Bếp bánh tình thương Đà Nẵng

1,413
0
0

Mẹ Gôn

Ðề: Bếp bánh tình thương Đà Nẵng

Choáng toàn tập :x:x:x

Hôm qua MG lại làm bánh dừa, rủ Gôn nặn bánh cùng mẹ, sau một hồi quậy từng bừng chậu bột bánh, vung vẩy tứ tung, bôi trét đầy người và nặn được 3 cái bánh (tất nhiên có sự trợ giúp của mẹ :D) Gôn bảo mẹ ơi, con mệt quá rồi, con ko làm nữa, mẹ làm 1 mình nghe :(:(

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,250
0
0

baoduy_susu

@megon: em nướng bánh nhiệt độ và thừoi gian thê snào chứ chị nướng 60phút vẫn chưa thấy khô?... lâu quá

1,413
0
0

Mẹ Gôn

@megon: em nướng bánh nhiệt độ và thừoi gian thê snào chứ chị nướng 60phút vẫn chưa thấy khô?... lâu quá
Nhiệt độ 170-180, thời gian khoảng 15 phút chị ạ. Chỉ cần vàng mặt bánh là được rồi, sau khi nướng hết bánh thì dồn hết lại bỏ vô lò sấy ở nhiệt độ 120 với thời gian 60 phút, để nguội cho vô tủ lạnh 1 đêm, đảm bảo bánh dòn tan.

Chị làm bánh mà ướt quá là do dừa ko đủ đấy ạ, hoặc là dừa sấy chưa khô

Mẻ bánh ngày hôm qua em làm đánh trứng chẳng bông gì cả (ko hiểu vì sao :( ) thế mà vẫn làm được mẻ bánh ngon lành :).

81
0
0

lamngocnguyen

chị ơi, sao em nướng bánh nó cứ dính chặt vào khay, đến nối em không gỡ ra được luôn, phải xé giấy và dặn mọi người ăn nhớ chừa phần giấy ra đừng nuốt luôn (em tìm không ra giấy nến, em lót bằng giấy kẽm) :(. Thêm phần nặn bánh, chẹt bẹt, xã em bảo nhìn nó tui tưởng tượng giống phân chim mà ị trên xe ô tô :((. Ah, em chưa sử dụng lò nướng thành thạo lắm, mình muốn sấy thì mình làm như thế nào hả chị?

6,216
0
36

susu1811

Active Member

chị ơi, sao em nướng bánh nó cứ dính chặt vào khay, đến nối em không gỡ ra được luôn, phải xé giấy và dặn mọi người ăn nhớ chừa phần giấy ra đừng nuốt luôn (em tìm không ra giấy nến, em lót bằng giấy kẽm) :(. Thêm phần nặn bánh, chẹt bẹt, xã em bảo nhìn nó tui tưởng tượng giống phân chim mà ị trên xe ô tô :((. Ah, em chưa sử dụng lò nướng thành thạo lắm, mình muốn sấy thì mình làm như thế nào hả chị?
bao giờ có of bánh, đi đi, có lời giải đáp ngay lập tức:D

1,413
0
0

Mẹ Gôn

Mời cả nhà ăn kẹo chanh leo ngó ạ :D

81
0
0

lamngocnguyen

bao giờ có of bánh, đi đi, có lời giải đáp ngay lập tức:D
Tui thích đi lắm í nhưng không sắp xếp được người trông con bà ơi, cả tuần đi làm con gửi bà ngoại rồi, chẳng lẽ ngày nghỉ cũng gửi bà ngoại nữa :(

1,413
0
0

Mẹ Gôn

Em dùng đúng giấy nến xem có dính nữa ko nhé. Giấy nến thì có bán ở BigC metro, Đại Dương Xanh. Em đến ĐDX cho gần, trên đường Đống Đa, gần với đường kiệt vô nhà BS Du.
Bánh chẹt bẹt chị nghĩ là do ướt quá. Có thể do ít dừa, hoặc dừa sấy chưa khô. Tốt nhất đến ĐDX mua 1 túi dừa sấy khô 500gr giá 30k về làm với 10 lòng trắng trứng, mè (tùy ý) và gừng.
Còn sấy thì sau khi nướng bánh xong, em cho hết vô khay của lò nướng, bỏ vô lò, vặn nhiệt độ 120oC và thời gân là 60 phút

