Hôm nay nhà mình có bánh gì?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,850
0
0

Mẹ Cáo

Ðề: Hôm nay nhà mình có bánh gì?

Bánh tây mãi rồi, quay về với Tết Hàn Thực và bánh trôi bánh chay nhé

Trợ lý đặc biệt đây, nặn rất nhanh và tròn, mỗi tội làm xong không chịu ăn lấy 1 miếng[-(

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

@ bác Cáo: Tôm nhà em vừa nhìn thấy đĩa bánh trôi liền đòi ăn không chịu đi ngủ đây này, đang mặc cả là mai mẹ làm cho em 10 cái, em thích ăn 10 cái cơ :)

792
0
0

J.C

nhà em có madeleine mời các bác ạ

@J.C: đừng buồn nữa vì lò nướng TQ hầu hết đều có vấn đề về nhiệt mà. Lò nướng nhà mình lúc thì cao hơn 10 lúc nhảy thêm 20 độ nữa cơ đấy, lại còn núm điều chỉnh thời gian bọn trẻ hay xoay mua được 1 tháng đã vỡ...mỗi lần làm bánh lại lấy mũi dao xoay, mãi rồi cũng quen :D
Ui, ngon thế đẹp thế chị ơi. Hihi, lò chập cheng vẫn làm đc bánh xịn à. Vậy e phấn khởi nhiều rồi. E cũng xoay ngược xoay xuôi cái khay bánh đấy ạ, nhưng vẫn chưa nắm đc nhiệt độ của lò. Hôm vừa rùi e nướng bánh choux chỉ dám để nhiệt 200 mà bánh cháy luôn, giảm chút nữa thì biến thành bánh quy ạ, e vừa cắn bánh vừa xúc nhân ăn kèm :D. Nẫu hết cả ruột

151
0
0

mẹ Rim

Cáo ơi, tớ vừa làm bánh banana quick bread i choang như công thức Cáo post nhớ, ko có khuôn loaf của Cáo (khuôn tớ dài những 30cm hự hự), tớ cho vào 2 khuôn cake nhỏ và 1 cái chiffon mini của Daiso vừa thửa (tranh thủ khoe hàng, thích thật thích thật...)
Chưa kiểm tra chất lượng sản phẩm, mới nghe mùi đã thấy khoan khoan khoái khoái rồi. Cảm ơn Cáo nhớ :D

872
0
0

kelly

Cuối tuần nhà chị có Pinapple tart

Và Nyonya pinapple tart mời cả nhà

57
0
0

MeNamDuy

Cuối tuần nhà chị có Pinapple tart

Và Nyonya pinapple tart mời cả nhà

Chao ơi, nhìn ngon quá là ngon. Chị cho bọn em công thức để còn theo với. Quanh quẩn mãi vơi ga tô và chiffon em sợ bọn trẻ nhà em nó "nhờn bánh" :D

872
0
0

kelly

Công thức pinapple tart đây nhé
A- Crust:
* 150g bột mỳ
* 100g bơ
* 40g đường xay
* 1/2 quả trứng (1 quả trứng đánh đều, lấy 1/2 quả)

B- Nhân bánh(Chính là mứt dứa)

* 500gr dứa tươi (đã bỏ vỏ)
* 250gr đường
* Nước cốt của 1/2 quả chanh

Cách làm:
Riêng bánh này thì làm nhân trước
1. Dứa mua về rửa sạch bỏ lõi, thái nhỏ cho vào máy xay nhuyễn, đổ ra bát thủy tinh chịu nhiệt.
2. Cho đường vào đánh đều đến khi đường tan. Để cho đường ngấm vào dứa trong vòng 15 - 20 phút rồi cho vào lò vi sóng để ở 700W trong vòng 10 phút, sau đó bỏ bát dứa ra khỏi lò
3. Lấy thìa gỗ khuấy đều để dứa ngấm đường.
4. Chắt bới nước trong ra để làm ganache quét lên mặt bánh khi nướng.
5. Cho bát mứt vào lại lò để thời gian khoảng 15 phút (thời gian này phải canh) hoặc khi nào thấy mứt đặc sền sệt thì bỏ ra cho nước cốt chanh vào đánh đều tay đến khi mứt quánh lại là được.
6. Cho mứt vào hũ hoặc lọ kín để dùng dần
Nếu làm bánh ngay thì dùng thìa cà phê múc từng thìa mứt vê lại thành hình con nhộng hoặc hình tròn để làm nhân bánh

