Nhật ký ... ngày ... tháng ... năm

1,849
0
0

BB&C

Ðề: Nhật ký ... ngày ... tháng ... năm

Trong trái tim nhỏ bé và ký ức đơn sơ về một thời thơ ấu của con luôn có hình ảnh của bố. Đó là lúc hai bố con tung tăng đi mua đồ chơi mỗi dịp Lễ tết, là những cuốn truyện bố mang từ miền Nam về cho con, là những bộ đồ chơi làm mặt con vênh lên với bạn bè hàng xóm.

Thêmmột chút thời gian,là những lúc bố con mình bí mật đi mua bộ ly, hay cái bát con vô tình đánh vỡ để mẹ không biết, là câu nhắc cất sổ nhật ký vào chỗ bí mật.

Vào cấp 3, con tham gia một quán bán hàng sinh viên nhưng dấu không cho bố mẹ biết. Một tối đi học về, con thấy bố đợi sẵn ở cồng, rồi bố bảo con đi cùng bố. Bố tự nhiên đưa con đến quán, rồi đàng hoàng bước vào gọi đồ uống như một người khách, không hề để ý đến sự lo lắng của con và bọn bạn. Điềm nhiên đến, điềm nhiên về và không một lời nào vào con. Sáng hôm sau, bố nháy mắt và nói, tối nay con gái bố lại học 2 ca hả. Chỉ nhẹ nhàng vậy thôi nhưng đủ cho con hiểu dù con có làm gì, có ở đâu thì vẫn có cái nhìn của bố dõi theo. Bố sẽ ủng hộ nếu những việc con làm không ảnh hưởng đến sự phát triển để làm một người tốt.

Rồi lớp 12, thay vì mắng mỏ, bố nhẹ nhàng hỏi han về những người bạn trai của con. Giờ con vẫn nhớ như in câu hỏi của bố: con đã có bạn trai thân chưa? Chỉ khẽ khàng thế thôi nhưng cũng khiến con lôi hết tất cả những lá thư tỏ tình mà con nhận được. Và 2 bố con lại chụm đầu vào đọc, mổ xẻ để xem anh nào tốt, anh nào thật lòng và anh nào đáng để kết bạn.

Bố khuyên con phải hòa đồng bới con người ai cũng có điểm tốt điểm xấu. Không nên nhìn váo cái xấu để xa lánh người ta mà chỉ cần học cái tốt và nhận biết cái xấu để mình không mắc phải. Vì thế mà bạn bè con giờ có đứa ngồi tù, có đứa làm giám đốc. Bố bảo phải biết phân biệt bạn và bè. bạn là để sẻ chia niềm vui và cả nỗi buồn, sự thất bại. bạn để giúp nhau đứng dậy mỗi khi vấp ngã. bè chỉ để chơi, để gặp mỗi khi vui, bè sẽ chỉ chép miệng thương cảm nhìn khi mình ngã và bỏ đi. Cho đến khi con đi làm, tính cách ngang tàng bướng bỉnh cũng khiến con gặp bao chuyện rắc rối, bố lại khẽ khàng: con ạ, là con người, ko ai toàn vẹn. Mỗi khi có chuyện, con hãy đặt mình vào vị trí người đối diện, con muốn nghe người ta nói với con thế nào để con thấy vừa lòng thì con nên nói với người ta như thế. Lời nói không mất tiền mua, nhưng lại như cơn gió, nói ra rồi sẽ không thu lại được đâu. Phải uốn lưỡi 7 lần trước khi nói con ạ.

Bố chưa bao giờ bắt con phải làm gì, phải sống ra sao. Lúc nào cũng chỉ có "theo bố thì thế này, theo bố thì thế kia, nhưng quyết định cuối cùng là của con". Ấy vậy mà con lại làm theo bố răm rắp.