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
81
0
0

lamngocnguyen

Chị ơi, mình vặn nhiệt độ như vậy rồi thêm thời gian 60 phút thì nó có bị cháy không chị (vì nướng bánh mình cũng làm như vậy mà) em hơi ngố, chị thông cảm nhé :">

1,413
0
0

Mẹ Gôn

Chị ơi, mình vặn nhiệt độ như vậy rồi thêm thời gian 60 phút thì nó có bị cháy không chị (vì nướng bánh mình cũng làm như vậy mà) em hơi ngố, chị thông cảm nhé :">
120oC và 60 phút (bánh nhỏ thì giảm thời gian lại một chút) thì chưa cháy đâu, yên tâm đi nhé.
Nướng bánh nhiệt độ tới hơn 170oC lận mà

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

hạnh nhân lát: 255K/01ký, mua lẻ tối thiểu 3 lạng mới bán.
Hạnh nhân bột: 247k/01 ký
Thế mà hôm rồi không biết mà mua hộ chị cho rẻ. Ở HN mua lẻ có 20k/lạng còn từ 05 lạng trở lên có 18k/ lạng cả 2 loại thôi chị ạ.

1,413
0
0

Mẹ Gôn

Hôm qua thử nghiệm cupcake, mua cup từ đời nào mà giờ mới khai trương :D

1,250
0
0

baoduy_susu

Thế mà hôm rồi không biết mà mua hộ chị cho rẻ. Ở HN mua lẻ có 20k/lạng còn từ 05 lạng trở lên có 18k/ lạng cả 2 loại thôi chị ạ.
Vậy thì hôm nào chị sẽ làm phiền em đấy, hihi

1,250
0
0

baoduy_susu

@meGon: lần sau cho thêm 1 ít socola chip lên sẽ đẹp hơn đấy, tối qua chị làm bánh dừa thành công mỹ mãn nhưng bị nổ bình điêẹ gần nhà... chút nữa thì mẻ bánh lên đường!!!

1,413
0
0

Mẹ Gôn

@meGon: lần sau cho thêm 1 ít socola chip lên sẽ đẹp hơn đấy, tối qua chị làm bánh dừa thành công mỹ mãn nhưng bị nổ bình điêẹ gần nhà... chút nữa thì mẻ bánh lên đường!!!
nhà em ko chuộng socola chị ơi, ăn vào bảo đắng còn nghi là bánh em làm bị cháy nữa chứ :(
nho em bỏ lên trên đến khi nướng nó chìm hết xuống dưới
Cup em mua ở DDX, ko cần bỏ khuôn vì cup cứng mà

1,250
0
0

baoduy_susu

nhà em ko chuộng socola chị ơi, ăn vào bảo đắng còn nghi là bánh em làm bị cháy nữa chứ :(
nho em bỏ lên trên đến khi nướng nó chìm hết xuống dưới
Cup em mua ở DDX, ko cần bỏ khuôn vì cup cứng mà
Thường thì e phải nưuớng 1 lúc cho mặt bánh hơi se mới cho nho hay sôcôla lên mặt chứ

780
0
0

memynhi

mẹ Gôn dạo này siêng làm bánh ghê luôn, còn cup nào ko vậy ? À, dừa sấy em mua ở đâu thế, trước đây chị hay mua ở intimex mà dạo này ko thấy nữa.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Vậy thì hôm nào chị sẽ làm phiền em đấy, hihi
cứ thoải mái chị à, cứ nhắn em số lượng các loại nhé, được đi mua đồ dù là mua hộ cũng là niềm vui của chị em phụ nữ mà ;)

1,250
0
0

baoduy_susu

@memynhi: chiều nay mấy giừo e có nhà, chia cho chị được món gì để chị mua tiếp, hihi