Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Phụng Hàm ơi, em nó đây, các góc luôn nhé :

Còn đây là em đào mới trồng ra cửa. Năm ngoái trồng đã nảy mầm mà bọn nó nhổ mất. Năm nay định viết dán ở cửa là Bố đứa nào nhổ đào của ông nhưng lại sợ bọn nó bị kích động lại càng phá thì phí công. Nhờ ông ngoại chằng dây và đóng cọc, không biết có có tồn tại được không...

317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Tuyền ơi, cái vụ cắt ngọn ấy, cứ thấy ngọn lên là cắt hay phải bao tháng mới cắt 1 lần?
Hihi, ngọn nào lên thì cắt hết thì mình thuộc hàng cao thủ mất rồi (chơi hoa là hạng ruồi, chơi lá là hạng chiên gia, chơi cây mới là cao thủ)!
Ngọn có 4-5 cặp lá thì mình sẽ bấm chừa lại 2 cặp lá để từ nách lá sẽ nẩy tược mới, rùi thùy tình hình tược mới lên cao, lên khỏe mình sẽ bấm tiếp, cũng chừa lại ít nhất 2 cặp lá. Ngọn chính bị cắt rồi thì sau này cây mới có nhiều tán hơn và không bị cao quá.
Tốt nhất là mọi người cứ update hình ảnh thường xuyên để còn trao đổi học hỏi lẫn nhau Ong nhé!

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Khoảng 1 tiếng cắt ngọn 1 lần
Ho ho, chị túi cả mắt mà vẫn phải cố vote cho em này. Comment này hay nhất tháng em nhé.

Còn đây là em đào mới trồng ra cửa. Năm ngoái trồng đã nảy mầm mà bọn nó nhổ mất. Năm nay định viết dán ở cửa là Bố đứa nào nhổ đào của ông nhưng lại sợ bọn nó bị kích động lại càng phá thì phí công. Nhờ ông ngoại chằng dây và đóng cọc, không biết có có tồn tại được không...
Tớ can đằng ấy. Hoa nhà tớ ra là bị vặt, vặt chán nó nhổ cả bụi đồng tiền đi. Bê cả chậu hải đường về. thế mà đanh đá như tớ cũng chỉ dám chửi đổng thôi, lại mình nghe là chủ yếu. Thôi tớ can, cùng lắm đổ bê tông gốc đào vậy đằng ấy ạ hi hi.

@Chị Coldmoon : Rạng đông mua cây con thôi, sang năm chắc chắn ra hoa. CHứ chị mua cây 150k hay 200k sang năm nó cũng ra hoa như thế. Cây nhà em năm ngoái trồng chưa có hoa gì, cành cao chừng 1m thôi, lúc trồng bị thằng Kim Ngân chèn ép kinh quá nên còi, theo thêm được vài m nữa thôi, vậy mà nở hoa tí toét nhé. Sang năm cây 30k ko ra hoa em đền chị 1 cây Móng cọp.

Thêm nữa, chị đừng đi Đà lạt vào hè, chán lắm vì là mùa mưa ( EM vừa hỏi cô HX xong tức thì mà). Lên đó vào dịp Noel là đẹp nhất, em năm nay cũng phấn đấu đi tiếp.

Cây cúc trắng thì trên Sapa cả đồi luôn, để em đi kiếm xem còn cái hình nào hồi chụp ở Sapa với đám cúc này ko rồi post lên cho mọi người ngắm đỡ. Hay hè này tụi mình làm chuyến đi Sapa đi, em nhớ Sapa lắm rồi.

Mà CN tới ( 20/3) chị ko định OFF với tụi em à, toàn người quen ý mà, PH cũng vậy ngại gì nhỉ?
Em nhớ nhé. Tuần sau chị đi mua cây 30k. kiểu gì sang năm cũng hoặc có hoa hoặc được đền hay ghê.

Em Thôi cây Bưởi rồi à? Thôi bọn em cứ op đi, chị có thời gian lại hóng từ xa rồi, có sót chuyện gì đâu hi hi hi. Hôm nào chị lại lên quấy nhiễu em tiếp.

Chị không thích đi DL mùa đông đâu, ở HN đang mát mẻ lên ĐL làm gì. Mùa hè đang nóng bỏng mới có lý do đi DL Sapa chứ. Em can quá thì chị lại Sa Pa vậy.

Chị sẽ mua hạt cúc trắng tuyền nhé.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Ho ho, chị túi cả mắt mà vẫn phải cố vote cho em này. Comment này hay nhất tháng em nhé.

