dùng) thế mà mất gần 400K
Sao chỉ có xíu đồ mà đắt vậy chị? nếu mua đất đóng bao và mấy loại xơ dừa, giá thể trồng lan chị ra chỗ Phạm NGọc thạch mua rẻ hơn, đất đóng bao là 25k, than thì mua ở cổng chợ Mơ sẽ rẻ hơn đó chị, 1 bịch 5kg là 18k. còn chậu thì ở chợ Mơ có 1 hàng chuyên bán đồ xuất khẩu bị lỗi giá rất rẻ, chỉ từ 3-15k 1 chiếc mà rất đẹp. cái hàng này chị Song Viet còn quen luôn rồi đó.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Sao chỉ có xíu đồ mà đắt vậy chị? nếu mua đất đóng bao và mấy loại xơ dừa, giá thể trồng lan chị ra chỗ Phạm NGọc thạch mua rẻ hơn, đất đóng bao là 25k, than thì mua ở cổng chợ Mơ sẽ rẻ hơn đó chị, 1 bịch 5kg là 18k. còn chậu thì ở chợ Mơ có 1 hàng chuyên bán đồ xuất khẩu bị lỗi giá rất rẻ, chỉ từ 3-15k 1 chiếc mà rất đẹp. cái hàng này chị Song Viet còn quen luôn rồi đó.
ôi ko biết chỗ này, để chị phải copy lại
nhà gần chợ Bưởi nên toàn chạy lên đó cho nhanh
phải contact ngay với Songviet mới được
tks em nhiều nhé

331
1
0

loakenthangmuoimot

Trùi ui tuần trước c đi tìm mà k thấy, chắc chưa gặp. CN tới này c cũng định đi tiếp đây, nếu k gặp thì c nhờ e rình hộ nhé.
@ mẹ coldmoon: Cả tuần vừa rồi hôm nào e cũng đi từ sáng sớm đến tối mịt nên chả ngó được cái đám thạch thảo. Hôm nay rút lên thì vưỡn có hai bạn kiên quyết k ra rễ, một bạn rễ dài thòng, các bạn còn lại nhú chừng trên dưới 1cm. Em chuyển sang chậu hết rồi. Đám em giâm cành hôm trước cũng xanh tươi trở lại rùi, có cành bắt đầu nhú tược.
@ Ong Chúa: Đất trộn chị mua của một nhà chuyên bán đồ cho lan ở đường Hoàng Hoa Thám còn có 20k/bao 20kg cơ e ạ. Mà chị k nhớ số nhà, hình như là 556 hay sao ấy, đại loại là đối diện với dốc Vĩnh Phúc thì phải, bữa nào qua đó chị ghi lại số.

1,284
1
0

small_dracula

Sm ơi mình là Rose đây, cây này của Sm tên là gì vậy? mình thấy có vẻ hơi giông giống cái bông ở avatar của sm nhỉ?
không phải đâu chị ơi!
Cây của em là một dạng bông của Hippeastrum vittatum, mọi người vẫn thường gọi là Vittatum hay Hoàng Thanh. Thằng này hoa cánh trắng và có sọc màu đỏ.
Còn hoa ở avatar (em đang kiếm) tên là Hippeastrum papilio, cây này nhìn qua thì có giống giống nhưng nhìn kỹ sẽ thấy phần cánh hoa có màu xanh xanh, vết sọc đỏ cũng đậm hơn nhiều và dày vết nên nhìn phần trong của cánh hoa gần như đỏ. Ngoài ra cây papilio rìa cánh cũng có màu đỏ.
Hì hì, được thì em nhờ chị mua giúp cây papilio này, còn không thì em nghe giang hồ đồn là chị vừa săn được em này, cho em ké cây con cũng được.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Chị ơi dạ yên thảo và dừa cạn e gieo đã lên hết rồi đó. dừa cạn thì sau có 2 tối đã thấy lên rồi, đến hôm nay đc 4 hôm, 2 lá mầm đã tách ra hết rồi, cao đc cỡ 1.5cm rồi đó. hihi, nếu chị gieo ko lên e sẽ gieo cho nó nảy mầm rồi chuyển cho chị. e đang sẵn hạt giống mừ.
Hì hì, sang tuần c gieo tiếp xem sao, mà có lẽ c phải mua đất multi như e bảo, vì đất trộn này c thấy chưa yên tâm lắm, cái loại đất đen thui như than ý, c trộn thêm trấu vào (tự biên tự diễn).