Mỗi khi nhớ đến hình ảnh bố dẫn con đi mua cái nọ cái kia vì sợ ở nhà con quen ăn vặt, lên HN học, không có những thứ đó. Nhớ mỗi lần bố nói con lên thư viện để bao che cho con đi chơi, nhớ sau mỗi kỳ thi bao giờ bố cũng hỏi có thi lại không con. Nhớ ánh mắt bố nhìn con khi con đang đau lưng nằm liệt giường, chỉ vô tình nhìn ra cửa mà con thấy. Dù con là cô bé 2-3 tuổi đến khi làm người phụ nữ trưởng thành, con vẫn nhận được sự "giám sát" đầy yêu thương của bố.

Còn biết bao lời khuyên của bố đã dạy con biết thành một người vợ, người mẹ. Bố dạy con biết cách quan tâm, chia sẻ, dạy con cách làm thế nào để một thằng đàn ông không muốn đi đâu ngoài ngôi nhà của mình. Con có được như ngày hôm nay là nhờ vào những buổi chuyện trò, nhỏ to của hai bố con mình.
Giờ bố lớn tuổi rồi nhưng càng già những trải nghiệm về cuộc sống của bố càng làm con thêm tự tin để bước trên đường đời, để con thấy ấm lòng mỗi khi nhớ đến những kỉ niệm xưa.

Cho đến bây giờ, bố và con vẫn có những bí mật nho nhỏ mà sẽ chẳng ai có thế biết được. Và con hãnh diện biết bao nhiêu vì những bí mật mà con đang nắm giữ về bố. Con thực sự hạnh phúc vì niềm tin mà bố trao cho con. Và con biết ơn bố nhiều lắm, bố ơi.

Bố chưa bao giờ khen con nhưng chỉ cần nghe những câu hỏi han của mọi người, con có thể hiểu bố tự hào về con thế nào, yêu thương con ra sao dù sự thật con không xứng đáng được như thế.

Bố chưa bao giờ phàn nàn vì việc con không được học sinh giỏi, chưa lần nào trách mắng con sau mỗi buổi họp phụ huynh. Con nhớ 6 kỳ họp của 3 năm cấp 3, kỳ thứ 1 mẹ đi họp. Còn từ lần đó về sau, người lãnh trách nhiệm là bố. Bao giờ bố cũng là người ở lại để nghe cô giáo khen con đồng thời cũng chê trách con vì những trò nghịch ngợm của mình. Bố biết con nói bậy, biết con bỏ tiết đi chơi, biết con thuộc xóm nhà lá nhưng bố cũng biết con gái dẫn đầu trong kỳ thi Văn toàn trường, biết con gái bố luôn là niềm tự hào của cô giáo dậy Văn. Vì thế, theo quan điểm của bố, công và tội ngang nhau, con bố vẫn là người bình thường, không cần khen nhưng cũng không cần thiết phải mắng.

Nhờ có bố, tuổi thơ của con mới đầy ắp những kỉ niệm mà cho dù hàng chục năm sau, con cũng không thể nào quên. Bố để con gái được sống đúng như bản chất của nó, không uốn, không ép nhưng nó chưa lần nào làm việc xấu, chưa lần nào phải ân hận vì những hành động của mình.

Nhớ đến bố, con nhớ dáng bố tất tưởi ăn vội bắp ngô để kịp đến công trường dù cho vào tuổi ấy, bố có thể an nhàn ngồi đọc báo và nhâm nhi ly cafe buổi sáng. Nhớ giọt nước mắt khi đọc điếu văn cho anh trai mình, nhớ nụ cười rưng rưng nước mắt mỗi sáng mùng 1 Tết bố lì xì mừng tuổi bà nội.

Con biết trong con đã có một phần tính cách của bố. Con không thích ôn nghèo kể khổ, không thích để người thân biết mình đang buồn thế nào, đang lo lắng ra sao. Con biết tự mình nên làm những việc mình có thể, không để ai phải khó chịu vì phải giúp đỡ mình. Con luôn mỉm cười, luôn đanh đá ghê gớm dù trong sâu thẳm tâm hồn, con luôn biết mình là một người phụ nữ. Con tiêu hoang như bố, nhưng bố bảo "xởi lởi trời cho, bo bo trời phạt". Đi đâu, bố cũng được mọi người quý mến, nhớ nhung, dù cho điều đó có làm bố gặp không ít rắc rối. Mọi người gọi bố là kẻ gieo rắc tình thương. Cũng hãnh diện vì câu trách đó bố nhỉ.

