Hôm nay nhà mình có bánh gì?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,492
1
0

songviet09

Ðề: Hôm nay nhà mình có bánh gì?

Hehe, chị có 2 cái nhé, cái lò Nhật vẫn nằm nghỉ ngơi trên phòng khách còn chờ làm mạng điện 110V và nhà cho ẻm nữa, hàng ngày chẳng tiếp khách khứa gì nhưng chị vãn cứ lượn vào hỏi thăm em ý 1 lúc.
Còn lò Osaka thì chỉ là bản nháp thôi, vì trước chị dùng Electrolux cánh khít lắm, lửa đều và mỗi lần cho 3 khay nướng đã ghê, vì lâu rồi sợ không an toàn nên bỏ em ấy dùng tạm cái lò Osaka thì thấy nhiệt đều hơn Gali nhà bạn chị, tất nhiên không tránh khỏi góc gần quạt thì bị nhiệt cao hơn đâu, thế mới so 1 em 17tr với 1 em có hơn 1tr chứ . Tất cả các loại lò nướng đang bán ở thị trường VN đều có cái dở là không có gioăng cửa nên nhiệt hao lắm, chị thường xuyên đặt 200độ ban đầu nếu yêu cầu công thức bánh là 160độ, khi bánh vào lò rồi phải 3 phút sau mới trả về nhiệt độ cũ.
Nhìn madeleine nhà Tin ngon quá, Nhìn Tin ăn lại thấy bánh ngon hơn nhiều.
:D:D:D Hôm nào bác khai trương cái lò 17T thì cho em đến chiêm ngưỡng với nhé. Lò của em đúng y như bác bắt bệnh nên bánh của em mới vàng không đều , thỉnh thoảng có em châu Á - có em châu Phi:(

Là cu Bin đó bác, cu Tin không lí lắc được như vậy đâu, còn lanh chanh đòi chụp ảnh bánh cho mẹ:).

2,651
0
0

Khai Tâm

Mà không hiểu sao hôm qua bánh nó dính tèm lem như vậy, còn ong bướm là dùng khuôn ND. KT có cách gì xin bày cho mình với@};-.Làm xong mẻ bánh CT trong bếp Rùa mà hết toi buổi tối:D
Hết buổi tối nhưng mà con trai thích thế kia thì mẹ tiếc gì ;)

Khuôn gì cũng vậy ạ, nên được chống dính (trừ 1 loại :p ), với một số loại phải chống dính một cách cẩn thận và đều thì bánh mới róc, duy có một số loại có thể bỏ qua như khuôn marble (ai đã kịp mua được chiếc khuôn pound cake từ hàng Nhật đợt lâu lâu rồi thì đều có thể bỏ qua công đoạn chống dính khuôn vì loại đó chống dính rất tốt). Bác cứ chống dính nó như đã từng làm với khuôn chuồn chuồn ong bướm nhé. Vội quá làm "ẩu" bánh sẽ dính. Kinh nghiệm của em là chuẩn bị số khuôn bằng vừa 1 mẻ bánh. Nếu 1 mẻ làm 30 chiếc thì nên có 30 khuôn. Về lâu dài đỡ tốn điện và đỡ tốn công chạy ra chạy vào rửa lau để nướng tiếp. Mỗi lần làm madeleines em hay làm nhiều, đôi khi 3-4 công thức một lần nên bị bắt buộc phải mua hết các kiểu khuôn sò :p

