Hôm nay nhà mình có bánh gì?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
2,651
0
0

Khai Tâm

Ðề: Hôm nay nhà mình nướng bánh gì?

"Normandy tart" này nghĩa là gì hả chị? e chưa nghe thấy tên này bao h.:">
Normandy tart là tart táo kiểu Normandy :)

Hôm qua làm bánh mừng sinh nhật cô Lá Mơ, mẹ cháu cắt mời cả nhà đây ạ :x

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Ối zời ơi, giải thích thế này thì đúng là :-O:-O:-O
Bánh trông thì ngon mà mình chẳng biết mùi vị thế nào cả! hừ hừ:(:)(:)((

169
0
0

MẹBảoBình

Ối zời ơi, giải thích thế này thì đúng là :-O:-O:-O
Bánh trông thì ngon mà mình chẳng biết mùi vị thế nào cả! hừ hừ:(:)(:)((
:D Em cũng đang chết cười đây ạ. Và tìm mãi trong từ điển cũng ko có từ nào là normandy cả. Nhưng từ norman thì có, nhưng nghĩa chính xác thì cũng chịu.

34
0
0

twins

Nhân dịp sinh nhật con, cả tuần mình hì hục tập tành bánh trái. Trả bài cho các cô giáo CSTT:
Bánh almond cookies của Khai Tâm, creamcheese cookies của Hoa Dím:

Tiramissu của Hoa Dím (Học cách bắt bông kem của Andee nhưng chưa đạt, tự nhận điểm kém :">)
\

Cả tuần nhà vui như có hội. Cảm ơn các mẹ thật nhiều!!! :x

507
0
0

zoe

tart mà ko thấy có crust ??? :)
Chắc là có Calvados ở trong ?? :)

Nhà cháu cũng có bánh táo và coco nhưng ko có Calvados (cho Normandy Halloween :))

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,801
0
0

muathu

Hôm qua mưa bão nhà CSTT Đà Nẵng nướng 2 món này mời cả nhà :-* món bánh cuộn hạnh nhân của Memynhi (thay bằng Mè - Vừng), món bánh quy đạo diễn bởi muathu cảm ơn cô Khai Tâm nhé :-* cutter mua ở topic hàng Sing cảm ơn SCP và em Tú Jigme_Lahmo :x

2,651
0
0

Khai Tâm

tart mà ko thấy có crust ??? :)
Chắc là có Calvados ở trong ?? :)

Nhà cháu cũng có bánh táo và coco nhưng ko có Calvados (cho Normandy Halloween :))
Huhuhu hóa ra cả nhà hiểu lầm, tưởng bánh gateau kem tươi là Tart táo mất rồi :">

Tại mẹ Bảo Bình hỏi, em quote lại để trả lời, sau đó bày đĩa bánh gateau sinh nhật cô Lá Mơ lên B-)

@muathu: Sáng nghe bác Thủy kể, giờ em mới vào được CSTT để xem bánh ĐN :x :x :x

74
0
0

BẾP CỦA BẠN'

Cái tựa là nướng bánh, nên mình có bánh rán và tiramitsu mà ko dám bày lên, hihihihi...có cho bày ko nhỉ.

806
1
0

meduydu

Mình vác bánh từ bếp Sài gòn qua đây để góp vui. Đế bánh này là "con rơi" của 1 mẻ bánh khác. Mời cả nhà dùng tart

318
0
0

hoa Dím

Sao mà topic này lên 5 trang rồi mình mới biết nhỉ, lạc hậu quá :(

Hoa Dím có mẻ bánh madeleines làm theo công thức trong bếp Rùa, khuôn thì ai cũng biết là mua ở đâu rồi ;). Bánh ngon tuyệt, cảm ơn Rùa về mọi thứ nhé! :x

2,651
0
0

Khai Tâm

Cái tựa là nướng bánh, nên mình có bánh rán và tiramitsu mà ko dám bày lên, hihihihi...có cho bày ko nhỉ.
Không bày em sẽ tự đi tìm để ăn vụng ;)

@meduydu: Ít ra cũng cứu vãn được nhỉ :p

@hoa Dím: Ôi cái khay sò dài. Hôm rồi em đã mua thêm được chiếc thứ hai để nướng cùng 1 mẻ 2 khay. Nghĩ đến nó thôi đã phải cười :">

Cuối tuần rồi nhà có khách, em làm 1 mẻ patechaud, thừa một ít cán mỏng thêm ra làm bánh ngọt, trên rắc vừng đen. Patechaud dùng nóng nên khách đến lấy ra thưởng thức luôn không chụp được cái ảnh nào, có bánh ngọt thôi :)

Thêm mẻ quẩy thừng không đường áo (BCB ơi, không "nướng" mà em cứ bày vào đây này :> )

169
0
0

MẹBảoBình

Huhuhu hóa ra cả nhà hiểu lầm, tưởng bánh gateau kem tươi là Tart táo mất rồi :">

Tại mẹ Bảo Bình hỏi, em quote lại để trả lời, sau đó bày đĩa bánh gateau sinh nhật cô Lá Mơ lên B-)

@muathu: Sáng nghe bác Thủy kể, giờ em mới vào được CSTT để xem bánh ĐN :x :x :x

:( Em vào nhận lỗi rồi chạy đây ạ. Ko bác khai tâm lườm e từ hôm hỏi tới h :">. Phiền phức quá bác nhỉ.

