Bếp Sài Gòn. Ngọt ngào, ấm áp. (Tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
635
0
0

Họa sĩ nghèo

Ðề: Bếp Sài Gòn. Ngọt ngào, ấm áp.

@ TS: nàng ơi, share ct đi, cho tớ bon chen với, nhìn bánh của nàng mà mê mẩn quá, quyết bon chen..

1,961
0
0

anatomysu

@ TS: nàng ơi, share ct đi, cho tớ bon chen với, nhìn bánh của nàng mà mê mẩn quá, quyết bon chen..
Nhớ chia cho em 1 cáiiiiiiiii, em tình thật là chưa bao giờ em thích làm rau câu. Có chăng 2 lớp cafe với sữa dừa hết ạ :D. Vì em lười và ko cẩn thận để đổ từng màu.

Ko biết, ai xin công thức TS đều phải chia em 1 cái nhaaaaaaaaa

635
0
0

Họa sĩ nghèo

Nhớ chia cho em 1 cáiiiiiiiii, em tình thật là chưa bao giờ em thích làm rau câu. Có chăng 2 lớp cafe với sữa dừa hết ạ :D. Vì em lười và ko cẩn thận để đổ từng màu.

Ko biết, ai xin công thức TS đều phải chia em 1 cái nhaaaaaaaaa
Chị cũng lười vô cùng cái vụ rau câu, nhiều khi mua về rồi lại quăng đi vì hết hạn, Giống em, chỉ thích cafe và sữa dừa cho xong vì lười khe khekhe. Có khi không chờ được để đổ thành lớp thế là cho luôn vào rồi ngoáy ngoáy tạo vân ;))

993
0
0

Cá Chép

Cả nhà ơi, tư vấn cho mình chút nha: Chuyện là mình mê vụ bánh trái thiệt rồi! Gần đây làm bánh phải thức khuya nhiều, mệt nhiều nhưng sao không thấy chán, không thấy mình khổ, lại cảm thấy sướng! hihi. Và bỗng dưng thấy tiếc khi ngày xưa nhiều người khuyên mình đi theo ngành thực phẩm, nấu nướng. Lúc ấy nhất định không thi vào Sư phạm kỹ thuật mà cứ nhất định nằng nặc theo Hóa, theo kinh tế. Để rồi sau 10 năm bôn ba với hóa chất với kinh doanh, hôm nay ở tuổi 32 bỗng cảm thấy hình như mình chọn nhầm. Ý nghĩ bắt đầu lại từ đầu thỉnh thoảng lại xuất hiện. Tại sao không thể là người thợ làm ra 1 chiếc bánh, 1 món ăn ngon và cảm thấy hạnh phúc về điều đó, mà cứ phải quay cuồng với kỷ thuật, với hóa chất, với doanh số, chỉ tiêu ...
Mọi người có thấy mình khùng không? Có nên bỏ hết để bắt đầu lại? ...
Thật sự thì mình cũng cảm giác là mình đang bị ảo tưởng, bởi làm 1 món ăn thật sự ngon thì không hề đơn giản chút nào.
Mình chỉ lăn tăn khi đứng giữa: 1 bên là công việc đem đến cho mình niềm vui, phát huy được sở trường, sáng tạo, và 1 bên là cả 1 thành lũy được xây dựng hơn 10 năm bằng kiến thức và kinh nghiệm nhưng thiếu sự đam mê.
Tại sao mình lại viết lên đây, vì mình tin những người bạn cùng sở thích có thể giúp mình bằng những lời khuyên.
Xin lỗi mọi người nếu bài viết đặt không đúng chỗ!
@};-
Đọc bài của Bí xong mình muốn tặng môt nút Undo cho Bí - chẳng để làm gì :D. Mà biết đâu khi có nó trong tay, Bí lại chẳng nhấn nút nhỉ :)

1,122
0
0

SCP

Thật sự mình rất biết ơn và cảm kích sự quan tâm và những lời khuyên từ các bạn!
Chúng mình, những người cùng sở thích gặp nhau và kết thành nhóm thành bạn bè. Rồi tình bạn đã thực sự thăng hoa trong những tình huống như thế này nhỉ! Bởi không chỉ là chia sẻ kinh nghiệm, hay bánh hay bột ... mà là chia sẻ tình thương! @};-@};-