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Hehe, chị có 2 cái nhé, cái lò Nhật vẫn nằm nghỉ ngơi trên phòng khách còn chờ làm mạng điện 110V và nhà cho ẻm nữa, hàng ngày chẳng tiếp khách khứa gì nhưng chị vãn cứ lượn vào hỏi thăm em ý 1 lúc.
Còn lò Osaka thì chỉ là bản nháp thôi, vì trước chị dùng Electrolux cánh khít lắm, lửa đều và mỗi lần cho 3 khay nướng đã ghê, vì lâu rồi sợ không an toàn nên bỏ em ấy dùng tạm cái lò Osaka thì thấy nhiệt đều hơn Gali nhà bạn chị, tất nhiên không tránh khỏi góc gần quạt thì bị nhiệt cao hơn đâu, thế mới so 1 em 17tr với 1 em có hơn 1tr chứ . Tất cả các loại lò nướng đang bán ở thị trường VN đều có cái dở là không có gioăng cửa nên nhiệt hao lắm, chị thường xuyên đặt 200độ ban đầu nếu yêu cầu công thức bánh là 160độ, khi bánh vào lò rồi phải 3 phút sau mới trả về nhiệt độ cũ.
Nhìn madeleine nhà Tin ngon quá, Nhìn Tin ăn lại thấy bánh ngon hơn nhiều.
huhu, cái lò Elec của em bị nhiệt cao hơn ở góc gần quạt bác ơi
em chả làm cách nào mà bắt đền bọn show room ấy được
hôm em mua trong lò có 1 cái như là bào rau củ ấy, ko nằm trong list attachment đi kèm của máy
em nghi thằng nào dùng rồi ko thích lại đóng gói bán lại cho em.
Khi mua rõ ràng là nguyên đai nguyên kiện chở đến, nên cũng chỉ dám nghi ngờ thế thôi :(

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Kinh nghiệm của em là chuẩn bị số khuôn bằng vừa 1 mẻ bánh. Nếu 1 mẻ làm 30 chiếc thì nên có 30 khuôn. Về lâu dài đỡ tốn điện và đỡ tốn công chạy ra chạy vào rửa lau để nướng tiếp. Mỗi lần làm madeleines em hay làm nhiều, đôi khi 3-4 công thức một lần nên bị bắt buộc phải mua hết các kiểu khuôn sò :p
haha, nhà Ong tiết kiệm nên mua cả sò, cả tim cả các hình thù rồi dùng chung với tất cả các loại bánh, ko pro như nhà Rùa

2,651
0
0

Khai Tâm

haha, nhà Ong tiết kiệm nên mua cả sò, cả tim cả các hình thù rồi dùng chung với tất cả các loại bánh, ko pro như nhà Rùa
Thế thì em biết tổ con tò vò ở đâu rồi. Lúc nào cần đến tim và các hình thù sẽ đi mượn Ong hí hí

1,492
1
0

songviet09

Hi...lại thêm 1 gợi ý. Mình cũng nghĩ lần sau mà làm có khi phải mang khuôn ong bướm ra làm cho nó hoành tá tràng:D, hoặc phải hỗ trợ thêm cái khuôn teacake:sigh:.. Nếu thiếu thì đến tổ ong mượn nhé;)

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Hi...lại thêm 1 gợi ý. Mình cũng nghĩ lần sau mà làm có khi phải mang khuôn ong bướm ra làm cho nó hoành tá tràng:D, hoặc phải hỗ trợ thêm cái khuôn teacake:sigh:.. Nếu thiếu thì đến tổ ong mượn nhé;)
haha, toàn bộ gia tài của Ong chỉ mỗi cái khuôn ND thỏ là ko phải từ CSTT, còn lại tất tần tật là từ Rùa và SCP.
Các bác thích dùng lúc nào thì cứ ới ạ, hôm nào em sẽ chụp ảnh show hết hàng ở facebook nhà em nhá

(nói nhỏ ko xấu hổ, cái máu bon chen lúc nào cũng tồn tại - rất mạnh- nên có nhiều khuôn từ khi mua về đến giờ em chưa khai trương lần nào bác ạ :D)

223
0
0

me Vung

Hôm nay me Vung mời cả nhà thưởng thức món bánh chuối nướng, tác phẩm đầu tay của me Vung và cũng là do ba Vung mua nhiều chuối ăn không kịp để chín quá nên cả nhà được bữa bánh chuối măm măm.

Chúc cả nhà cuối tuần thật vui vẻ.

