Hôm nay nhà mình có bánh gì?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Ðề: Hôm nay nhà mình có bánh gì?

Bánh gì mà ngon thế nhỉ, cho em xin công thức chị ơi
con gái về quê đang rảnh rỗi, tối về ko biết làm gì :)

872
0
0

kelly

Bánh gì mà ngon thế nhỉ, cho em xin công thức chị ơi
con gái về quê đang rảnh rỗi, tối về ko biết làm gì :)
Vào Bếp Rùa, seach angelcake là ra ngay công thức em ạ, bánh này làm dễ thành công mà ăn thì cũng ngon

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Vào Bếp Rùa, seach angelcake là ra ngay công thức em ạ, bánh này làm dễ thành công mà ăn thì cũng ngon
ok, để tối về em thử xem sao
dạo này bà đi vắng, sáng toàn ko kịp ăn sáng :)

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Tình hình là thế này, các bác bắt bệnh giúp em
sợ ngọt nên em bớt 40g đường
em cho lòng trứng vào đánh, chưa bông lắm (2 phút) là cho đường vào ngay, chia làm 2 lần
híc, đánh mãi đến 15 phút bằng KA mà chả thấy nó bông cứng như đánh kem gì cả (có giống thế ko ạ?)
ct như của Rùa, cho vào khuôn 24 (Spring Form) mà nó cao chỉ khoảng 3cm thôi
em có lỡ tay để quá lửa nên vỏ bánh hơi dai, ruột bánh thì như ruột bánh mỳ ấy
ôi ngọt quá vì ko có dâu tây ăn kèm :)

151
0
0

mẹ Rim

em cho lòng trứng vào đánh, chưa bông lắm (2 phút) là cho đường vào ngay, chia làm 2 lần
híc, đánh mãi đến 15 phút bằng KA mà chả thấy nó bông cứng như đánh kem gì cả (có giống thế ko ạ?)
Ui ui ui, tớ làm cũng giống vậy, cho tớ xếp hàng khám bịnh với, huhu.....mọi người ăn cứ bẩu bánh mì này ngọt kinh nhờ, hị....

872
0
0

kelly

Theo công thức Bếp Rùa thì có 1 số người kêu ngọt nhưng riêng bản thân chị hảo ngọt thì thấy vừa, chị chưa hiểu tại sao em lại không đánh bông được lòng trắng trứng ;;), mà bánh này phải dùng khuôn lõi giữa chứ (Phải không Rùa?). Chị làm bánh này lần nào cũng nở cao chót vót mà, cảm nhận khi ăn bánh hơi dính tay và texture thì hơi dai dai nhưng phải mềm xốp nhé. Làm thử lại đi em, cần lòng trắng đến chị cho 1l, tủ lạnh đang có mấy chai.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

cần lòng trắng đến chị cho 1l, tủ lạnh đang có mấy chai.
Em dự đoán là bác làm kem liên tục nên lòng trắng ra mấy chai phỏng ạ;)? em cũng 1 lọ to to là, dạo này nóng quá, chả muốn ngồi cửa lò rì sọt nữa, em chỉ ăn kem thôi:D

872
0
0

kelly

Em dự đoán là bác làm kem liên tục nên lòng trắng ra mấy chai phỏng ạ;)? em cũng 1 lọ to to là, dạo này nóng quá, chả muốn ngồi cửa lò rì sọt nữa, em chỉ ăn kem thôi:D
Làm kem cũng nhiều, nhưng dạo này chị chuyên kem hoa quả tươi nên không cần phải dùng trứng, nhưng chủ yếu thừa nhiều là do có 1 bác bán quà sáng trước cửa trường mẫu giáo chỗ nhà chị. Hồi trước thấy bác ấy cứ đổ đi tiếc của nên bảo bác ấy bán xong thì cho, và thế là mỗi buổi trưa đi làm về lại thấy bác ấy treo 1 túi trước cổng nhà, tích trữ đấy làm các loại bánh cần lòng trắng trứng. Lâu lâu lại có 1 chai sữa 1l nên ai cần lại gọi cho:D.

2,651
0
0

Khai Tâm

@Ong: Angel's cake bớt đường thì làm càng khó :) vì đường góp phần tạo texture cho bánh.

Cuối tuần bọn trẻ nhà em "tổ chức" Father's Day sớm (lần I), ngoài chiếc bánh cuộn kem tươi có thêm chiếc bánh nhỏ, nướng trong khuôn bánh mỳ

[

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Cháu gái chỉ thích bánh sinh nhật socola đen đen :)

tập nặn nên bánh bao nào cũng bắt múi hết

Và khoe các bác em đã làm được quẩy rồi, mỗi tội ế cháo vì cậu út chỉ ăn mỗi quẩy

1,492
1
0

songviet09

Nhà em hôm nay có bánh này, mời các bác ngó ạ, vì sáng nay nó đã được thanh lý toàn bộ rồi ạ:)

792
0
0

J.C

Thỉnh thoảng vào đây ăn bánh ngó mà buồn lòng cho cái lò lởm nhà em, nó hết không chạy đồng hồ lại đến không nhiệt đều, giờ thì rò điện rồi, đành xếp xó nó vậy. :(..:((

1,492
1
0

songviet09

Nhà em có món cơ bản này ạ.