Hôm qua, 1 người bạn thẳng tính khi nghe suy nghĩ của mình cũng mắng mình sao lại hoang tưởng thế, nó nói mình hãy xem xét lại mình đi, đã làm được những gì mà mộng mị cao xa thế. Mình đã cười và bảo nó, tớ có nói tớ làm ngay bây giờ đâu, vì với trình độ hiện tại thì còn chưa chinh phục nổi chồng con chứ nói gì đến thiên hạ. Đây mới là ý tưởng khi cảm thấy sao mình mê mình thích công việc này đến vậy. Sự đam mê mà trong công việc hiện tại không có!
Rồi nếu như nó khả thi, nó thực tế, nó được ủng hộ thì mình phải tầm sư học đạo nữa chứ. Học rồi mới làm được chứ!
Và hôm nay, nghe thêm những lời tâm huyết này, thì đầu mình đã sáng sủa hơn. hì hì.
Thỏ và Sóc so sánh thật hay! Chuyện của mình có khi lại giống như người đàn ông đứng tuổi bất chợt gặp cô gái đôi mươi tươi trẻ, hấp dẫn bỗng muốn bỏ tất cả để theo cô gái đó sau đó mới nhận thấy không nên bỏ bà vợ già. hihi @};-@};-
Vậy theo Nghèo nhé, mình sẽ tiếp tục công việc hiện tại, cần có tiền và sự ổn định, rồi mình sẽ kiếm chỗ học thêm nghề. Sau đó sẽ xem tiếp nên làm thế nào nhỉ!

@HT: Hội trưởng ơi, mấy hôm nay em làm náo loạn cả lên, xin bỏ qua vì em đã không theo sát chủ trương, đề tài của nhà mình!
@Nik: Chúc mừng mẻ bánh thành công. Thích nhỉ, nhìn bọn nó nở thành từng lớp thì mê tơi. Hôm qua chị làm thêm 2 mẻ bánh này, và thay dầu ăn bằng mỡ nước khi làm bột màu (theo hướng dẫn của Dế Mun thì phải! Sorry nếu nhầm!) và thành công mỹ mãn nhé!
Chúc mừng chị đã có quyết định , nhẹ nhõm hơn đúng ko ạ . Nhưng việc nghề bánh trở thành nghề chính cũng ko phải ko thực hiện được , nếu đam mê vẫn ngày 1 lớn dần lên , chị nhỉ . Ước mơ thì chả ai đánh thuế , hi hi . Em cũng đã từng có giấc mơ như thế , rồi sếp em bảo em thế này : Bây giờ làm cho người thân ăn , ngon hay ko mình cũng thấy vui lắm , nhưng nếu theo nghiệp đó thì lại là chuyện khác . Những nhận xét dành cho người vợ , người mẹ , người bạn bao giờ cũng ngọt ngào hơn 1 chút so với nhận xét dành cho người thợ . Và khi cộng trừ nhân chia đi kèm với bột với đường thì sản phẩm làm ra sẽ ko chỉ là niềm vui mà còn có cả nỗi lo . Đừng để cái máy tính dập tắt ngọn lửa đam mê .
He he , các bác thấy sếp em nói thế có được ko , em nghe xong là im luôn từ bấy đến giờ , dù ko ai đánh thuế em cũng chả mơ nữa .

720
0
0

chuột đồng

Hổm rày vấn đề của chị Bí trở thành chủ đề chính trong Bếp mình, em chỉ biết làm khán giả thôi chứ hông dám ho he gì cả. Nhưng nếu là em, em cũng không thích làm bánh để bán, vì như câu nói của sếp SCP "Đừng để cái máy tính dập tắt ngọn lửa đam mê", khi bán thì phải tính đến lợi nhuận. Chị vẫn có rất nhiều cách để thỏa niềm đam mê của mình. Gia đình, con cái, bạn bè, rồi có thể những chiếc bánh làm từ thiện, tặng cho các em nghèo, họ là những khách hàng thân thuơng của chị, làm bánh cho họ thật là hạnh phúc. Hết ạ!

Cả nhà ơi, cho em hỏi, cái nước tro tàu ấy, có hàng xịn với hàng thường ko ạ? Em thấy chợ cũng có bán nhưng làm cho gia đình thì lúc nào cũng thích chọn cái tốt. Có lần thấy topic Sing có gây quỹ nước tro tàu, vậy mình nên mua loại xịn để đảm bảo sức khỏe hơn phải không?