635
0
0

Họa sĩ nghèo

haha, toàn bộ gia tài của Ong chỉ mỗi cái khuôn ND thỏ là ko phải từ CSTT, còn lại tất tần tật là từ Rùa và SCP.
Các bác thích dùng lúc nào thì cứ ới ạ, hôm nào em sẽ chụp ảnh show hết hàng ở facebook nhà em nhá

(nói nhỏ ko xấu hổ, cái máu bon chen lúc nào cũng tồn tại - rất mạnh- nên có nhiều khuôn từ khi mua về đến giờ em chưa khai trương lần nào bác ạ :D)
he he em cũng giống Ong, nhiều khi làm madeleines lôi tất tần tật khuôn nào vừa vừa như sò ra làm sạch. Đủ thứ hình thù. KHuôn sò bon chen từ Rùa chống dính rất tốt, bánh luôn vàng đều mà róc đẹp. Tính bon chen luôn luôn mạnh nhưng đôi khi chen xong rồi lo cày bù vào số thất thoát đó. Có cách nào bon chen thoải mái mà không lo lắng không nhỉ???;)

96
0
0

me3kids

Em sì pam cái, nhà bác dùng lò nướng Tiross phải không, em thấy cái khay giống hệt nhà em :D. Em đang muốn tìm đồng minh ạ :p
April ơi, lò nhà mình là chị em với lò nhà April rồi. Nho nhỏ, chỉ vừa cái khuôn đường kính ~30cm thôi ấy. Lúc mua cách đây hơn 1 năm thì chỉ nghĩ đến nướng pizza cho con thôi (mà là nướng lại chứ ko phải là làm từ đầu đâu nhé). Thế rồi gặp vụ làm bánh trên này, bon chen tập tành, đi tầu ngầm vì chả cái bánh nào ra hồn :(. Thấy cái khuôn ong bướm vừa xinh, vừa giảm giá nhiều nên mình cũng bon chen (cái tính bon chen cũng kinh lắm cơ), ôm về rồi mới thấy nó to hơn cái lò nhà mình đến cả khúc :((. Thích cái khuôn muffin tea cake, cũng ôm luôn, chả có kinh nghiệm gì cả nên giờ em tea cake cũng nằm trong kho vì chẳng vừa với cái lò. Hichic, hai em này mình sắm cùng 1 đợt nên cũng cùng 1 sai lầm. Mình đang làm 1 cái bánh theo công thức của rùa cho đây, cũng tập tành có sẵn kem bơ rồi, đợi bánh ra, trét kem lên xem thế nào rồi đem khoe với cả nhà nhé.

PS: Khoe chiến tích bon chen ào ạt không nghĩ ngợi thế để các bác biết là em có 2 cái khuôn chả dùng được, bác nào cần thì cứ PM cho em mà lấy về dùng thoải mái nhé. Khi nào em sắm được lò đủ to thì em mới dùng đến cơ ạ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,850
0
0

Mẹ Cáo

Cả nhà dạo này tuyền nói chuyện lò, cẩn thận Mod bóc tách thành "nhà bạn dùng lò gì" đấy. Cáo không lạc đề, bánh đây, mini chocolate cake

2,651
0
0

Khai Tâm

PS: Khoe chiến tích bon chen ào ạt không nghĩ ngợi thế để các bác biết là em có 2 cái khuôn chả dùng được, bác nào cần thì cứ PM cho em mà lấy về dùng thoải mái nhé. Khi nào em sắm được lò đủ to thì em mới dùng đến cơ ạ.
me3kids ơi, bán lại cho ai đó đi, nếu không có dự định mua lò mới trong tương lai gần :D Em mà ở nhà là em đi hỏi mượn :p

872
0
0

kelly

:D:D:D Hôm nào bác khai trương cái lò 17T thì cho em đến chiêm ngưỡng với nhé. Lò của em đúng y như bác bắt bệnh nên bánh của em mới vàng không đều , thỉnh thoảng có em châu Á - có em châu Phi:(