Ngày con nhận được lá thư tỏ tình của chồng con bây giờ, người đầu tiên con chia sẻ là bố. Kh nghe con nói con nhận được thư tỏ tình, ngày hôm sau bố đã có mặt trên HN, chỉ để khuyên con rằng bố rất quý mến và khâm phục anh ấy. Nhưng con nên nhớ làm gì thì làm, cũng không được đánh mất tình bạn. Con cũng nhớ bố đã buồn thế nào khi bọn con chia tay và hạnh phúc ra sao khi chúng con tổ chức lễ cưới. Chưa bao giờ con thấy bố cười nhiều như thế. Lúc ấy con hiểu rằng, thế là con đã làm bố yên lòng.

Giờ bố lớn tuổi rồi, con không thể nhổ hết những sợi tóc bạc trên đầu bố nhưng con đang cố gắng sống tốt, sống hạnh phúc để mỗi khi nhớ đến con, nhìn thấy con, bố lại được cười, để mỗi nếp nhăn tạm giãn ra, để con lại được nghe bố nói: con đúng là mẹ bổi. Đơn giản thế thôi mà làm con rơi nước mắt. Hạnh phúc vì vẫn có bố ở bên.
Cám ơn bạn nhiều, xúc động quá.

Ước gì mình vẫn còn bố trên đời.

594
0
0

meyeuTomTom

Vừa gọi điện về quê, ở quê đang mua lụt. Sao năm nay mưa bão cứ ghé miền trung nhiều thế không biết. Cái mảnh đất nghèo mùng tơi không kịp rớt, câu ví dặm nằm nghiêng trên nắng và dưới cát, cái mảnh đất lúa con gái mà cằn như cỏ, chỉ có bão là tốt tươi. Thương mẹ một mình, con cái đều ở xa, đang đợi bão đi qua để vào Thành phố Hà Tịnh với cháu nội. Ước gì giờ đang được ở gần mẹ để mẹ bớt lạnh, bớt run trong gió bão.
Nghe tin bão vào miền Trung mà buồn thế chị ạ. Thỉnh thoảng lại chạy sang nhà Đà Nẵng xem mọi người chuẩn bị đến đâu rồi. Chỉ mong sao đừng có ai mất nhà, mất người thân. Hôm qua đi chơi cùng với hội bạn. Nói chuyện về bão đang về thằng bạn bảo thế là tối nay ngủ ngon lắm đây, mấy hôm nay trời oi bức khó chịu". Tự dưng mình lại cự nhau với nó. Sao thấy nó độc ác thế. Nó có biết một đêm nó được ngủ ngon hơn thì có biết bao khó khăn, vất vả cho người khác không? Nó cười bảo "lại tốn tiền ủng hộ" và bảo mình hâm.
Mình hâm hay nó hâm ???

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Nghe tin bão vào miền Trung mà buồn thế chị ạ. Thỉnh thoảng lại chạy sang nhà Đà Nẵng xem mọi người chuẩn bị đến đâu rồi. Chỉ mong sao đừng có ai mất nhà, mất người thân. Hôm qua đi chơi cùng với hội bạn. Nói chuyện về bão đang về thằng bạn bảo thế là tối nay ngủ ngon lắm đây, mấy hôm nay trời oi bức khó chịu". Tự dưng mình lại cự nhau với nó. Sao thấy nó độc ác thế. Nó có biết một đêm nó được ngủ ngon hơn thì có biết bao khó khăn, vất vả cho người khác không? Nó cười bảo "lại tốn tiền ủng hộ" và bảo mình hâm.
Mình hâm hay nó hâm ???
Đà nẵng ngắt điện hoàn toàn, mọi người ở trong nhà, chị gọi điện mà chỉ hỏi đủ cần hỏi, ko dám nói nhiều, hết pin thì điện đâu mà sạc:( Bão to lắm em ơi, chị đang lo sập nhà, đêm qua có mấy cô bé ở thuê một phần nhà chị nói sợ sập mà giờ gọi lại tắt máy chắc hết pin rồi.:-& Mong là ko ai bị làm sao.