Phần crust

1. Đánh kem bơ và đường
2. Thêm vào 1/2 quả trứng, đánh tiếp cho đều
3. Cho bột vào hỗn hợp, trộn đều
4. Nắm bột thành một khối, bọc nilong rồi cho vào ngăn lạnh 15p cho bột cứng lại.
5. Lấy bột ra khỏi tủ, dùng cây cán bột cán bột dầy khoảng 0,3mm (nếu có cutter chuyên cho loại bánh này thì cán bột dày 0,5 mm)
6. Nhẹ nhàng đặt bột vào khuôn, miết miếng bột dính vào khuôn và bỏ đi phần bột thừa
7. Dùng dĩa xiên nhiều lỗ xuống đáy khuôn
8. Đánh ganache cùng 1/2 quả trứng còn lại rồi dùng chổi quét lên mặt bánh
9. Đặt nhân mứt dứa vào giữa bánh, nướng 15 phút ở nhiệt độ 170độC
10. Bánh chín bỏ bánh lên rack cho nguội

Nếu muốn làm Nyonya pinapple tart thì cần có 1 đuôi BBK có răng cưa 1 phía to khoảng 1cm (Không cần cho bột vào tủ lạnh). Cho bột vào túi bắt bông kem và bóp bột thành từng đoạn dài khoảng 3cm vào khay đã chuẩn bị giấy nến. Sau đó cho vào ngăn mát tủ lạnh 5 phút cho bột cứng hơn
Bỏ bột ra, lấy viên mứt vê hình con nhộng đặt vào đầu miếng bột rồi nhẹ tay cuộn tròn miếng bột lại. trước khi nướng bánh thì quét ganache đã chuẩn bị lên mặt miếng bánh. Nướng bánh trong 15 phút ở 170 độ

Bánh sau khi đã làm nguội phải được trữ trong hộp kín thì bánh mới giòn.

872
0
0

kelly

Mời cả nhà mấy cái bánh làm cho con chơi Phục sinh

Tuyết muộn và bướm sớm

Trứng Phục sinh để từ tuần trước hôm nay mới chụp nên bị loang màu hết cả

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
642
0
0

osaka_vietnam

Mẹ Cáo ơi cho mình hỏi cái công thức bánh quickbread mít mật í, nếu mình không bỏ hạnh nhân vào (mình không thích ăn hạnh nhân) thì có phải thay bằng gì không (bột mì chẳng hạn) và khối lượng thay bao nhiêu? Cám ơn mẹ Cáo.

872
0
0

kelly

Sáng nay nhà chị có Banana quickbread

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Mẹ Cáo ơi cho mình hỏi cái công thức bánh quickbread mít mật í, nếu mình không bỏ hạnh nhân vào (mình không thích ăn hạnh nhân) thì có phải thay bằng gì không (bột mì chẳng hạn) và khối lượng thay bao nhiêu? Cám ơn mẹ Cáo.
Osaka ơi, tớ chưa thử bỏ bớt hạnh nhân, nhưng bánh này là loại bánh dễ tính, miễn mình đừng trộn ký quá để có được texture đều và sền sệt là ok. Nếu không thích hạnh nhân thì thử thay bằng cái khác, ví dụ dừa bào, hoặc cái gì để bánh có độ sần sật ăn mới ngon hihi

642
0
0

osaka_vietnam

Osaka ơi, tớ chưa thử bỏ bớt hạnh nhân, nhưng bánh này là loại bánh dễ tính, miễn mình đừng trộn ký quá để có được texture đều và sền sệt là ok. Nếu không thích hạnh nhân thì thử thay bằng cái khác, ví dụ dừa bào, hoặc cái gì để bánh có độ sần sật ăn mới ngon hihi
Ùi, nếu vậy thì mình cứ nên tuân thủ công thức 100% đi nhỉ, cho chắc ăn vì làm lần đầu mà :D. Cám ơn mẹ Cáo nhé.

642
0
0

osaka_vietnam

Sáng nay nhà chị có Banana quickbread

Bác Kelly ơi tối nay em đang định làm quả này đây ạ. Đáng lẽ làm từ hôm qua rồi, ấy mà hôm qua in công thức ra rồi thế nào lại để quên ở văn phòng :(. Bác có bí kíp gì (cho riêng loại chuối ấy) truyền cho em để tối nay em trổ tài làm bánh cho xã ăn với ạ. Cám ơn bác.

872
0
0

kelly

Bác Kelly ơi tối nay em đang định làm quả này đây ạ. Đáng lẽ làm từ hôm qua rồi, ấy mà hôm qua in công thức ra rồi thế nào lại để quên ở văn phòng :(. Bác có bí kíp gì (cho riêng loại chuối ấy) truyền cho em để tối nay em trổ tài làm bánh cho xã ăn với ạ. Cám ơn bác.

