Kiến thức về mỹ phẩm - Chia sẻ của một...chuyên gia

8
0
0

chip_haanh

Ðề: Kiến thức về mỹ phẩm - Chia sẻ của một...chuyên gia

chị Cam ơi ?
Lâu nay toàn đi tàu ngầm, nghe ngóng các chị thôi. Em chuẩn bị đi làm mà không biết tý tẹo gì về trang điểm cả, cũng không biết gì về mỹ phẩm cả ( chưa cầm cọ bao giờ), chị tư vấn giúp em với ,

1,557
0
0

Camellia

chị Cam ơi ?
Lâu nay toàn đi tàu ngầm, nghe ngóng các chị thôi. Em chuẩn bị đi làm mà không biết tý tẹo gì về trang điểm cả, cũng không biết gì về mỹ phẩm cả ( chưa cầm cọ bao giờ), chị tư vấn giúp em với ,
Em muốn tư vấn cụ thể là gì bây giờ nào? :)

Bao giờ, chị cũng bắt đầu khuyên mọi người nên chăm dưỡng và bảo vệ da càng sớm càng tốt. Bởi vì khí hậu, ánh nắng và môi trường ngày nay thay đổi rất nhiều và gây tổn thương cho da mạnh mẽ hơn. Theo nghiên cứu thì ngày nay, da người ta nhạy cảm hơn rất nhiều bởi ảnh hưởng của sự thay đổi đó.
Trang điểm chỉ để đi làm thì có gì khó đâu em. Nếu em muốn có thể qua quầy Clinique bất kỳ đều được tư vấn cách chăm sóc da và trang điểm miễn phí và rất nhiệt tình. (Các nhãn hàng khác có thể cũng có nhưng chị không biết rõ lắm hihi )

13
0
0

smilevn

Đọc một mạch hết topic luôn , đúng là đang có nhu cầu làm đẹp có khác :D . Nhất định sớm gặp chị Cam roài . Cảm ơn về những chia sẻ của chị :-*

2,080
0
0

Chị Cam, da em là da dầu, nhưng mùa này hanh lại thấy khô, nếu đánh phấn lại thấy sủi , dưỡng loại nào chị nhỉ?

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Chị Cam, da em là da dầu, nhưng mùa này hanh lại thấy khô, nếu đánh phấn lại thấy sủi , dưỡng loại nào chị nhỉ?
Cam chắc đợt này bận ít vào dd. Da chị thuộc loại bt, nhưng mùa đông thì khô dễ sợ luôn, năm nào cũng phải chống chọi, xịt khoáng điên cuồng ko ăn thua. Năm nay đang khoái chí vì match được mấy loại rất ổn, Moisture Lotion 2 của Clinique, với kem dưỡng ngày và đêm Nivea Q10 mua trong topic hàng Đức ấy, da cực mềm và ẩm nhé, công nhận dùng hàng mình xách tay về hơn hẳn thật. Nghịch ngợm thêm kem mắt cũng Nivea Q10 nữa, và kem tay - vụ này quan trọng phết vì tuổi già hiện rõ trên bàn tay rùi :p . Tắm xong thì bôi bôi trát trát body lotion nữa cho da đỡ khô, thời tiết mùa đông VN công nhận tàn phá làn da chị em mình thật.

Post xong mới nhớ ra, e đi massage mặt tuần vài lần cũng tốt lắm á, ko thì tự làm mặt nạ ở nhà cũng ok, dưa chuột nghiền làm da đỡ khô rõ rệt đấy, nhớ chọn dưa chuột sạch kẻo có thuốc trừ sâu nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Cam ơi chị muốn thử Clinique 7 day Scrub, mà hơi tần ngần vì da chị mỏng và nhạy cảm, cho c lời khuyên với. Tặng 1 vườn hồng về lấy cánh thả bồn ngâm ;) @};- @};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,557
0
0

Camellia

Da dầu vào mùa hanh vẫn có thể bị khô do thiếu nước. Em cứ chọn những sản phẩm dưỡng ẩm bổ sung không chứa dầu (oil free fomula) để tăng cường.
Nhưng bước rất quan trọng không thể thiếu đó là hai bước làm sạch và thanh tẩy da chết trước khi bôi kem dưỡng ẩm. Bởi khi da được làm sạch và tẩy da chết đầy đủ sẽ khiến lỗ chân lông thông thoáng, không bị tắc nghẽn bởi dầu thừa và da chết dễ sinh mụn đầu đen/mụn bọc. Đồng thời làm sạch da giúp kem dưỡng ẩm thẩm thấu và hoạt động tốt hơn.

