Hôm nay nhà mình nấu món gì? (Phần 2)

635
0
0

Họa sĩ nghèo

Ðề: Hôm nay nhà mình nấu món gì? (Phần 2)

@ Khai Tâm: tớ muối trứng theo công thức của Rùa vài lần rồi, ngon lắm! Lần nào cũng hết veo, nên lần này định bon chen làm bánh tt, không biết phải muối bao nhiêu để trừ hao còn phần làm bánh.

1,961
0
0

anatomysu

@ Khai Tâm: tớ muối trứng theo công thức của Rùa vài lần rồi, ngon lắm! Lần nào cũng hết veo, nên lần này định bon chen làm bánh tt, không biết phải muối bao nhiêu để trừ hao còn phần làm bánh.
Muối ngay đê. Năm trước làm 1 lúc thiếu phải ra ngoài hàng mua giá đắt lòi. Nghèo chuẩn bị cỡ 100 trứng cũng được đấy há há. Dư bán lại cho bà Chép :p và cả meduydu :p. Kiếm cái lu nước nhá hí hí

872
0
0

kelly

Muối ngay đê. Năm trước làm 1 lúc thiếu phải ra ngoài hàng mua giá đắt lòi. Nghèo chuẩn bị cỡ 100 trứng cũng được đấy há há. Dư bán lại cho bà Chép :p và cả meduydu :p. Kiếm cái lu nước nhá hí hí
Chị đã muối xong 100 quả trứng vịt xinh xinh rồi (có 1000k/quả thôi), nước đường cũng đã ngả màu đèm đẹp. Chờ tới rằm thắng 7 sẽ có mẻ bánh đầu tiên cho mùa trung thu năm nay:D

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Chị đã muối xong 100 quả trứng vịt xinh xinh rồi (có 1000k/quả thôi), nước đường cũng đã ngả màu đèm đẹp. Chờ tới rằm thắng 7 sẽ có mẻ bánh đầu tiên cho mùa trung thu năm nay:D
Oé, trứng vịt gì mà 1000 đ/quả thế bác?
Ngồi chờ xem bánh trung thu của bác kelly hè hè:D

872
0
0

kelly

Oé, trứng vịt gì mà 1000 đ/quả thế bác?
Ngồi chờ xem bánh trung thu của bác kelly hè hè:D
Trứng vịt bói mà em, nó chỉ to bằng quả trứng gà thôi, lòng đỏ lắm và chắc nữa, chứng tỏ trứng mới. chị có bà chị quen đứa bán trứng, hôm nào có nó mang cho cả trăm quả luôn, có cả trứng vịt lộn cũng nhỏ như thế 1800đ/quả. Còn trứng gà công nghiệp mà dặn nó nó mang cho loại to khủng toàn 70-72gr/quả.
Khuôn bánh hôm qua lôi ra cọ rửa rồi, cái con chuột điên nó gặm cái khuôn 25 gr của chị nham nhở tức quá đi thôi >:) .

57
0
0

MeNamDuy

Hic, mình thấy công thức làm trứng muối đây rùi, nhưng ngoài làm bánh tt thì còn làm được món gì nữa, bà con ơi? Em quê m ùa, chưa ăn món này bao giờ. Xin cho vài cái tên, em google cách làm cũng được ạ. Muốn thay đổi khâu vị xem thế nào :)

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Trứng vịt bói mà em, nó chỉ to bằng quả trứng gà thôi, lòng đỏ lắm và chắc nữa, chứng tỏ trứng mới. chị có bà chị quen đứa bán trứng, hôm nào có nó mang cho cả trăm quả luôn, có cả trứng vịt lộn cũng nhỏ như thế 1800đ/quả. Còn trứng gà công nghiệp mà dặn nó nó mang cho loại to khủng toàn 70-72gr/quả.
Khuôn bánh hôm qua lôi ra cọ rửa rồi, cái con chuột điên nó gặm cái khuôn 25 gr của chị nham nhở tức quá đi thôi >:) .
Chị hay mua đc đồ khủng nhở hẹ hẹ, mà trứng vịt bói tức là trứng con so ý hả chị?