Hôm cuối tuần chị ra chỗ chợ tạm Phùng Hưng, mua 1 nải chuối ngự chín giá 5K, về bỏ mấy quả ra để decor còn đâu bóc vỏ cho vào máy xay sinh tố, đổ 100ml sữa tươi xay nhuyễn rồi đổ ra tô trộn bột, cho thêm 40gr đường và 2 quả trứng gà cùng 2 thìa dầu ăn dùng phới trộn đều sau đó rây 200gr bột mì thường cùng 2 thìa cà phê baking powder và 1 nhúm muối vào trộn nhanh tay cho hỗn hợp hòa vào nhau thì cho vào khuôn vuông. Nướng bánh ở nhiệt độ 170 độC trong vòng 55 phút. Thăm bánh mà thấy bột không còn dính vào que là bánh đã chín. Bánh này ăn ngon, texture của nó mềm xốp thơm lừng mùi chuối.
Quên mất, chuối decor trên mặt bánh chị nướng đến khi bột nở cao chị mới đặt chúng vào để tránh chuối bị cháy nhé

642
0
0

osaka_vietnam

Hôm cuối tuần chị ra chỗ chợ tạm Phùng Hưng, mua 1 nải chuối ngự chín giá 5K, về bỏ mấy quả ra để decor còn đâu bóc vỏ cho vào máy xay sinh tố, đổ 100ml sữa tươi xay nhuyễn rồi đổ ra tô trộn bột, cho thêm 40gr đường và 2 quả trứng gà cùng 2 thìa dầu ăn dùng phới trộn đều sau đó rây 200gr bột mì thường cùng 2 thìa cà phê baking powder và 1 nhúm muối vào trộn nhanh tay cho hỗn hợp hòa vào nhau thì cho vào khuôn vuông. Nướng bánh ở nhiệt độ 170 độC trong vòng 55 phút. Thăm bánh mà thấy bột không còn dính vào que là bánh đã chín. Bánh này ăn ngon, texture của nó mềm xốp thơm lừng mùi chuối.
Quên mất, chuối decor trên mặt bánh chị nướng đến khi bột nở cao chị mới đặt chúng vào để tránh chuối bị cháy nhé
Ui cảm ơn bác Kelly nhá. Công thức của bác hơi khác của mẹ Cáo nhỉ, nhưng mà như mẹ Cáo nói bánh này thuộc loại dễ tính nên cứ việc "biến hóa". Tối nay em sẽ làm bánh chuối của bác trước (vì nhà đang có sẵn chuối :D), hôm nào mua được mít mật thì thử làm bánh mít như mẹ Cáo. Cám ơn cả nhà lần nữa ạ @};-

1
0
0

igel

Đầu tiên chống dính cho khuôn loaf bằng cách xoa bơ rắc bột khô.
Tiếp theo bật lò 180 độC
Nguyên liệu khô đổ chung trộn đều: 20gr bột mì, 1/3 thìa cafe muối, 100gr đường, 1/2 thìa cafe baking soda, 1/2 thìa cafe baking powder, 100gr hạnh nhân lát.

Nguyên liệu ướt đổ chung dùng phới trộn đều: 3 quả trứng, 130gr bơ cách thủy cho chảy, để nguội, 6-7 múi mít cắt nhỏ (hoặc 2 quả chuối to dầm nát), 70ml whipping cream hoặc sữa tươi. sau khi 2 hỗn hợp đều đã đc trộn đều thì trộn chung cho quyện vào nhau, vừa đủ đều thôi, tuyệt đối k trộn quá kỹ bánh sẽ thành đệm mút kymdan.

Đổ vào khuôn, dàn phẳng, nướng 180 độ C 50'

Dễ nhờ, chả dùng đến máy đánh trứng:D
@};-
@: Chị Cáo
Chị ơi, công thức chị ghi là 20 gr bột mì ah? Em đọc mà thấy hơi nghi ngờ, hay 200 mà chị ghi nhầm thành 20 nhỉ?

1,850
0
0

Mẹ Cáo

@: Chị Cáo
Chị ơi, công thức chị ghi là 20 gr bột mì ah? Em đọc mà thấy hơi nghi ngờ, hay 200 mà chị ghi nhầm thành 20 nhỉ?

Ơ heheeee chị đánh máy nhầm, thiếu nguyên số 0, đúng là 200gr em ạ:D:D

2,651
0
0

Khai Tâm

Hôm nay ở cái vùng cam quýt nhà em là Orange Day, một ngày tình yêu trong 3 ngày 14.2, 14.3, 14.4. Họ tặng nhau cam và cầu hôn bằng cam thay cho nhẫn kim cương - cứ thế này thì chả mấy chốc Ehime chật đàn ông vì đến đây cầu hôn tỏ tình chả tốn kém gì và cam thì đầy đường). Em có chiếc bánh cam mật ong, mừng sinh nhật Claire, muốn biết Claire là cô công chúa nhà ai, mời các bác vào đây.

872
0
0

kelly

Hôm nay ở cái vùng cam quýt nhà em là Orange Day, một ngày tình yêu trong 3 ngày 14.2, 14.3, 14.4. Họ tặng nhau cam và cầu hôn bằng cam thay cho nhẫn kim cương - cứ thế này thì chả mấy chốc Ehime chật đàn ông vì đến đây cầu hôn tỏ tình chả tốn kém gì và cam thì đầy đường). Em có chiếc bánh cam mật ong, mừng sinh nhật Claire, muốn biết Claire là cô công chúa nhà ai, mời các bác vào đây.

Nhìn miếng mứt cam thơm ngon quá

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.