Ở Clinique có một sản phẩm bổ sung nước mà bất kỳ mùa nào hoặc loại da nào cũng đều dùng được: Moisture Surge. Cá nhân chị dùng cái này như ăn gỏi, rất mê vì dùng đều đặn da sẽ mướt hơn, đỡ khô hơn rất nhiều, trang điểm không bị mốc.

Cần gì cứ hỏi tiếp nhé! :)

1,557
0
0

Camellia

Cam chắc đợt này bận ít vào dd. Da chị thuộc loại bt, nhưng mùa đông thì khô dễ sợ luôn, năm nào cũng phải chống chọi, xịt khoáng điên cuồng ko ăn thua. Năm nay đang khoái chí vì match được mấy loại rất ổn, Moisture Lotion 2 của Clinique, với kem dưỡng ngày và đêm Nivea Q10 mua trong topic hàng Đức ấy, da cực mềm và ẩm nhé, công nhận dùng hàng mình xách tay về hơn hẳn thật. Nghịch ngợm thêm kem mắt cũng Nivea Q10 nữa, và kem tay - vụ này quan trọng phết vì tuổi già hiện rõ trên bàn tay rùi :p . Tắm xong thì bôi bôi trát trát body lotion nữa cho da đỡ khô, thời tiết mùa đông VN công nhận tàn phá làn da chị em mình thật.

Post xong mới nhớ ra, e đi massage mặt tuần vài lần cũng tốt lắm á, ko thì tự làm mặt nạ ở nhà cũng ok, dưa chuột nghiền làm da đỡ khô rõ rệt đấy, nhớ chọn dưa chuột sạch kẻo có thuốc trừ sâu nhé.
Da của chị OMM theo Clinique thì thuộc loại số 2. Do vậy những thứ chị đang dùng như CML 2 của Clinique, kem ẩm của Nivea là có thể ok.
Tuy nhiên da của Ớt thì ko dùng theo thế được đâu nhé. Da dầu dùng dưỡng ẩm không đúng loại có thể khiến da bóng nhờn, sinh mụn và vẫn bị khô, bong tróc khi trang điểm.

Việc tẩy da chết là rất nên vì giúp bề mặt da mịn màng hơn.

7 day scrub là kem sạn tẩy da chết, nên nó tẩy da chết khá nhẹ nhàng. Chị không lo dị ứng đâu. Cứ qua đây em xem thế nào nhé.;)

Tặng hoa chị lại này @};-@};-@};-@};-

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Chiên gia vào có khác, sáng tỏ vứn đề ngay. Gỏi Moisture Surge của em và Moisture Lotion 2 chị đang dùng thằng nào là "nước lọc" thằng nào là "nước cam", để c còn bon chen :D .

7 Day Scrub HDSD ghi massage tầm 10-15s, mà chị muốn mas lâu hơn, có sợ làm mỏng da quá ko, da chị vốn mỏng sẵn, có kem nào khác chuyên dùng cho massage ko em? Exfoliator thì cho da dầu thôi à?

1,557
0
0

Camellia

Chiên gia vào có khác, sáng tỏ vứn đề ngay. Gỏi Moisture Surge của em và Moisture Lotion 2 chị đang dùng thằng nào là "nước lọc" thằng nào là "nước cam", để c còn bon chen :D .

7 Day Scrub HDSD ghi massage tầm 10-15s, mà chị muốn mas lâu hơn, có sợ làm mỏng da quá ko, da chị vốn mỏng sẵn, có kem nào khác chuyên dùng cho massage ko em? Exfoliator thì cho da dầu thôi à?
Chị dùng 3 bước (rửa mặt - thanh tẩy -dưỡng ẩm cơ bản) xong có thể dùng moisture surge lên. Ngày 2 lần sáng tối. Dùng thử đi thấy khác biệt rõ ngay :))
Moisture Surge có thể dùng đắp như mặt nạ được (không cần dưa chuột đâu chị) bằng cách bôi đêu một lớp dày lên da, massage nhẹ nhàng, để lại trên da khoảng 5 phút (hoặc qua đêm nếu không khí quá khô) sau đó thấm bớt đi bằng giấy tissue.

Sạn tẩy da chết chị massage ít thôi, ko nên massage lâu quá ko cần thiết có thể gây rát da.
Exfoliating dành cho da dầu thôi ạ. Chị dùng sẽ bị mạnh quá.