18
0
0

meo_uot

Đà nẵng ngắt điện hoàn toàn, mọi người ở trong nhà, chị gọi điện mà chỉ hỏi đủ cần hỏi, ko dám nói nhiều, hết pin thì điện đâu mà sạc:( Bão to lắm em ơi, chị đang lo sập nhà, đêm qua có mấy cô bé ở thuê một phần nhà chị nói sợ sập mà giờ gọi lại tắt máy chắc hết pin rồi.:-& Mong là ko ai bị làm sao.
Không phải là người thân nhưng... Lo quá... :( Cầu mong tất cả được bình yên.

1,557
0
0

Camellia

Thương quá miền Trung! cầu mong tất cả mọi người đều bình an qua cơn bão!

314
0
0

Me DiemNgoc

Miền Trung , hai tiếng nghe thân thương thế . Mình ko sinh ra nơi miền đất ấy , ko có anh em hay họ hàng gì trong đó nhưng đã dành cho vùng đất ấy những tình cảm thật đặc biệt , thương quá cơ những người dân quanh năm lam lũ và để rồi 1 cơn bão đã lấy đi tất cả , không biết đến bao giờ người dân Miền Trung không phải lo nỗi lo thường kỳ này nhỉ ? Biết đấy , sợ đấy nhưng ko có cách gì khắc phục , nghèo lại càng nghèo khi mỗi cơn bão đi qua :(:(

420
0
0

Sông Cấm

Miền Trung , hai tiếng nghe thân thương thế . Mình ko sinh ra nơi miền đất ấy , ko có anh em hay họ hàng gì trong đó nhưng đã dành cho vùng đất ấy những tình cảm thật đặc biệt , thương quá cơ những người dân quanh năm lam lũ và để rồi 1 cơn bão đã lấy đi tất cả , không biết đến bao giờ người dân Miền Trung không phải lo nỗi lo thường kỳ này nhỉ ? Biết đấy , sợ đấy nhưng ko có cách gì khắc phục , nghèo lại càng nghèo khi mỗi cơn bão đi qua :(:(
Mẹ Diễm Ngọc ơi hehe cái chữ ký của em la do nguyên do làm sao????.

1,849
0
0

BB&C

Em cũng đang thắc mắc cái chữ ký của bạn ấy đây.

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

Đọc bài của mẹ ThảoGấu....em cũng ước gì em có bố. Nhưng em cũng thật hành phúc vì em luôn tự hào vì em có một người mẹ ...giống như bố chị TG.@};-

314
0
0

Me DiemNgoc

Mẹ Diễm Ngọc ơi hehe cái chữ ký của em la do nguyên do làm sao????.
Mỗi lần vấp là một lần bớt dại mà chị . Em vấp hoài mà vẫn dại nên toàn bị ông xã nói là vợ suốt ngày để chồng phải lo lắng , lo từ miếng ăn cho đến sức khỏe của vợ mà vợ ko biết tự lo cho mình

165
0
0

Threebluestars

Tình Hình Diễn Ðàn

Số người đang xem: 107 (27 thành viên và 80 khách)
Xem ai online
Kỷ lục: 705 người đã ghé thăm 01-09-2009 lúc 11:33 PM.
Threebluestars, anatomysu, BẾP CỦA BẠN', CSTT_Đấu giá, CSTT_VTNA, Double_Bi, ivanizzac, july137, Mẹ TK & AT, muathu, nmngoc, Oceane, okanehoshi79, phuongthao141989, poohnkitty_vn, Shortee2009, temporal_life, yingtiti

Thống Kê - Chia Sẻ Tình Thương
Ðề tài: 2,079, Bài gửi: 47,335, Thành viên: 2,230.
Chúng ta cùng chào đón thành viên Cá Chép mới gia nhập diễn đàn .