Là cu Bin đó bác, cu Tin không lí lắc được như vậy đâu, còn lanh chanh đòi chụp ảnh bánh cho mẹ:).
Chị chưa có lò 17tr, nếu thích thì thích cái 38tr cơ:D, hiện tai đang dùng em Osaka 42l, mai mốt cho em này đến cơ quan thì dùng em Toshiba 42l. Còn từ đây đến cuối năm để đi soi xem có ai đánh rơi cục tiền 500K thì cố mà ỉm đi và bon chen cái lò 38tr, 62l có chế độ nướng quay theo trục đứng, khỏi lo nhiệt không đều, điều khiển nhiệt từ xa, phun sương mù, đặt chương trình nướng cho từng loại bánh lên đến 300độC, có chế độ quét trứng lên mặt bánh tự động... Lò của Spain, đặt về đến đây là 1900 US$. Thôi thì có gì dùng nấy (nho xanh tý), hàng ngày vẫn ra được những chiếc bánh thơm ngon bằng cái lò 1000K là được rồi nhỉ , còn mơ ước thì cứ mơ ước đi có ai đánh thuế đâu mà sợ :)

872
0
0

kelly

Mua lò mới đi em, chị mà thế thì ứ chịu được đâu ;)

2,651
0
0

Khai Tâm

Bác kelly nói chuyện lò 38tr em rùa toát mồ hôi :p Em đang dùng lò hơn 6tr :D

Mời cả nhà pudding rắc bột caramel

872
0
0

kelly

Mời cả nhà pudding rắc bột caramel

Cái hũ pudding yêu quá cơ, nhà chị bọn trẻ chẳng chịu ăn món này, chắc tại hồi xưa thằng cu bị ép ăn nhiều quá nên giờ nó sợ, còn cô em thì cái gì dính dáng đến sản phẩm trứng sữa là tránh xa, mẹ thì nguy cơ mỡ máu rồi nên không mơ tưởng được nữa. Thôi thì đành vào ngó trộm bếp nhà Rùa cho đỡ thèm vậy:(

2,651
0
0

Khai Tâm

Ôi, chị kelly phải kiêng cả trứng sữa cơ ạ?

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Rùa ơi, dậy c làm bột caramen với@};-

872
0
0

kelly

Ôi, chị kelly phải kiêng cả trứng sữa cơ ạ?
Chỉ số mỡ máu của chị đang chuẩn bị đến ngưỡng, bác sỹ chỉ định hạn chế ăn các thức ăn giàu Cholesterol trong đó có nội tạng các loài động vật, thịt đỏ, trứng gà vịt... và phải đi bộ mỗi ngày 2 h, 1h vào buổi sáng và 1h buổi tối để hạn chế việc tăng hàm lượng mỡ trong máu. 2 tháng sau đến ktra lại vậy mà 3 tháng rồi chị vẫn chẳng đi bộ được giờ nào, ăn uống thì phải tuân thủ không có sợ chết sớm không ai chơi cho :D. Nhưng tuần nào cũng vài mẻ bánh giàu bơ sữa ra lò, ăn bánh chay thì chẳng thấy ngon. Không biết có bài gì mà ăn thoải mái, lười vận động để mỡ máu không cao không nhỉ :))

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Chỉ số mỡ máu của chị đang chuẩn bị đến ngưỡng, bác sỹ chỉ định hạn chế ăn các thức ăn giàu Cholesterol trong đó có nội tạng các loài động vật, thịt đỏ, trứng gà vịt... và phải đi bộ mỗi ngày 2 h, 1h vào buổi sáng và 1h buổi tối để hạn chế việc tăng hàm lượng mỡ trong máu. 2 tháng sau đến ktra lại vậy mà 3 tháng rồi chị vẫn chẳng đi bộ được giờ nào, ăn uống thì phải tuân thủ không có sợ chết sớm không ai chơi cho :D. Nhưng tuần nào cũng vài mẻ bánh giàu bơ sữa ra lò, ăn bánh chay thì chẳng thấy ngon. Không biết có bài gì mà ăn thoải mái, lười vận động để mỡ máu không cao không nhỉ :))
Chị uống cao chè vằng k chị ơi? e cũng bị, e mua để uống mà mua quá nhiều hihiiii

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.