2,651
0
0

Khai Tâm

:( Em vào nhận lỗi rồi chạy đây ạ. Ko bác khai tâm lườm e từ hôm hỏi tới h :">. Phiền phức quá bác nhỉ.
Í giời, ai lại lườm nhau ở đây ;) Có gì phiền đâu, nghĩ đơn giản thì nó đơn giản mà. Tart hay gateau đều được gọi là "bánh" cả :-*

780
0
0

memynhi

hôm kìa nhà mình nướng bánh mỳ baguette để ăn bò kho hôm kia off làm bánh của Tổ bánh CSTT Đà Nẵng, mọi người ngắm nhé, trong hình có 1 em được phết trứng còn 2 em trần trùi trụi lưn. Rạch bánh bằng con dao thái thịt nên trông nó phong sương kinh, Rùa ơi, dao rạch bánh mỳ gấp gấp đơi.

3
0
0

Bolsa

Ái chà! Sáng ra đọc được topic mới, tỉnh cả ngủ :) Cảm ơn topic hay! :-*

Hôm qua nhà rùa làm doughnuts

Bác ơi, bác xóa bớt tin trong hộp thư để tôi hỏi bác 1 tẹo nào. Bác cho xin cả công thức bánh này nữa :x. Cảm ơn bác.

780
0
0

memynhi

đề nghị chỉnh tên topic thành, hôm nay nhà mình làm (có) bánh gì đi hén :cstt07:

2,651
0
0

Khai Tâm

Bác ơi, bác xóa bớt tin trong hộp thư để tôi hỏi bác 1 tẹo nào. Bác cho xin cả công thức bánh này nữa :x. Cảm ơn bác.
Công thức bánh "này" đây ạ:

http://khaitam.wordpress.com/2007/08/04/doughnutsdonuts/

Công thức:
Nguyên liệu:
- 5g instant yeast (hoặc khoảng 7g active hay khoảng 12g fresh yeast )
- 30 ml nước
- 180 ml sữa nhiệt độ phòng (nếu dùng fresh hoặc instant – nếu dùng active thì là sữa ấm khoảng 40độ C)
- 100g đường kính trắng
- 3g muối
- 1 quả trứng
- 35g bơ nhạt
- 450g bột mỳ

Đường icing:
- 40g bơ
- 120g đường xay
- 30ml nước nóng già
Bơ đun chảy, cho đường vào khuấy đều. Cho từ từ từng thìa nước nóng vào, khuấy cho đến khi hỗn hợp sánh, không để quá loãng, cũng không đặc.

Cách làm:
Men, bột mỳ, muối trộn đều. Bơ đun chảy để nguội, đổ vào nước, sữa, trứng và đánh đều. Sau đó cho hỗn hợp nước vào hỗn hợp bột và nhào bột cho đến khi dai, kéo màng ra không bị đứt.
Lấy một cái tô tráng qua một lớp dầu ăn, sau đó đặt cục bột vào ủ. Bên trên đậy chiếc khăn xô ẩm. Ủ khoảng 50-60 phút. Trời nóng như hôm nay khoảng 40 phút là bột nở gấp đôi rồi.
Cán bột dày khoảng 1-1.2cm, lấy khuôn cắt. Đặt lên khay có thoa dầu ăn cho khỏi dính, đậy bằng khăn ẩm, ủ tiếp khoảng 20 phút nữa.
Chiên vàng ở nhiệt độ dầu khoảng 150 độ C (nhiệt độ thông thường khi chiên phồng tôm, nem/chả giò, v.v.)
Đặt bánh chín vàng trên giấy thấm dầu, nhúng vào hỗn hợp icing, để nguội bớt rồi nhúng vào hỗn hợp cốm trang trí. Sau đó có thể chén được.

*** Hòm thư em đã xóa bớt tin nhắn.​

251
0
0

ANNA

em có bánh đây ạh :D làm đc bánh đẹp được khen nên em đem khoe lung tung :)) mấy chị thông cảm cho em út nha nha nha :p:p

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.