Chúc Mừng Sinh Nhật
Xem sinh nhật
Erik's Mama, Threebluestars (36)

Hôm nay là sinh nhật mình đây. Lần đầu tiên lần sinh nhật sao buồn thế. Lần đầu tiên có mỗi một người nhớ đến sinh nhật mình - đó là đứa con gái đầu lòng bé nhỏ của mình. Thế mới biết con gái chấy rận - bõ công mang nặng đẻ đau lo lắng cho con. Nhìn món quà con tặng mà rơm rớm nước mắt - chắc con phải nhịn tiền quà sáng không biết bao nhiêu buổi đây để mua được món quà tặng mẹ. Niềm hạnh phúc thật ngọt ngào! Chào nhé tuổi 36... sắp đầu 4 đến nơi rồi ... hơi chạnh lòng!

ps: Dù chưa biết bạn nhưng cho mình chúc mừng sinh nhật bạn nhé Erik's Mama. Chúc bạn hạnh phúc và có thật nhiều niềm vui @};-

1,849
0
0

BB&C

Tình Hình Diễn Ðàn

Số người đang xem: 107 (27 thành viên và 80 khách)
Xem ai online
Kỷ lục: 705 người đã ghé thăm 01-09-2009 lúc 11:33 PM.
Threebluestars, anatomysu, BẾP CỦA BẠN', CSTT_Đấu giá, CSTT_VTNA, Double_Bi, ivanizzac, july137, Mẹ TK & AT, muathu, nmngoc, Oceane, okanehoshi79, phuongthao141989, poohnkitty_vn, Shortee2009, temporal_life, yingtiti

Ðề tài: 2,079, Bài gửi: 47,335, Thành viên: 2,230.
Chúng ta cùng chào đón thành viên Cá Chép mới gia nhập diễn đàn .

Chúc Mừng Sinh Nhật
Xem sinh nhật
Erik's Mama, Threebluestars (36)

Hôm nay là sinh nhật mình đây. Lần đầu tiên lần sinh nhật sao buồn thế. Lần đầu tiên có mỗi một người nhớ đến sinh nhật mình - đó là đứa con gái đầu lòng bé nhỏ của mình. Thế mới biết con gái chấy rận - bõ công mang nặng đẻ đau lo lắng cho con. Nhìn món quà con tặng mà rơm rớm nước mắt - chắc con phải nhịn tiền quà sáng không biết bao nhiêu buổi đây để mua được món quà tặng mẹ. Niềm hạnh phúc thật ngọt ngào! Chào nhé tuổi 36... sắp đầu 4 đến nơi rồi ... hơi chạnh lòng!

ps: Dù chưa biết bạn nhưng cho mình chúc mừng sinh nhật bạn nhé Erik's Mama. Chúc bạn hạnh phúc và có thật nhiều niềm vui @};-
Chúc mừng sinh nhật chị nhé, muộn rồi nhưng còn hơn không đúng không chị. @};-@};-@};-@};-

1,849
0
0

BB&C

Hôm nay dở hơi quá, đến giờ này không ngủ lại mò vào đây. Viết gì bây giờ nhỉ, chẳng biết bắt đầu như thế nào. Lâu lắm rồi không viết gì cả vì đơn giản là không muốn nghĩ ngợi. Bây giờ mắc bệnh ngại nghĩ rồi, nhưng hôm nay lại thèm viết, mà chẳng biết viết gì bây giờ. Không phải không có gì để viết mà là không biết nên viết thế nào. Nếu chỉ viết mỗi chữ "buồn" thì liệu có diễn tả hết nỗi lòng mình không nhỉ????

Hôm nay mình nói nhiều quá, moi hết ruột gan mình ra rồi, cũng phải nói ra thôi, nếu cứ giữ mãi trong lòng chắc mình phát điên lên mất. Nói hết ra rồi mà sao lòng chẳng thấy nhẹ đi tý nào cả, sao nó vẫn nặng thế này???