.
Chị ơi, bố Ong nói đểu em mà chị vote cho "hắn" thì "hắn" lại càng khoái đấy, chị phải bênh em chứ.

2,501
0
0

Haidang02

Tớ can đằng ấy. Hoa nhà tớ ra là bị vặt, vặt chán nó nhổ cả bụi đồng tiền đi. Bê cả chậu hải đường về. thế mà đanh đá như tớ cũng chỉ dám chửi đổng thôi, lại mình nghe là chủ yếu. Thôi tớ can, cùng lắm đổ bê tông gốc đào vậy đằng ấy ạ hi hi.
Hihi, thực ra tớ cũng có ý định đổ bê tông thật ấy chứ. AZai đang đi vắng, mai về bảo làm mấy viên gạch xây tạm rồi khi đào nhớn lại nậy gạch ra.
Cũng tại hàng xóm nhà tớ có cây đào được hơn 10 năm trồng ở cửa, cứ tết là ra hoa đẹp thôi rồi. Ai đi qua cũng ngửa cổ ngắm... thế nên dứt khoát tớ cũng bon chen trồng bằng được một cây. Hiện tại phố nhà tớ có 3 cây trồng ở cửa, nhưng cái cây mười mấy năm kia vẫn đẹp nhất.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Cây VN của chị thiếu nước ... gần bằng cây của em he he. Cây này thiếu nước đó chị. Nhưng nó lại không ưa ướt sẽ bị thối nhũn thân, nhưng dấu hiệu cho thấy vườn chị cũng đang có độ ẩm tương đối cao nên cái rễ vẫn non xinh. Chị có thể nhấc toàn bộ khóm ra khỏi chậu cắt ở hai vị trí mà em đánh dấu đỏ. Sau đó chị trồng ra làm 3 chậu hoặc là trồng vào một chậu lớn hơn. Cây này của chị là vũ nữ chiều vàng. Sai bông màu đẹp. Chị trồng bằng vỏ thông là thích hợp nhất còn nếu không thì trồng bằng than củi và một chút dớn trắng hay toàn dớn cọng đều được. chịu được hạn nhưng rất ưa ẩm. Khi nào giả hành có vết nhăn là khi đó cây đã thiếu nước. Chị cứ nhìn cây mà điều chỉnh chế độ chăm sóc. Càng nắng càng nhiều hoa chị ạ. Mà em thấy chị có nhiều túi phân thế? Không cần thiết phải nhiều thế đâu chị ạ. Em hay dùng cái viên tan chậm màu xám, mỗi chậu vài hạt, 3-4 tháng lại bón một lần.

Còn cây đào không trồng thế chị ơi trồng thế nó dễ chết lắm, chị trồng sao cho nó như là cái đảo ý cây đào nằm trên cái đảo đó ạ. Em thì hay gọi là đắp ụ. Đó đó em cũng lo thế đó chị. Nhà em cũng giống nhà chị nên em trồng mà chỉ lo nó nhổ mất thôi ạ. Ông ngoại vẫn phần em một cây mà em chưa dám mang lên đó ạ.
Chị Coldmoon ơi chúc mừng chị này. Có cây đào cho chị nha. Giờ em sẽ nhắn tin cho chị. Chị đọc nhé.

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Cây VN của chị thiếu nước ... gần bằng cây của em he he. Cây này thiếu nước đó chị. Nhưng nó lại không ưa ướt sẽ bị thối nhũn thân, nhưng dấu hiệu cho thấy vườn chị cũng đang có độ ẩm tương đối cao nên cái rễ vẫn non xinh. Chị có thể nhấc toàn bộ khóm ra khỏi chậu cắt ở hai vị trí mà em đánh dấu đỏ. Sau đó chị trồng ra làm 3 chậu hoặc là trồng vào một chậu lớn hơn. Cây này của chị là vũ nữ chiều vàng. Sai bông màu đẹp. Chị trồng bằng vỏ thông là thích hợp nhất còn nếu không thì trồng bằng than củi và một chút dớn trắng hay toàn dớn cọng đều được. chịu được hạn nhưng rất ưa ẩm. Khi nào giả hành có vết nhăn là khi đó cây đã thiếu nước. Chị cứ nhìn cây mà điều chỉnh chế độ chăm sóc. Càng nắng càng nhiều hoa chị ạ. Mà em thấy chị có nhiều túi phân thế? Không cần thiết phải nhiều thế đâu chị ạ. Em hay dùng cái viên tan chậm màu xám, mỗi chậu vài hạt, 3-4 tháng lại bón một lần.
Dớn trắng với dớn cọng là gì hả em :">