1,961
0
0

anatomysu

Thấy chị TS đang dập dòm, mình dụ khị :p

Chị ơi làm topic trung thu thạch ko :p, để em gửi đề xuất hí hí :p

Chuột: Hỏi VA xem còn dư nước tro tàu tốt ko nhé @};-

720
0
0

chuột đồng

Cho xin thêm kiến thức vụ nước tro tàu đê Vy. Món nước tro tàu này mình làm nhiều bánh lắm nà, bánh đúc, bánh lọt hình như cũng có.

1,961
0
0

anatomysu

Cho xin thêm kiến thức vụ nước tro tàu đê Vy. Món nước tro tàu này mình làm nhiều bánh lắm nà, bánh đúc, bánh lọt hình như cũng có.
Em ko có kiến thức vụ này chị ơi, chỉ biết là nước tro tàu VA có là do mẹ chồng làm các loại sợi bún, hoành thánh, mỳ trứng v..v. Cần thì nhờ chị ấy xem có còn ko, vì nhà chồng VA có người quen làm hoàn toàn từ tự nhiên, còn em đang dùng của sing, chắc an tâm được phần nào hơn là loại ở vn bán. Chiết xuất tự nhiên thì đỡ hơn là hóa học mà.

720
0
0

chuột đồng

Em ko có kiến thức vụ này chị ơi, chỉ biết là nước tro tàu VA có là do mẹ chồng làm các loại sợi bún, hoành thánh, mỳ trứng v..v. Cần thì nhờ chị ấy xem có còn ko, vì nhà chồng VA có người quen làm hoàn toàn từ tự nhiên, còn em đang dùng của sing, chắc an tâm được phần nào hơn là loại ở vn bán. Chiết xuất tự nhiên thì đỡ hơn là hóa học mà.
Thank em, để chị alo chị VA liền.

506
0
0

Tho & Soc

hí..hí...cả nhà xin ct làm TT Agar TS xí hổ quá, như đã nói trước là TS làm theo cảm tính thôi, chỉ ước lượng thế này, cả nhà tham khảo nhé!

Vỏ:
  • 1 bịch Agar 25gr con cá (loại Agar con cá của Thái sẽ ngon hơn Agar con cá VN, dòn hơn)
  • 2l nước
  • 200gr đường (TS thấy ăn thế là vừa, k quá ngọt, bác nào thích ăn ngọt thì cho 250gr)
  • vani

Pha màu: lá dứa, dừa nạo, chanh dây, sữa đặc, cà phê ngon (TS dùng Trung Nguyên), dâu (TS dùng siro dâu, hoặc nhà có ngâm sẵn dâu tằm lấy nước này pha cũng ok, thơm thơm mùi rượu:D

Nhân: TS có thử nhân đậu xanh, nhân bánh plan nhưng thấy nhân plan nhiều người thích lắm nên chỉ làm nhân bánh plan thôi.

Thường nếu làm cho gđình ăn với slượng ít thì TS siêng đỗ mỗi bánh 4 lớp, còn nếu làm hàng đặt (nói nghe oai quá chứ toàn lấy vốn thôi, chưa kể tiền điện, tiền ga:D, công của mình & cả công của chồng vì chồng trông con hộ cho mình làm mà!)

TS thường làm nhân ngày trước đó để cho vào tủ lạnh cho cứng, hôm sau mới làm. Bánh plan thì theo cthức của rùa, có điều thay vì 1 ct 50ml whipping cream, TS cho 150ml + ít bột agar pha vào hỗn hợp sữa trứng trước khi cho vào khuôn nướng để bánh hơi cứng chứ k quá mềm mịn như mình ăn bánh plan đơn thuần, và đồng thời cũng dễ cầm bánh ra khỏi khuôn cho vào làm nhân bánh (dài dòng quá nhỉ, đã bảo TS dốt văn mà lị..hic..hic..)

Đậu xanh thì hấp lên rồi xay, 1/2kg đậu TS chỉ cho chừng 200gr đường, xay xong cho vào chảo + ít dầu ăn làm giống như nhân bánh TT nướng, có điều k cần phải quá kỹ, đậu chỉ cần hơi sánh sánh 1 tí đủ để khi cho vào khuôn dễ lấy ra là ok vì bánh agar phải trữ trong tủ lạnh mà nếu sên nhân đậu giống như làm bánh nướng khi cho vào tủ lạnh bánh cứng lắm ăn k ngon.