1,557
0
0

Camellia

Hôm nay dở hơi quá, đến giờ này không ngủ lại mò vào đây. Viết gì bây giờ nhỉ, chẳng biết bắt đầu như thế nào. Lâu lắm rồi không viết gì cả vì đơn giản là không muốn nghĩ ngợi. Bây giờ mắc bệnh ngại nghĩ rồi, nhưng hôm nay lại thèm viết, mà chẳng biết viết gì bây giờ. Không phải không có gì để viết mà là không biết nên viết thế nào. Nếu chỉ viết mỗi chữ "buồn" thì liệu có diễn tả hết nỗi lòng mình không nhỉ????

Hôm nay mình nói nhiều quá, moi hết ruột gan mình ra rồi, cũng phải nói ra thôi, nếu cứ giữ mãi trong lòng chắc mình phát điên lên mất. Nói hết ra rồi mà sao lòng chẳng thấy nhẹ đi tý nào cả, sao nó vẫn nặng thế này???
Chị! Giờ mới đọc lời chị viết? Em không biết chị buồn việc gì? Nhưng mong chị sớm vui trở lại, cười xinh với răng khểnh nhé. Nắm tay chị @};-

1,849
0
0

BB&C

Con trai mẹ lớn thật rồi, thành một người đàn ông rồi con ạ, mẹ tự hào về con lắm.

Nhìn dáng con đi ngửi mùi nước hoa, xem ví, bình luận về cà vạt để mua tặng ba nhân ngày sinh nhật mà các cô ở Parkson ai cũng ngạc nhiên, ai cũng hỏi là "con chị bao nhiêu tuổi mà người lớn vậy". Các cô còn nói bạn này sau này chiều bạn gái lắm đây. Hehe, điểm này không biết giống ai nhỉ :D:D:D.

Hai mẹ con đi mua đồ tặng ba mà mẹ chỉ trả tiền thôi còn mọi việc là con làm hết. Mẹ vui lắm và tự hào lắm. Rồi con lại cọn chọn túi cho mẹ nữa chứ.

Tối về con ăn rất nhanh, ăn xong xuống học bài liền để có thời gian lên làm thiếp tặng ba. Nhưng chán quá vì cái phong tiếng Việt bị lỗi thế là con hì hục mãi không được, con đành vẽ bằng tay nhưng mẹ vấn thấy cái thiệp đẹp lắm. Không biết sáng nay ba có dùng đồ con tặng chưa con nhỉ? Nhưng mẹ đoán là ba vui lắm vì con khoe là tự tay con mua đồ tặng ba mà. Cứ vậy phát huy con nhé, mẹ yêu con nhiều lắm.

314
0
0

Me DiemNgoc

Kiếm tiền mệt thật đấy , đầu óc mình cứ ong ong suốt thôi , tẩu hỏa nhập ma đến nơi rồi , đi ngủ cũng ko ngon giấc nữa . Chồng thì mải lo việc nên cũng ko dám nói để chồng chuyên tâm làm việc của chồng , biết thế này mình chẳng tham làm gì , đâm lao phải theo lao thôi . Lâu rồi bỏ bẵng đi tất cả , bỏ cstt nhưng thấy áy náy quá mặc dù mình cũng ko làm gì đc nhiều , ko có mình cũng chẳng ảnh hưởng gì hết nhưng tự mình thấy trách mình , thấy có lỗi quá . Cố gắng gồng mình lấy 1 năm để việc của chồng hoàn tất thì vợ bỏ hết cái mệt nhọc căng thẳng này cho chồng lo tiếp , những lúc thế này thấy phục chồng thật đấy , lấy vợ 8 năm trời nhưng vợ ko giúp đc gì cho chồng cả , chồng luôn phải lo lắng tất cả . Thương chồng nhiều lắm