Còn cây đào không trồng thế chị ơi trồng thế nó dễ chết lắm, chị trồng sao cho nó như là cái đảo ý cây đào nằm trên cái đảo đó ạ. Em thì hay gọi là đắp ụ. Đó đó em cũng lo thế đó chị. Nhà em cũng giống nhà chị nên em trồng mà chỉ lo nó nhổ mất thôi ạ. Ông ngoại vẫn phần em một cây mà em chưa dám mang lên đó ạ.
Chị Coldmoon ơi chúc mừng chị này. Có cây đào cho chị nha. Giờ em sẽ nhắn tin cho chị. Chị đọc nhé.
Chỗ trồng nhà chị nó bé tý thế, ý em là đắp ụ cao hơn ở gốc nó à, PH ?

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Vâng chị ạ. Chị đắp ụ cao lên và trồng lên cho nó thoát nước ý mà. Chỗ nhỏ vậy cũng không sao chị cứ làm như thế sẽ tốt hơn trồng bằng như vậy dễ úng nước nó chết ạ.
còn dớn trắng còn gọi là giớn Tân Tây Lan hay rong biển cũng vậy. Cây HĐ khi mua về chị hay thấy có cái đó làm giá thể đó chị. Còn dớn cọng là rễ dương xỉ vụn ạ.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Em cũng đồng ý ạ. Chị Ong quả này sắp thành siêu cao thủ rùi.
Chị Tuyền nói dễ làm em cũng thở nhẹ được cái ạ. Cám ơn chị. Trồng mà không sống em áy láy lắm ạ vì của một đồng công một nén chị SV và chị Thuyvuong đã rất nhiệt tình để cây về đến nhà mình.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị Haidang: He he giờ em mới nhìn lại. chị cắt nốt cái ngọn cây đào giống như cắt những cành ở dưới đi. Đó mới là đúng bài đó chị đừng tiếc.

1,517
0
0

Mehuungo

Chị D ơi, em vẫn bon chen 1 cây bưởi chứ, chị hỏi hộ em đi, rồi bảo người ta khoanh gốc cho em luôn, khi nào mang về được thì ới em xuống lấy.

16
0
0

zenda

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Là hoa Dạ Yên Thảo - Pentunia đấy Zenda!
Em đã nghi nó là petunia không ngờ đúng ;) .

E báo cáo cây hoa hồng nhà e có phân bón ốc sống nè:
Ở ngoài nó màu đỏ đẹp hơn, tươi hơn ạ ^^

Cái chùm nụ nè, he he, giờ lên thành 14 nụ rùi các chị nhé:

Tulip của mẹ Trăng lạnh nè, huhu, sao nó còi vậy? Em phải treo nó lên kẻo chuột ăn đó (à chị ơi, tuần sau e qua chị nhớ)

Sen cạn trộm vía phết :D

Đỗ quyên 70k :

CHị Ong ơi, đây là Phong lữ sapa nè: Em nuôi cũng đc hơn 2 tháng rùi đó, ^^, đỏ tươi đẹp mê ly luôn.

Đây là cây gì hả các bác? Em nhớ là em gieo từ hạt mãn đình hồng xin cô Hà Xuân lấy từ nhà chị SOng Việt, :D. Chị SOng việt đã gieo chưa chị ơi, đây là cây gì nà?

Cây này cũng Sapa, e ko bít tên nhưng hình như có bán ở chợ Bưởi, hoa vàng li ti yêu lắm nhé ^^

Cả đây nữa là Lan gì ạ? Em mua lúc nó có hai cái cây con kia là 10k mà trồng 6 tháng rùi mới mọc đc cái cây non thứ 3 đấy ạ :p
Cây của chị trồng sao mà xanh tươi mơn mởn nhất là cây phong lữ ^^.Lúc đi chợ hoa Tết em co mua cây phong lữ màu hồng mà giờ nhìn nó khá thảm.Lá của nó cứ úa vàng.Chị giâm lá phong lữ trong cái hũ sữa chua hả chị?