Còn các loại nhân khác cả nhà tùy thích, có thể để cho đa dạng hơn cả nhà làm nhân hạt sen mè đen, nhân khoai môn..v..v..tùy thích

Riêng trứng muối TS k cho vào vì thật ra người bán cho vào cho giống bánh nướng chứ mình ăn thì k ngon, cả nhà nghỉ xem, mùi cà phê, mùi chanh dây, mùi dứa mà kết hợp với trứng muối ăn ..khiếp k chịu được:D

TS cứ pha bột agar sẵn, đỗ lớp nào nấu lớp đó, đỗ lớp thứ 1 để hơi nguội nguội cho tiếp lớp thứ 2 & cho ngay nhân vào lúc lớp thứ 2 còn nóng, lớp thứ 2 nguội cho tiếp lớp cuối cùng.

Hết ạ, phù...đọc lại thấy choáng quá, k biết nhà mình có hiểu TS nói gì k nữa..hic.hic..hụ..hụ..

506
0
0

Tho & Soc

Đang tính bàn với em chuyện này nè!

Chị cũng xác định rồi mà, c thì k dư dả gì nên nói ủng hộ tiền nhìu nhìu thì k có khả năng nên nếu làm được việc gì như làm bánh bán chẳng hạn rồi lấy công làm lời - 100% lãi quyên góp - thì chị sẵn sàng.

Tuy nhiên, trước khi tiến hành chị sẽ làm thử cho hội mình thưởng thức & ý kiến trước đã ha, còn khả năng thì hiện nhà c có 10 khuôn à với lại tủ lạnh hơi bé nên 1 ngày cố gắng lắm cũng chỉ làm được 60 cái từ sáng sớm đến 5h chiều, còn nếu làm để bán c sẽ mua khuôn thêm chừng 20 cái nữa thì 1 ngày 1 mình c có thể làm 100 cái. E xem tính toán như thế nào thì tính, còn cụ thể vốn như thế nào phải lấy máy tính..hụ..hụ..

Nếu tiến hành thì chắc tháng sau ha, tháng này c đuối thật sự vì vừa rồi cũng làm mấy chục cái cho mấy đứa nhỏ ở Phường dịp Trung thu, nếu vậy e cứ chia theo đợt, 2 ngày cuối tuần c sẽ làm chừng 200 cái, có điều khổ 1 việc là tủ lạnh bé quá cứ phải đi gửi nhờ nhà hàng xóm.

Tính toán chi li cụ thể thế nào thì Vy cũng như HT, bác Chép, Nik rành hơn TS. Phần hộp thì 1h 4 cái 4 màu khác nhau, V phụ trách phần hộp được k? C mua ở Ngàn Thông đến 30k/cái.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
642
0
0

osaka_vietnam

@ Chuột: Hỏi thăm được VA vụ tro tàu thì cho chị biết ké với nhá, chị cũng muốn bon chen vì chai nước tro tàu Sing cũng sắp hết rồi :D

@ Thỏ: Làm cho nhà mình mỗi người 1 cái TT agar để ăn "kiểm định tay nghề" trước cái coai ;). Hôm nay chị lại quên đem khuôn Thỏ cho em rồi, hic hic. Mai nha, nếu tối em nhớ thì nhắn tin cho chị giùm cái nha, khổ trí nhớ chị tệ lắm :(

@ Ana: Bác mới ck tiền hộp cho em rồi đấy. Em kiểm tra hộ bác nhé.

Thanks cả nhà @};-@};-@};-

506
0
0

Tho & Soc

@ Chuột: Hỏi thăm được VA vụ tro tàu thì cho chị biết ké với nhá, chị cũng muốn bon chen vì chai nước tro tàu Sing cũng sắp hết rồi :D

@ Thỏ: Làm cho nhà mình mỗi người 1 cái TT agar để ăn "kiểm định tay nghề" trước cái coai ;). Hôm nay chị lại quên đem khuôn Thỏ cho em rồi, hic hic. Mai nha, nếu tối em nhớ thì nhắn tin cho chị giùm cái nha, khổ trí nhớ chị tệ lắm :(

OK bác, thứ 6 hội mình ọp Ốc Đào đi, e đem theo bánh ăn "thẩm định" trước giúp em ha.