Hôm nay lại đàn đúm ở nhà Mẹ Ngộ, cây cối vào thu cũng kém phần rực rỡ nhưng vườn nhà Mẹ Ngộ thì vẫn trăm hoa đua nở. Trong lúc các mẹ ngồi 888 thì kelly chạy ra vườn làm phóng sự, về nhà mẹ lọc ra chỉ được vài cái ảnh hoa này thôi, những cây hoa cao em ấy không chụp gần được nên thấy cả cây gầy nhom giống hệt dáng em ấy.

Tất cả những bức ảnh này do cháu Kelly chụp. Chúc cả nhà một tuần mới nhiều niềm vui
Cảm ơn sự hiếu khách và bữa ăn ngon của gia đình Mehuungo @};-
Bác mà k khai thì e k nghĩ là ảnh do em bé nhà bác chụp. Chẹp chẹp ... (Cả ảnh lẫn cái trong ảnh)

Chị chưa mua được cây đậu biếc. Nên hôm qua đi giật bìm bìm dại hoa xanh về trồng rồi. Tạm trong lúc chờ đợi. Tuần này chị bượn, tuần sau cũng thế nên còn lâu mới có tương lai đậu biếc, bùn ghê.

Thế e để cho chị cây đậu biếc con, mấy hôm nữa e mang đi cho, đầu tuần e hơi nhiều việc. Mà chị mua cây thế nào rẻ thế, e chả dám mặc cả nhiều, cứ rón ra rón rén, chưa bao giờ mua ở đây mà, hì.
Sao nháy là cái hạt cosmos vàng c đưa e đó. Thược dược e trồng củ giờ lũ lượt lên mầm, mỗi tội hơi chậm thôi. Chắc phải nghiên cứu bón phân, e hay quên vụ này lắm.
Mà cả nhà mình ai biết chỗ mua chậu nhựa k nhỉ, hôm trước có đọc bên lớp học rùi mà k nhớ, trí nhớ kém quá. Tks cả nhà trước nhé.

213
0
0

Phuong Thuan

không phải đâu chị ơi!
Cây của em là một dạng bông của Hippeastrum vittatum, mọi người vẫn thường gọi là Vittatum hay Hoàng Thanh. Thằng này hoa cánh trắng và có sọc màu đỏ.
Còn hoa ở avatar (em đang kiếm) tên là Hippeastrum papilio, cây này nhìn qua thì có giống giống nhưng nhìn kỹ sẽ thấy phần cánh hoa có màu xanh xanh, vết sọc đỏ cũng đậm hơn nhiều và dày vết nên nhìn phần trong của cánh hoa gần như đỏ. Ngoài ra cây papilio rìa cánh cũng có màu đỏ.
Hì hì, được thì em nhờ chị mua giúp cây papilio này, còn không thì em nghe giang hồ đồn là chị vừa săn được em này, cho em ké cây con cũng được.
bông của sm trông lạ thật, màu cánh cũng lem lem như bông papilo nhưng khác màu thôi nhỉ. Nếu sm đợi được đến khi ẻm của mình về Vn rùi ra cây con thì yên tâm mình sẽ gởi cho sm.(hihi, gởi cho sm thì hy vọng nó ko bị tuyệt chủng chứ cứ để mình trồng chắc mấy em í sớm về với các cụ). Yên tâm nhất có khi sm cứ đặt lấy 1 cây đi, hihi, thực sự mình ko tin tưởng vào khả năng chăm sóc cây của mình cho lắm :-&