Nivea khá lành, nhưng theo em biết thì hiệu quả điều trị không cao lắm. Chỉ dưỡng giúp dễ chịu thôi. Do vậy, những sản phẩm chống lão hóa chị nên tìm nhãn tốt vào để duy trì làn da trẻ lâu hơn nhé. :*

313
0
0

july137

Da dầu vào mùa hanh vẫn có thể bị khô do thiếu nước. Em cứ chọn những sản phẩm dưỡng ẩm bổ sung không chứa dầu (oil free fomula) để tăng cường.
Nhưng bước rất quan trọng không thể thiếu đó là hai bước làm sạch và thanh tẩy da chết trước khi bôi kem dưỡng ẩm. Bởi khi da được làm sạch và tẩy da chết đầy đủ sẽ khiến lỗ chân lông thông thoáng, không bị tắc nghẽn bởi dầu thừa và da chết dễ sinh mụn đầu đen/mụn bọc. Đồng thời làm sạch da giúp kem dưỡng ẩm thẩm thấu và hoạt động tốt hơn.

Ở Clinique có một sản phẩm bổ sung nước mà bất kỳ mùa nào hoặc loại da nào cũng đều dùng được: Moisture Surge. Cá nhân chị dùng cái này như ăn gỏi, rất mê vì dùng đều đặn da sẽ mướt hơn, đỡ khô hơn rất nhiều, trang điểm không bị mốc.

Cần gì cứ hỏi tiếp nhé! :)
Chị ơi cái em Moisture Surge da số 3 như em có dùng dc ko ah. Em ngồi điều hòa nhiều nên nhìu khi cũng hơi bị khô. Dùng cái kem dưỡng mùa đông vào thì đỡ hơn.

Hôm trước em có đi mua em chấm mụn đó chị thì dc các chị tư vấn thêm em trị vết thâm. Em ko biết có cần thiết ko vì mặt em thi thoảng nổi mụn nên vẫn để lại vết thâm ah

713
0
16

Virgo2007

Member

Công nhận là cái Moisture Surge tốt thật chị ạ. Từ hồi dùng theo hướng dẫn của chị, da khác hẳn. Sáng, mềm, mịn, thích lắm ý. Thêm nữa là dạo này các đốm tàn nhang của em hình như đang dần biến mất chị ạ, mặc dù em chưa bao giờ kỳ vọng là có thể làm mờ được các nốt đó chứ chưa nói gì đến việc cho chúng nó biến mất vì em bị tàn nhang từ bé. Ấy vậy mà bây giờ, hihi, trộm vía phát. Trang điểm lên thì khỏi nói, đẹp miễn bàn, keke. Iu chị lắm ý :-*

713
0
16

Virgo2007

Member

@chị Mèo: da chị khô chị dùng cái bổ sung nước của CL ý, tuyệt luôn chị ạ. Tuy nhiên là phải dùng như chị Cam hướng dẫn thì mới có hiệu quả rõ rệt. Dùng thêm cái Advance Night repair nữa để chống lão hóa.
Như em dùng này:
Sáng: rửa mặt - thanh tẩy da (cái này đúng là tốt, da mình lúc nào cũng thoái, thấm hút kem dưỡng rất nhanh) - dưỡng da cơ bản(kem vàng của CL) - kem mắt - dưỡng da ban ngày - dưỡng ẩm (chính là cái bổ sung nước) - kem chống nắng (nó có thêm tác dụng chống tác hại của môi trường, bụi bẩn nữa, chị đi làm cái đường Phạm Hùng đấy thì bụi bẩn kinh luôn, dùng cái này rất tốt). Sau đó chỉ cần dùng phấn nén trang điểm lên là đẹp rồi.
Tối: rửa mặt - thanh tẩy da- dưỡng da cơ bản - kem mắt - Advance Night Repair - Dưỡng ẩm.
Thỉnh thoảng em mua mặt nạ sâm của HQ về tự đắp ở nhà. Đầu tiên cũng dùng nước ấm rửa sạch mặt, thanh tẩy da rồi đắp mặt nạ lên, cũng thấy tốt lắm.
Trước em cũng lười, chả chịu dưỡng da gì hết, nhưng thấy theo tuổi tác da xuống cấp ghê quá với lại mấy lần chị Cam khuyên nhủ kèm dọa dẫm nên em sợ, hihi vì thế quyết tâm thực hiện đầy đủ theo hướng dẫn của chị Cam. Cũng phải hô quyết tâm nhiều lắm ý vì có nhiều tối cũng lười, chui vào chăn rồi thì ngại dậy lắm nhưng mà.... muốn đẹp ạ nên phải cố. Giờ thì thấy ổn lắm rồi.