872
0
0

kelly

Hôm nay nhà chị có măng xào thịt bò

Cuối bữa đĩa còn trơ thịt bò, 2 mẹ con ngoáy hết chỗ măng, vẫn thòm thèm.
Chị mua măng tươi về, luộc vài bận rồi ngâm cả củ măng 3 ngày, măng mềm và hơi chua ngon lắm, sa đó chị dùng dao sắc thái măng thật mỏng, luộc lại bằng nước sôi cho thêm ít muối để măng ra bớt chất cyanide rồi xào với các loại thịt mà mình thích. Riêng nhà chị thì măng gì cũng được hầm với chiếc dép cao su vẫn thấy ngon :D

45
0
0

hoahongleo

Hôm nay nhà chị có măng xào thịt bò

Cuối bữa đĩa còn trơ thịt bò, 2 mẹ con ngoáy hết chỗ măng, vẫn thòm thèm.
Chị mua măng tươi về, luộc vài bận rồi ngâm cả củ măng 3 ngày, măng mềm và hơi chua ngon lắm, sa đó chị dùng dao sắc thái măng thật mỏng, luộc lại bằng nước sôi cho thêm ít muối để măng ra bớt chất cyanide rồi xào với các loại thịt mà mình thích. Riêng nhà chị thì măng gì cũng được hầm với chiếc dép cao su vẫn thấy ngon :D
Chị ơi nhà bà nội em cũng có bụi tre nên nhiều măng lắm nhưng nhà em toàn thái mỏng ra rồi mới muối, em thấy cũng ngon lắm, hôm nào em muối thì cách của chị nhé. Chỗ em lấy bột dạo này toàn bột Hoa hồng xanh thôi chưa có bột cái cân đâu chị ạ, chị chịu khó chờ vậy nhé.

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Hôm qua nhà em xào măng sợi với mực khô ngâm mềm cắt ngang thớ, bắc ra thêm hành hoa và vừng trắng, ăn với cơm nóng thôi rồi là ngon, em nợ hình :D . Mỗi món này là còn hết cả măng cả mực chứ xào với bò thì thể nào cũng giống nhà bác kelly.

2,651
0
0

Khai Tâm

Mời cả nhà ăn sáng rồi mới làm việc nhé :)

1,492
1
0

songviet09

Món gì vậy KT? trông điệu đàng thế.

506
0
0

Tho & Soc

Cả tuần nay osin đi vắng nên mình chả có món gì hay khoe cả nhà, hôm qua vào Bếp Rùa nghiên kíu thấy món này làm cũng nhanh, đơn giản nên trưa nay làm cho mẹ chồng thưởng thức luôn:D

Mà Rùa ơi, tớ thấy đâu cần phải có miếng nhôm hay mành tre gì đâu hả? Tớ chỉ cho lên thớt cuốn phát được ngay, Rùa cho ý kiến về hình thức hen;), à mà món này Rùa chấm với gì? Mình ăn với sốt Mayonise & tương ớt.

2,651
0
0

Khai Tâm

Cả tuần nay osin đi vắng nên mình chả có món gì hay khoe cả nhà, hôm qua vào Bếp Rùa nghiên kíu thấy món này làm cũng nhanh, đơn giản nên trưa nay làm cho mẹ chồng thưởng thức luôn:D

Mà Rùa ơi, tớ thấy đâu cần phải có miếng nhôm hay mành tre gì đâu hả? Tớ chỉ cho lên thớt cuốn phát được ngay, Rùa cho ý kiến về hình thức hen;), à mà món này Rùa chấm với gì? Mình ăn với sốt Mayonise & tương ớt.
Mẹ chồng sung sướng có con dâu đảm ;)

Món này đã vừa miệng, nhà mình không chấm gì nữa cả :D

Mành cuộn tre hay nhựa, hoặc các dụng cụ cuốn cơm chỉ là dụng cụ hỗ trợ thôi. Như bọn trẻ con, xới cơm đã trộn vào khuôn, xếp "nhân" lên, lại xới cơm đặt lên trên, nén lại chút rồi lấy ra cuộn rong biển là xong. Nói vậy chứ Rùa chẳng mấy khi cuộn cơm :D Từ lâu rồi bọn trẻ chúng nó thích rong biển nướng nên toàn tự nắm cơm nhỏ nhỏ rồi ăn kèm. Rong nướng nó giòn, cuộn khó nên cắt nhỏ cũng xong.

2,651
0
0

Khai Tâm

Mời cả nhà ăn sáng với bánh mỳ nhân custard-mascarpone (Ai ăn rồi thì uống trà nhé :p)

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Ðang đọc: 2 (2 thành viên và 0 khách)
susu1811, Khai Tâm

Híc đói quá chị ơi, có cafe cho em một cốc luôn :)@};-

2,651
0
0

Khai Tâm

Giờ ăn (trưa) đến rồi, giờ ăn đến rồi ;)

Trưa nay lại bánh mỳ cả nhà nhé

Trà đá ;)

1,122
0
0

SCP

Rùa : Đói quá , nhưng xin mỗi cốc trà đá thôi , đang giảm cân :D