213
0
0

Phuong Thuan

Hì hì, sang tuần c gieo tiếp xem sao, mà có lẽ c phải mua đất multi như e bảo, vì đất trộn này c thấy chưa yên tâm lắm, cái loại đất đen thui như than ý, c trộn thêm trấu vào (tự biên tự diễn).
hihi, e gieo bằng đất đóng trong bao cũng lên, đất multi cũng lên. quan trọng là phải đủ độ ẩm cho tụi nó chị ạ. mỗi sáng e lấy tay nhỏ xíu nước lên bể mặt, tối về lại tưới 1 lần nữa, chỉ vài giọt thôi, cái này là phải thật nhẹ nhàng tránh đất dồn lên phủ dày
mất hạt giống, hạt khó nảy mầm.

Mà cả nhà mình ai biết chỗ mua chậu nhựa k nhỉ, hôm trước có đọc bên lớp học rùi mà k nhớ, trí nhớ kém quá. Tks cả nhà trước nhé.
trên bưởi có bán chậu nhựa đó chị, ở mấy hàng ngay đầu dốc bưởi đi lên bên tay phải ấy, cạnh mấy hàng bán cá cảnh, cỡ 10-15k 1 chiếc chị nhé. còn đợt trước e có mua ở Daiso giảng võ, đồng giá 35k, hix, đắt nhưng chậu của nó cũng xinh lắm, bây giờ nó chuyển đi đâu mất tiêu e chưa tìm ra.

331
1
0

loakenthangmuoimot

hihi, e gieo bằng đất đóng trong bao cũng lên, đất multi cũng lên. quan trọng là phải đủ độ ẩm cho tụi nó chị ạ. mỗi sáng e lấy tay nhỏ xíu nước lên bể mặt, tối về lại tưới 1 lần nữa, chỉ vài giọt thôi, cái này là phải thật nhẹ nhàng tránh đất dồn lên phủ dày
mất hạt giống, hạt khó nảy mầm.

trên bưởi có bán chậu nhựa đó chị, ở mấy hàng ngay đầu dốc bưởi đi lên bên tay phải ấy, cạnh mấy hàng bán cá cảnh, cỡ 10-15k 1 chiếc chị nhé. còn đợt trước e có mua ở Daiso giảng võ, đồng giá 35k, hix, đắt nhưng chậu của nó cũng xinh lắm, bây giờ nó chuyển đi đâu mất tiêu e chưa tìm ra.
Chị cũng chỉ phun sương thôi, sáng và tối đấy, nóng ruột quá nhỉ. Daiso thì chuyển ra Trần Quốc Toản, thấy bảo là to lắm, c cũng chưa qua. Hôm nào lại lượn chợ Bưởi vậy.

213
0
0

Phuong Thuan

Chị cũng chỉ phun sương thôi, sáng và tối đấy, nóng ruột quá nhỉ. Daiso thì chuyển ra Trần Quốc Toản, thấy bảo là to lắm, c cũng chưa qua. Hôm nào lại lượn chợ Bưởi vậy.
hihi, bình tĩnh đi chị, nó thử thách mình thế khi nó nảy mầm, ra hoa mới sướng chứ.
dạo này e đang thanh lọc đám cây, cây nào ko hợp là e đem đi tặng hết. chỉ còn đám Cẩm cù với han huệ, dừa cạn là chủ đạo. hôm nay mới đọc cái post của chị bên lớp thì e đã nhổ cây daisy mất rồi, hix.

331
1
0

loakenthangmuoimot

hihi, bình tĩnh đi chị, nó thử thách mình thế khi nó nảy mầm, ra hoa mới sướng chứ.
dạo này e đang thanh lọc đám cây, cây nào ko hợp là e đem đi tặng hết. chỉ còn đám Cẩm cù với han huệ, dừa cạn là chủ đạo. hôm nay mới đọc cái post của chị bên lớp thì e đã nhổ cây daisy mất rồi, hix.
Ôi, hic hic. Nhưng em trồng Daisy ở đâu mà nó sống được. Mẹ Ngộ trồng ở HN, k qua nổi mùa hè, nên chị cũng rón rén lắm, mặc dù rất thích.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.