1,557
0
0

Camellia

@Virgo: Kiểu này sẽ giao topic này cho Virgo kiêm nhiệm quản lý rồi :)) Giờ "chuyên gia" còn hơn cả chuyên gia rồi hihi

792
0
0

J.C

Các chị ơi, tư vấn cho em với, :D, e da mỏng, hay ăn vạ - nước mưa vào là da bị rộp lên, dùng kem dưỡng da cũng hay bị mẩn đỏ, ngứa và nổi mụn, đắp mặt nạ hoa quả cũng bị mẩn đỏ và bì lên T_T.
Lúc trước e có dùng thử cái này:
Dramatically Different Moisturizing Lotion, khoảng 1,2 tuần đầu tiên không thấy da đẹp lên hay xấu đi, sau đấy da lại có vẻ hơi sần sần nên e ko dùng tiếp.
E thấy các chị khen loại này phải ko ạ:
Moisture Surge Extended Thirst Relief
Da em như vậy có nên dùng thử không? Em thích nhất là loại kem dưỡng da nào mà như bơ, đặc và mượt, sau khi bôi lên da thì mặt bóng lên, và rửa đi cũng khó sạch, e dùng mấy loại như vậy rất hợp. Không biết Clinique/hoặc bất cứ hãng nào có sản phẩm nào như vậy không ạ?
Thank các chị.

1,557
0
0

Camellia

Các chị ơi, tư vấn cho em với, :D, e da mỏng, hay ăn vạ - nước mưa vào là da bị rộp lên, dùng kem dưỡng da cũng hay bị mẩn đỏ, ngứa và nổi mụn, đắp mặt nạ hoa quả cũng bị mẩn đỏ và bì lên T_T.
Lúc trước e có dùng thử cái này:
Dramatically Different Moisturizing Lotion, khoảng 1,2 tuần đầu tiên không thấy da đẹp lên hay xấu đi, sau đấy da lại có vẻ hơi sần sần nên e ko dùng tiếp.
E thấy các chị khen loại này phải ko ạ:
Moisture Surge Extended Thirst Relief
Da em như vậy có nên dùng thử không? Em thích nhất là loại kem dưỡng da nào mà như bơ, đặc và mượt, sau khi bôi lên da thì mặt bóng lên, và rửa đi cũng khó sạch, e dùng mấy loại như vậy rất hợp. Không biết Clinique/hoặc bất cứ hãng nào có sản phẩm nào như vậy không ạ?
Thank các chị.
Như vậy là da em là thuộc loại rất nhạy cảm. Em nên cẩn trọng khị sử dụng kem dưỡng.
Nếu có thể em bớt thời gian chạy qua chỗ chị ở quầy Clinique để chị ktra da và tư vấn cho loại phù hợp nhé.

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Sướng thế đc hẳn 2 chiên gia tư vấn, chiên gia Tú nghe chừng cực thuộc bài :x . Chị cg đã cố gắng theo đủ các bước rồi, tại mỗi tuần cố bò đến Sờ pa 2 lần nên ở nhà nghĩ chỉ dưỡng ẩm cơ bản thôi, lười mà. Trong tuần này sẽ bò lên chỗ Cam mua bổ sung 1. Liquid milk soap, 2. Gỏi Moisture Surge, 3. Super city block.

713
0
16

Virgo2007

Member

@Virgo: Kiểu này sẽ giao topic này cho Virgo kiêm nhiệm quản lý rồi :)) Giờ "chuyên gia" còn hơn cả chuyên gia rồi hihi
Xin đa tạ, đa tạ. Cũng phải nhờ chị dậy dỗ em mãi thì mới khá lên được đấy ạ, chứ em là chúa lười, hihi

1,014
0
0

Em bé ngoan

Thôi xong, đọc bài của chị Virgo2007 rồi thì dù trời "nóng" chảy nước mắt nước mũi như thế này em vẫn hạ quyết tâm tuần tới đến xin thỉnh giáo chị chuyên gia Cam :)
Nhìn da chị Cam, chị OMM mà thèm :D Sao lại nhẵn thế chứ. Chả bù cho da em, núi đồi và thảo nguyên ở trên mặt đủ cả. Lúc nào make up nhìn còn đẹp đẹp tí, tẩy trang xong thì ...Dạo này ba Bi Bob nhìn mặt mộc ngồi máy tính lại bảo: mẹ nhìn trang điểm lên khác hẳn nhỉ :((
Em chỉ thích nhà toàn đèn ánh sáng vàng, vì khi đó da ai cũng đẹp hơn ;)

792
0
0

J.C

Da e cũng tệ lắm rồi. Haizz, bình thường nó chẳng có mụn gì đâu, tuy không đẹp lắm nhưng được cái nhẵn, thế mà mùa đông đến phải bôi kem để giữ ẩm, da em lại mọc mụn tùm lum rồi :((, lại còn nhăn nheo xám xịt nữa. Em cũng tự hô khẩu hiệu đến xin tư vấn của chị Cam đây, dưng mà rét quá, gõ mấy cái chữ này cứng hết cả tay rồi....