720
0
0

chuột đồng

Xong rồi Bác, thứ 6 này HT sẽ mang cho em với Bác, mỗi người 5 lít :D

1,961
0
0

anatomysu

Xong rồi Bác, thứ 6 này HT sẽ mang cho em với Bác, mỗi người 5 lít :D
Nước tro tàu 5l làm gì trời, tắm chuột hả, cho nó lột da hén :D

Để xem thứ 6 này có hàng Nhật ko thì lại off. Mà ko off ốc đâu, em ko có chỗ chia hàng mệt lắm. Đi đâu có bàn đàng hoàng nha. Mà off thì qua phòng khách bàn cho đỡ giăng nhện đi

720
0
0

chuột đồng

Để xem thứ 6 này có hàng Nhật ko thì lại off. Mà ko off ốc đâu, em ko có chỗ chia hàng mệt lắm. Đi đâu có bàn đàng hoàng nha. Mà off thì qua phòng khách bàn cho đỡ giăng nhện đi
uh, qua phòng khách đi, off mì han quoc đi, thoải mái chia chát, đang thèm :D

720
0
0

chuột đồng

Định tắm cho da trắng mịn như da Bác OV í, hâm mộ lắm :D

188
0
0

Bí Xanh Bí Đỏ

Biết nói lời cảm ơn thế nào đây! Chỉ biết là yêu nhà mình lắm lắm! @};-@};-@};-@};- Vì nếu không có những lời khuyên chân thành của mọi người thì đầu óc Bí cứ mãi luẩn quẩn.
Đọc bài của T&S, Meduydu, SCP mình cứ cười tủm tỉm, ơ sao giống mình thế nhỉ! Vậy là cũng có ai đó từng trải qua tâm trạng của mình!;)
Rất cảm ơn nút undo của Chép, và Bí sẽ giữ nó vào dịp khác! Đó là một nút lợi hại! Chuyện lần này nếu Bí không gởi tâm trạng lên đây mà undo ngay từ đầu thì có lẽ vấn đề sẽ không được giải quyết tốt đẹp như bây giờ nhỉ!

Xin báo cáo là Bí tỉnh táo lại rồi ạ! :)

@Ana: Ủng hộ hai tay ý tưởng của em. Nhưng nếu khởi động thì cả nhà phải ọp iếc để họp bàn chứ nhỉ?@};-
@Chuyện đất đai: Sáng nay đi làm, gặp được ông chở đất đang ngất ngưởng trên xe bò, mình túm lại ngay. Năn nỉ mãi mà ổng không chịu đóng bao dùm, nên đành chọn cách là ổng sẽ chở tới đổ ở nhà mình. Vậy chủ nhật đến nhà mình lấy được không, ai muốn lấy mấy bao thì xúc vào rồi chở về thôi. Ý kiến của các đồng chí nông dân thế nào ạ? (Thì thầm: Nói chuyện đất đai trong nhà bánh có sao không nhỉ?)

720
0
0

chuột đồng

Biết nói lời cảm ơn thế nào đây! Chỉ biết là yêu nhà mình lắm lắm! @};-@};-@};-@};- Vì nếu không có những lời khuyên chân thành của mọi người thì đầu óc Bí cứ mãi luẩn quẩn.
Đọc bài của T&S, Meduydu, SCP mình cứ cười tủm tỉm, ơ sao giống mình thế nhỉ! Vậy là cũng có ai đó từng trải qua tâm trạng của mình!;)
Rất cảm ơn nút undo của Chép, và Bí sẽ giữ nó vào dịp khác! Đó là một nút lợi hại! Chuyện lần này nếu Bí không gởi tâm trạng lên đây mà undo ngay từ đầu thì có lẽ vấn đề sẽ không được giải quyết tốt đẹp như bây giờ nhỉ!

Xin báo cáo là Bí tỉnh táo lại rồi ạ! :)

@Ana: Ủng hộ hai tay ý tưởng của em. Nhưng nếu khởi động thì cả nhà phải ọp iếc để họp bàn chứ nhỉ?@};-
@Chuyện đất đai: Sáng nay đi làm, gặp được ông chở đất đang ngất ngưởng trên xe bò, mình túm lại ngay. Năn nỉ mãi mà ổng không chịu đóng bao dùm, nên đành chọn cách là ổng sẽ chở tới đổ ở nhà mình. Vậy chủ nhật đến nhà mình lấy được không, ai muốn lấy mấy bao thì xúc vào rồi chở về thôi. Ý kiến của các đồng chí nông dân thế nào ạ? (Thì thầm: Nói chuyện đất đai trong nhà bánh có sao không nhỉ?)
Qua phòng khách đi chị, em năn nỉ chị đó :eyelash:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.