Đội quân đang trực chiến xung quanh:

294
0
0

mehazim

Ra vào, thậm thụt ở đây đã lâu rồi, hôm nay em mới mạnh dạn mời cả nhà món này ah!:)

Cái bánh này mặt nó hơi bị lem nhem đó ah!

Tiện đây nhà mình ơi, cho em hỏi chút, khi rắc bột cacao, đường bột... lên mặt bánh thì làm thế nào để cho nó đều trên mặt ah? Em rắc nó ko đều mà lại cứ lem nhem ah!
Cám ơn cả nhà nhiều ah!@};-@};-@};-@};-@};-

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,651
0
0

Khai Tâm

Tiện đây nhà mình ơi, cho em hỏi chút, khi rắc bột cacao, đường bột... lên mặt bánh thì làm thế nào để cho nó đều trên mặt ah? Em rắc nó ko đều mà lại cứ lem nhem ah!
Cám ơn cả nhà nhiều ah!@};-@};-@};-@};-@};-
mehazim đặt rây lên một chiếc đĩa, đổ cocoa/đường bột vào rây, sau đó nhấc rây đặt song song với mặt bánh cách khoảng 10-15cm. Tay phải cầm rây, tay trái đập nhẹ vào thành, cocoa/đường bột sẽ rơi xuống. Di chuyển rây bột khắp mặt bánh để lớp cocoa/đường bột được đều. Dùng rây nhỏ thôi nhé, thì mình điều khiển được lượng bột rơi xuống. Rây to thì có chỗ "ngoài vòng kiểm soát" :p

Cuối tuần, hầu như tuần nào cũng bánh rán, không loại nọ thì loại kia. Tuần trước bánh rán vừng và mật (2 loại), tuần này bánh rán bọc đường. Con gái em, đạo bánh rán. Tuần này toàn bánh từ bột nếp:

Một đĩa yatsuhashi

Thôi nốt bánh, để khỏi phải sang "nấu gì?" Bánh mỳ, ăn tối với steak, khoai tây chiên và Salad

294
0
0

mehazim

mehazim đặt rây lên một chiếc đĩa, đổ cocoa/đường bột vào rây, sau đó nhấc rây đặt song song với mặt bánh cách khoảng 10-15cm. Tay phải cầm rây, tay trái đập nhẹ vào thành, cocoa/đường bột sẽ rơi xuống. Di chuyển rây bột khắp mặt bánh để lớp cocoa/đường bột được đều. Dùng rây nhỏ thôi nhé, thì mình điều khiển được lượng bột rơi xuống. Rây to thì có chỗ "ngoài vòng kiểm soát" :p

Cuối tuần, hầu như tuần nào cũng bánh rán, không loại nọ thì loại kia. Tuần trước bánh rán vừng và mật (2 loại), tuần này bánh rán bọc đường. Con gái em, đạo bánh rán. Tuần này toàn bánh từ bột nếp:

Em cảm ơn chị Rùa nhiều ah!
Em dùng cái rây to tổ chảng để rây bột nên mặt bánh luôn chị Rùa ah, hic, thảo nào mà nó lem nhem thế chứ!
Kiểu này là về nhà em lại tiếp tục luyện bài "rây đều, rây đều " rồi chị Rùa ah, :)

2,651
0
0

Khai Tâm

Em dùng cái rây to tổ chảng để rây bột nên mặt bánh luôn chị Rùa ah, hic, thảo nào mà nó lem nhem thế chứ!
Kiểu này là về nhà em lại tiếp tục luyện bài "rây đều, rây đều " rồi chị Rùa ah, :)
Nhớ là rây nên dùng loại đế bằng, thành không có lỗ thì tốt hơn là loại như cái rổ.

223
0
0

me Vung

Rùa ơi là Rùa, Me Vung tìm mãi trong bếp Rùa mà chưa thấy công thức bánh rán đường làm như thế nào, ba Vung rất thích bánh này, Rùa chỉ mình cách làm nhé, và làm phải giống hình của Rùa nhé.

2,651
0
0

Khai Tâm

Rùa ơi là Rùa, Me Vung tìm mãi trong bếp Rùa mà chưa thấy công thức bánh rán đường làm như thế nào, ba Vung rất thích bánh này, Rùa chỉ mình cách làm nhé, và làm phải giống hình của Rùa nhé.
Me Vung vào mục lục bếp ở đây (cả năm rồi không được cập nhật nhưng bánh rán thì có lâu rồi ạ) http://khaitam.wordpress.com/mục-lục/ Tìm dưới "các món bánh chiên/rán" là sẽ ra đủ công thức mặn ngọt.

294
0
0

mehazim

Nhớ là rây nên dùng loại đế bằng, thành không có lỗ thì tốt hơn là loại như cái rổ.
Em đã nhận chỉ thị của bác rùi, về nhà em lại "sắm sửa " rồi thực hành lại cái vụ này bác ah!
May là bác nhắc sớm ko em lại đi mua một cái "rổ " về nhà rồi bác ah!:)
Em cám ơn Rùa nhiều lắm ah!@};-@};-@};-@};-@};-

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.