16
0
0

zenda

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Chị sẽ kiếm hạt nhé. Tháng 5 này mới có người đi, chị sẽ nhờ người ta. Cứ gieo thử, biết đâu được. Hè này chắc chị sẽ đi Đà lạt, nếu có bán chậu nhỏ nhỏ chị sẽ tha ra. Néu không có bán mà có mọc dại thì chị sẽ đào mang ra. Túm lại là cứ chờ đấy nhé T.
Chị cho em đăng ký hạt cúc trắng (shasta daisy) với.

Em cũng thích cái hoa tím này nữa nhưng không biết tìm giống của nó ở đâu

1,284
1
0

small_dracula

cái người này cũng tinh mắt nhỉ, nhìn thấy cả cái hủ sữa chua, nhắc rồi lão quỷ mới thấy!

1,284
1
0

small_dracula

Quỷ ơi, vậy chị thấy ĐQ trắng sẽ mua cho em rồi gửi nhà Ong mang về QB vào dịp 30/4 nhé nhé.
hè hè, cứ được tặng cây là thích à, em cám ơn chị nhé.
Nhưng tạm thời em đang thích mấy cây ĐQ thế thôi, chị Ong và chị coldmoon nếu như "thích tặng cây cho em quá" thì một chị cố gắng săn CC và một chị cố thu hạt DYT nhé, khi nào gom đủ chục thì em xin luôn thể!!!
Chào cả nhà
Lâu quá không vào .... phù ... vào lại thì nhà đã xây lên tầng 6 rồi ...mình lạc hậu mất rồi
Mẹ cu Văn muốn hết lạc hậu thì lập tức sắm gạch xây tầng 7 đi nhé, sắp rồi đó.
Em cám ơn chị Thuyvuong. Em đã nhận được cây rồi nhưng em ứ vào được cái nhà gây quỹ. Tình hình là tình hình thế này. Những ai nhà mình mua cây Osaka lần này cùng trồng và cùng thi nhé. tất cả cùng trồng và chụp hình lại lúc vào chậu Em đề nghị chị SV và chị TV lại tiếp tục làm giám khổ. Lưu hình và tới ngày 8/3 năm sau (2012) mình lại chụp hình để xem cây nhà ai lớn nhanh hơn còn việc ra hoa với cây nhỏ vậy chắc phải lâu lâu nữa nhỉ. Cũng làm luôn cái giải cây sớm ra hoa nữa chứ ạ. Cả nhà cho ý kiến và cách thức luôn ạ.
Hehe, có khi nào mà Q cũng bon chen 1 cây không nhỉ, chứ không mọi người lại tưởng trồng cây này khó ra hoa, hehe

1,284
1
0

small_dracula

Hồi ở bên kia vào Dumbarton Garden, chỗ đám cúc là xấu nhất vườn nhưng chị vẫn thấy hay lắm, chụp được mấy cái ảnh giống trong phim phết he he. Khoe nhé. Ảnh cách đây mấy năm rồi.
Ảnh scan lại nên chắc chả rõ nhưng thôi kệ, vẫn nhìn ra hoa cúc trắng là được.

Hic, ai mà xinh thế không biết, nhằm mà lão quỷ gặp từ cách đây hơn 20 năm thì hay nhỉ.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Em hỏi muộn quá nên đang kẹt vụ đào dại cho chị coldmoon, họ mang ghép mắt đào bích hết rồi mà cây đó đi thì cầm dễ chứ mà gửi CPN thì khó.
Ơ, ghép rồi thì gỡ mắt ra chứ có vấn đề gì đâu?!
Khoảng 1 tiếng cắt ngọn 1 lần
Hè hè, thừa nhận đây là comment hay nhất tầng 6. Nghe thế đủ biết chu kì ra nhìn cây của chị Ong rồi.

792
0
0

J.C

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - Tầng 6 - Lộc

Em đã nghi nó là petunia không ngờ đúng ;) .

Cây của chị trồng sao mà xanh tươi mơn mởn nhất là cây phong lữ ^^.Lúc đi chợ hoa Tết em co mua cây phong lữ màu hồng mà giờ nhìn nó khá thảm.Lá của nó cứ úa vàng.Chị giâm lá phong lữ trong cái hũ sữa chua hả chị?
hị hị, ko phải đâu em ơi, cái hũ sữa chua đó chị gieo hạt gì đó, giờ quên rồi, nhìn hình nó thành giâm lá phong lữ trong hũ. Lá nó úa vàng có thể vì chất trồng tệ quá, chị chẳng làm gì t phong lữ hết mà nó xanh tươi mơn mởn vậy đó. Có thời gian nó cho 5,6 chùm bông đỏ rực tròn xoe nhìn thích lắm í.