1,557
0
0

Camellia

Kiếm tiền mệt thật đấy , đầu óc mình cứ ong ong suốt thôi , tẩu hỏa nhập ma đến nơi rồi , đi ngủ cũng ko ngon giấc nữa . Chồng thì mải lo việc nên cũng ko dám nói để chồng chuyên tâm làm việc của chồng , biết thế này mình chẳng tham làm gì , đâm lao phải theo lao thôi . Lâu rồi bỏ bẵng đi tất cả , bỏ cstt nhưng thấy áy náy quá mặc dù mình cũng ko làm gì đc nhiều , ko có mình cũng chẳng ảnh hưởng gì hết nhưng tự mình thấy trách mình , thấy có lỗi quá . Cố gắng gồng mình lấy 1 năm để việc của chồng hoàn tất thì vợ bỏ hết cái mệt nhọc căng thẳng này cho chồng lo tiếp , những lúc thế này thấy phục chồng thật đấy , lấy vợ 8 năm trời nhưng vợ ko giúp đc gì cho chồng cả , chồng luôn phải lo lắng tất cả . Thương chồng nhiều lắm

Đấy, biết thế thì đừng có mà "bắt nạt" anh í nữa nhé. Khi nào ra HN gọi chị, lại đi măm măm nhé! @};-

2,080
0
0

Hôm nay lại mưa ,mưa tầm tã cả tuần nay rồi, đừng lụt nhé, sợ lắm rồi .

1,849
0
0

BB&C

11 giờ đêm bác sỹ viện Việt Pháp gọi điện báo cháu Hải Anh có kết quả dương tính cúm A, mời gia đình đến lấy kết quả và lấy giấy chuyển viện lên nhi. Cả ba và mẹ thót tim, lôi cả con đến Việt Pháp, cầm giấy tờ trên tay phóng thẳng đến Nhi. Bác sỹ nhi khám, xem kết quả và cho thuốc mời về nhà. Ba mẹ lo lắng hỏi sao không cho cháu nhập viện, bác sỹ nói chỉ nhận bệnh nhân khi đã viêm phổi, mẹ lo quá hỏi lại "thế đợi cháu viêm phổi mới được nhập viên hả bác?". Bác sỹ bảo 100 ca dương tính cúm A chỉ có vài ca là viêm phổi chứ không phải ai cũng viêm phổi cả.

Ba con mẹ con xách nhau lên xe, đi dọc đường ba bảo "Đưa con lên Saintpaul, mẹ đồng ý, lại lên Saintpaul, bác sỹ trực chỉ thẳng lên khoa điều trị H1N1, vào đấy gặp bác sỹ, bác sỹ bảo ở đây chỉ nhận các quận Ba Đình, Hoàn Kiếm và mấy quận gì nữa mẹ không nhớ, nhưng không có Thanh Xuân, họ giới thiệu về Đống Đa, mẹ thì sợ viện Đống Đa lắm vì toàn Aid điều trị ở đó, với lại trộm cắp ở đó nhiều. Ba lại có ý đưa đến Bạch Mai, thì đến Bạch Mai thôi, vào thẳng Việt Nhật bác sỹ bảo đây không chữa cái này, đi sang Viện Nhiệt đới, híc, thì đi vậy, lại đi. Sang nhiệt đới bác sỹ bảo ở đây không chữa nhi, đưa cháu lên nhi hoặc về Đống Đa cho đúng tuyến. Trời đất ạ, ruột gan như lửa đớt, ba con mẹ con chạy vòng quanh đén 2 giờ sáng, quay lại Nhi mua thuốc theo đơn bác sỹ rồi đưa nhau về.

Bác sỹ viện nhiệt đới thì bảo, 70-80% là H1N1 rồi, bác sỹ Nhi thì bảo, không sao, về nhà theo dõi uống thuốc nếu có gì thì quay ngay lại viện.

Em Bống, Bon và bà nội di tán sang nhà chú rồi. Chỉ có hai mẹ con ở nhà với ông nội thôi. Ba đi làm. May mà con khá ngoan, chịu khó ăn, uống và uống nhiều nước cam, C và sữa. Cầu mong con không sao. Giờ con đang ở phòng ngủ, mẹ tranh thủ vào than một chút cho nhẹ bớt.